Âm thanh độ phân giải cao là gì?

Ðề: Âm thanh độ phân giải cao là gì?

Loại âm thanh này mình nhớ trong phim hành động mỹ nó hay có mà...chờ đại trà chắc vài chục năm nữa quá

quanbhvn

Active Member

file .DXD nghe hay cỡ nào hả các bác? Cùng một bài hát, em thấy flac có 20MB, DSD 5-600 MB nhưng DXD trên 1 GB. nghe thử sao thấy cũng bình thường

Em có một file FLAC bài Hotel California hơn 380MB nhưng nghe trên máy tính cùi cũng không khác gì so với file bình thường (Em chỉ nghe bằng Headphone), nên thật sự như thế nào thì em cũng chưa biết. :)

Bin-K

Well-Known Member

Em có một file FLAC bài Hotel California hơn 380MB nhưng nghe trên máy tính cùi cũng không khác gì so với file bình thường (Em chỉ nghe bằng Headphone), nên thật sự như thế nào thì em cũng chưa biết. :)

Mời bác qua em, nghe CD chép Thúy Nga, Asia hay Dao si tình ... em để chế độ phát tín hiệu qua DAC theo chuẩn tín hiệu của CD và em chuyển qua chế độ vớt tín hiệu lên DSD qua ngõ Dual XLR bác sẽ thấy khác liền. Tín hiệu chuẩn được ghi trên CD có vẻ mộc mạc, bí bí ko thanh thoát, gai góc như khi vớt lên DSD - Cái này em rấy khoái vì nó hợp với gu nghe của em >>> Các bác đừng vội phát biểu đánh đồng khi mình chưa thực sự trải nghiệm trên hệ thống nhà mình hoặc được nghe hơn một lần trên hệ thống ở đâu đó. Những người làm ra và người sử dụng nó đâu có phải là những người ngoài hành tinh đâu, họ tính toán trên máy và họ cảm nhận bằng đôi tai của họ trên những dàn máy có độ chính xác rất cao nên rất dễ phát hiện ra còn những người sử dụng bình dân như đa số anh em HDVN thì cảm nhận được sự khác biệt có lẽ là hơi khó vì đk máy móc, phòng ốc đâu có tốt như mấy ông kỹ sư kia đâu...... Cứ đi đi rồi sẽ thấy có j ở cuối con đường.

cocsku

Re: Ðề: Âm thanh độ phân giải cao là gì?

Mời bác qua em, nghe CD chép Thúy Nga, Asia hay Dao si tình ... em để chế độ phát tín hiệu qua DAC theo chuẩn tín hiệu của CD và em chuyển qua chế độ vớt tín hiệu lên DSD qua ngõ Dual XLR bác sẽ thấy khác liền. Tín hiệu chuẩn được ghi trên CD có vẻ mộc mạc, bí bí ko thanh thoát, gai góc như khi vớt lên DSD - Cái này em rấy khoái vì nó hợp với gu nghe của em >>> Các bác đừng vội phát biểu đánh đồng khi mình chưa thực sự trải nghiệm trên hệ thống nhà mình hoặc được nghe hơn một lần trên hệ thống ở đâu đó. Những người làm ra và người sử dụng nó đâu có phải là những người ngoài hành tinh đâu, họ tính toán trên máy và họ cảm nhận bằng đôi tai của họ trên những dàn máy có độ chính xác rất cao nên rất dễ phát hiện ra còn những người sử dụng bình dân như đa số anh em HDVN thì cảm nhận được sự khác biệt có lẽ là hơi khó vì đk máy móc, phòng ốc đâu có tốt như mấy ông kỹ sư kia đâu...... Cứ đi đi rồi sẽ thấy có j ở cuối con đường.

Xin lỗi nếu ý kiến của em làm phật ý bác. Nhưng em thấy nhạc Thuý Nga với Asia không phải loại nhạc cần đến phân giải cao. Đây là loại nhạc bình dân, dễ nghe, dễ hay thiên về chau chuốt!

Bin-K

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Âm thanh độ phân giải cao là gì?

Xin lỗi nếu ý kiến của em làm phật ý bác. Nhưng em thấy nhạc Thuý Nga với Asia không phải loại nhạc cần đến phân giải cao. Đây là loại nhạc bình dân, dễ nghe, dễ hay thiên về chau chuốt!

Bác ko hiểu ý em rồi, em muốn nói là có sự thay đổi ở chế độ tín hiệu mộc và tín hiệu sau khi "vớt" lên DSD chứ ko nói đến loại nhạc nào.

doquangbo

Active Member

mình ngu,khí không phải chứ,cho mình hỏi âm thanh cũng có độ phân giải nửa hả,mình tưởng chỉ có hình ảnh mới có độ phân giải,các bác có thể khai sáng đầu đất của mình được ko ạ,cũng tò mò lắm

overkillx

Huyền Thoại

...........

Thông thường, chúng ta thấy các tập tin HRA thường có tần số lấy mẫu ở 96kHz hoặc 192kHz tại 24-bit. Tuy nhiên, một số bản ghi âm lại được mã hóa với tần số lấy mẫu rất "tàu lạ" là 88.2kHz hoặc 176.4kHz.

............

"tàu lạ" nhưng thực ra không lạ chút nào vì đây là chuẩn DSD 1bit/2,8mHz/5,6mHz khi convert qua PCM sẽ có thông số là 24/88,2/176,4. Còn về nhạc HRA mời các bác ghé qua chỗ chữ ký để biết chi tiết nhưng khuyến cáo cần 1 hệ thống như bác Bin K để cảm nhận tốt hơn

Bé giờ toàn nghe đĩa chép với đĩa lậu, sau đó là MP3 Free trên mấy cái trang vớ va vớ vẩn, không có tác quyền... Thế thì phân giải phân giếc cái gì hở các bác?

thanhmt1

nghe Super Audio lạ quá chưa được nghe bao giờ

lan806

Well-Known Member

Hôm trước down album Catch The Catch (1986) của bác nào đó rip từ đĩa nhựa sang định dạng FLAC 24/192 KHz. 1 file 200mb mà nghe chẳng hơn gì file thường (thậm chí còn kém hơn)

Hôm trước down album Catch The Catch (1986) của bác nào đó rip từ đĩa nhựa sang định dạng FLAC 24/192 KHz. 1 file 200mb mà nghe chẳng hơn gì file thường (thậm chí còn kém hơn)

Em nghĩ, muốn hay hơn phải nghe những file mới, khi người ta sản xuất trực tiếp ra sản phẩn phân giải cao. Chứ cứ xào lại hàng công nghệ cũ thì kiểu gì cũng bị chê, vì người ta đã quá quen với cái cũ rồi.

lan806

Well-Known Member

Em nghĩ, muốn hay hơn phải nghe những file mới, khi người ta sản xuất trực tiếp ra sản phẩn phân giải cao. Chứ cứ xào lại hàng công nghệ cũ thì kiểu gì cũng bị chê, vì người ta đã quá quen với cái cũ rồi.
Ý em nói cũng chính là điều này, bản ghi mới phân giải cao thì không nói làm gì, rip từ đĩa nhựa thì chỉ tốn bộ nhớ thêm thôi.

cocsku

Thực tế thì em thấy nhiều nguồn nhạc 128kps nghe cũng chi tiết chẳng kém file hires. Chắc tai em trâu quá, hoặc nguồn hires đểu các bác nhỉ!

Bên trên