Amply 6ohm có đánh được loa 8 ohm hay không và ngược lại

nha_binh

Member
Các bác cho e hỏi e định mua 1 cái amply xem film nhưng cái e định mua nó ghi là 6 ohm, mà cái loa e có đang là 8 ohm thì có sao không các bác, tiện thể e hỏi điều ngược lại nhé. E cũng seach google nhưng không thấy cái nào nói kỹ cả, bác nào biết cho e xin link ỏ giải đáp giúp e vs a. E cảm ơn nhiều!

ptkrelax

Active Member
Ðề: Amply 6ohm có đánh được loa 8 ohm hay không và ngược lại

AVR cùa bác đời nào.
VD nhé : AVR ghi 90W( 6 Ohm), 75W( 8 Ohm) thì khi đánh loa 8 Ohm nó ra 75 W.
Loa Ohm càng cao thì AVR CS càng lớn mới kéo nổi em nó còn Ohm nhỏ thì AVR CS vừa thôi.
Hiểu biết sơ sơ chỉ cho bác ^_^

vinagoh

Well-Known Member

Các bác cho e hỏi e định mua 1 cái amply xem film nhưng cái e định mua nó ghi là 6 ohm, mà cái loa e có đang là 8 ohm thì có sao không các bác, tiện thể e hỏi điều ngược lại nhé. E cũng seach google nhưng không thấy cái nào nói kỹ cả, bác nào biết cho e xin link ỏ giải đáp giúp e vs a. E cảm ơn nhiều!

Vô tư đi Bác nhé.

lacthien81

Active Member

nó chỉ giảm công suất 1 chút thôi, ko ảnh hưởng gì cả, vô tư đi bác.

lacthien81

Active Member

Sao các bác lại đi xui dại bác ý thế. Cùng công suất mới vô tư được, Amply 100W 6ohm đánh loa 10W 8ohm bảo đảm xì khói :D.

đang nói loa dân dụng, bác đem loa dàn mini vô làm gì

tusontay

Huyền Thoại

Sao các bác lại đi xui dại bác ý thế. Cùng công suất mới vô tư được, Amply 100W 6ohm đánh loa 10W 8ohm bảo đảm xì khói :D.
Em chưa hiểu cái quy đổi này, mỗi người, mỗi ý. :( Bác nào giảng giải thêm cho em học hỏi đc ko ạ! :D

nmcgroup

Well-Known Member

làm sao biết công xuất của loa? các bác, em có loa cũ ko có thông tin gì
muốn lấy em nó làm fh cho 2311
( để về chụp hình sau)

vthcid

Member

Em chưa hiểu cái quy đổi này, mỗi người, mỗi ý. :( Bác nào giảng giải thêm cho em học hỏi đc ko ạ! :D

Loa chết hay không là do điện áp đưa vào loa có lớn quá hay không. Muốn loa không chết thì điện áp của Amply =< điện áp loa. Như bóng 220V cắm điện 110V thì vô tư, chỉ tối tý thôi chứ bóng 110V cắm 220V thì...
Cách tính điện áp rất đơn giản, ta có định luật ôm I = U/Z nhân 2 vế với U ta có I*U = U^2/Z mà I*U = P (công suất) vậy P = U^2/Z suy ra U = sqrt (P*Z)
Amply 100W 6ohm thì U = sqrt (100*6) = 24,5 V
Loa 10W 8ohm thì U = sqrt (8*10) = 9V
Như vậy U amply lớn gấp gần 3 lần U loa nên vặn to là loa bốc khói ngay.
Đơn giản như đan rổ thế thôi bác ợ.

nquochuy01

Loa chết hay không là do điện áp đưa vào loa có lớn quá hay không. Muốn loa không chết thì điện áp của Amply =< điện áp loa. Như bóng 220V cắm điện 110V thì vô tư, chỉ tối tý thôi chứ bóng 110V cắm 220V thì...
Cách tính điện áp rất đơn giản, ta có định luật ôm I = U/Z nhân 2 vế với U ta có I*U = U^2/Z mà I*U = P (công suất) vậy P = U^2/Z suy ra U = sqrt (P*Z)
Amply 100W 6ohm thì U = sqrt (100*6) = 24,5 V
Loa 10W 8ohm thì U = sqrt (8*10) = 9V
Như vậy U amply lớn gấp gần 3 lần U loa nên vặn to là loa bốc khói ngay.
Đơn giản như đan rổ thế thôi bác ợ.

Bác giải thích thế chưa thỏa đáng rồi, khi tăng Volume lên có nghĩa là tăng công suất P (là tăng cường độ dòng điện trong mạch khuếch đại âm thanh) chẳng liên quan gì đến 9V hay 24V như bác tính cả!
Còn nếu P tăng là do U tăng thì khi mới đấu dây loa xong là... tèo ngay.

anbinhdo

Well-Known Member

Thế loa 6 ohm và loa 8 ohm đấu chung vào một receiver thì điều gì xảy ra các Bác nhỉ =))

quachcomoi

Nếu không thông qua volume thì sẽ có 1 thằng đổ mồ hôi hột.

Ở đây thộng qua volume nên không có vấn đề gì cả, chỉ phải vặn lớn hoặc nhỏ volume lại một tý thôi.

Mình đã từng sử dụng loa có ohm khác với amly để phối âm 5.1 theo ý.

vinagoh

Well-Known Member

Thế loa 6 ohm và loa 8 ohm đấu chung vào một receiver thì điều gì xảy ra các Bác nhỉ =))

Đang đấu như vậy đây, cặp main 6ohm, center + surr 8ohm oánh hơn 1 năm rồi chưa có cái nào cháy cả. :))

mds_mds

Well-Known Member

Thế các bác cho e hỏi nếu amply có công suất là 300W 8 Ohm mà kéo đôi loa mỗi con là 200W 6 Ohm thì có làm sao ko ạ.
Ngược lại Amply 200W 6 Ohm kéo đôi loa mỗi con 150W 8 Ohm thì sao ạ?

davidhand

Moderator

Thế các bác cho e hỏi nếu amply có công suất là 300W 8 Ohm mà kéo đôi loa mỗi con là 200W 6 Ohm thì có làm sao ko ạ.
Ngược lại Amply 200W 6 Ohm kéo đôi loa mỗi con 150W 8 Ohm thì sao ạ?
Xanh = Tèo, Đỏ = Rung đùi thôi bác (E nói là trường hợp khi amp lỡ tay về max nhé, chứ nghe ở nhà bt mà vặn to thế thì ... sập nhà thôi :)) )

davidhand

Moderator

Đang đấu như vậy đây, cặp main 6ohm, center + surr 8ohm oánh hơn 1 năm rồi chưa có cái nào cháy cả. :))

Bác giống e rồi, cặp main Jamo của e 6 Ohm, SRB & SR lại 8 Ohm, Cen 8Ohm luôn chẳng sao cả vì CS loa > CS Rec mà. 2 năm nay e vẫn chạy ngon đó thôi.

anbinhdo

Well-Known Member

Phình phường thôi bác :D

Bác giống e rồi, cặp main Jamo của e 6 Ohm, SRB & SR lại 8 Ohm, Cen 8Ohm luôn chẳng sao cả vì CS loa > CS Rec mà. 2 năm nay e vẫn chạy ngon đó thôi.

Em sợ chạy như thế bắt em receiver chạy mệt đấy chứ, vì nó phải cân bằng c/suất giữa 2 em 6 ohm và 8 ohm nên về lâu về dài sợ tèo :((

audio&video

Active Member

6 ohm hay 8 ohm đây là nhà phân phối đưa ra thông số danh định maximun.còn trở kháng luôn luôn thay đổi theo dải tần bác ah

megaultima

Active Member

Mấy bác cho em hỏi trường hợp này thì tính như thế nào hả mấy bác
1.Jamo S608 : Power (W, long/short term) 150 / 240
Impedance (Ohm) 6
2.AMPLY BN AUDIO PA-1100 II
Công suất: 150W x 2Ch

Em đọc mãi mà cũng ko hiểu tính ra sao :(( em xem trên net thì thấy anh Boston này có 8 cọc loa ) chả biết đấu thì như thế nào nữa ? Em đọc thấy một số shop anh này là amply digital vậy nó khác gì với amply thường ?
Với lại cho em hỏi hình như dòng PA-1100 II khác dòng PA-1000 S II ở chỗ cái màu thì phải : dòng 1100 II (không có chữ S là màu đen ) dòng 1100 S II là màu bạc ( em đoán chữ S có nghĩa là Silver ) .Hem biết đúng không nữa ?
Nếu kết hợp cặp này dùng cho KOK thì không biết nên mua thêm micro nào cho tiếng ca ấm nhỉ ? hay là phải tăng echo lên ?

Em hỏi nhiều quá nhỉ :)) Rất mong các cao thủ chỉ giáo dùm em , một con gà thật sự đang mê và muốn đeo đuổi con đường âm thanh ;))

sangcom

Member

May quá, có topic mình đang định hỏi. Đôi loa của mình là 8 Ohm, còn Receiver là 6 Ohm. Chắc không vấn đề gì đâu các bác nhỉ

Bên trên