Amply 6ohm có đánh được loa 8 ohm hay không và ngược lại

HungCD

Ðề: Amply 6ohm có đánh được loa 8 ohm hay không và ngược lại

Vẫn chơi được bác ạ, có điều tiếng hai cặp loa sẽ ko đều nhau, một cặp tiếng to, một cặp tiếng bé thui. Mà mình ko thể chỉnh riêng từng loa như AVR, do đó nên ghép cùng trở kháng.
Vậy nếu "cặp" kia là sub thì chắc là ổn

vinagoh

Well-Known Member

Mình đang gắn loa 4ohm vào AMP 6ohm đây, công nhận là AMP hơi nóng, chứ có gì xảy ra đâu.

Em đang dùng amp 8 Ohm đánh cặp 4 Ohm vô tư lâu nay.

Nếu chỉ nghe ở mức volume nhỏ thì chả sao, amp chỉ ấm nóng tí thôi.
Nhưng nếu ở mức volume lớn mà kéo dài thì amp có thể "không mừng thọ được" hoặc die ngay. :))

MTAM

Member

Ghép loa trở kháng nhỏ với amp trở kháng lớn hơn có thể không sao nếu như không mở ở mức công suất lớn, có chăng thì amp nóng hơn chút chứ ko đến mức cháy amp.
Nhưng âm thanh thì có thể ảnh hưởng đấy, theo mình thì dải trầm sẽ bị ảnh hưởng vì âm thanh trầm cần công suất lớn hơn mà khi đó thì trở kháng loa lại nhỏ nên sẽ thiếu công suất để kéo âm thanh trầm.

hoangral

Các bác cho em hỏi luôn e có con amly pioneer vsa d8tx ghép với loa Jamo cornet 100 IV làm Font xem phim và nghe nhạc có ổn k? amly trở kháng 6ohm còn loa 8ohm

hungmh80

Active Member

Nếu chỉ nghe ở mức volume nhỏ thì chả sao, amp chỉ ấm nóng tí thôi.
Nhưng nếu ở mức volume lớn mà kéo dài thì amp có thể "không mừng thọ được" hoặc die ngay. :))
Bác có thể giải thích rõ cho em được không ? Cảm ơn trước nhé

vinagoh

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi luôn e có con amly pioneer vsa d8tx ghép với loa Jamo cornet 100 IV làm Font xem phim và nghe nhạc có ổn k? amly trở kháng 6ohm còn loa 8ohm

Bác cứ vô tư ghép nhé!

Bác có thể giải thích rõ cho em được không ? Cảm ơn trước nhé

Mình trích nguyên văn 1 cao thủ trả lời nhé:

dichtv đã viết:
vinagoh đã viết:
Chào Bác dichtv!

Mình đang dùng receiver AX10, trở kháng đầu ra từ 6-16ohm, mình dự định mua loa MA RX8 có trở kháng chỉ 4ohm. Vậy Bác cho mình hỏi 2 thiết bị đó có thể ghép với nhau được không? Đọc trên 4r thì 1 số Bác nói ghép như vậy sẻ "tèo" cái AX10, không biết có đúng hay không!!? Nhờ Bác giải thích và cho em lời khuyên ạ.
Cảm ơn Bác và chúc sức khoẻ.
Chào bác vinagoh!
Mình xin trả lời câu hỏi của bác như thế này: Về nguyên tắc thì loa phải có trở kháng và công suất lớn hơn của receiver thì mới an toàn. Như trường hợp của bác thì loa có trở kháng nhỏ hơn receiver, như vậy có thể nguy hiểm cho loa hoặc reciever (thằng nào có công suất nhỏ hơn sẽ bị nguy hiểm hơn). Nhưng các reciever hiện đại đều có mạch bảo vệ quá dòng đầu ra nên kể cả đầu ra bị đoản mạch nó vẫn có thể không bị die, nhưng tất nhiên là rất nóng. Pioneer VSA-AX10 của bác có đầu ra Mosfet nên khả năng chịu tải rất tốt nên giữa 4ohm và 6 ohm chắc vẫn chịu được.
Còn với loa, khi quá công suất thì tiếng sẽ không còn được "tròn" nữa-thường có tiếng bass "nổ" hoặc tiếng treble nghe rất chói tai. Như vậy nó chỉ hỏng khi người nghe cố tình để volume lớn khi tiếng đã "méo".
Theo em, 2 thiết bị trên vẫn có thể phối ghép được, có điều chú ý: không để bà già, con trẻ vặn vẹo lung tung; khi nghe có biểu hiện âm thanh bị méo phải giảm volume và nếu thấy receiver nóng quá cũng không nên mở to.
Em có vài lời như vậy, quyết định là ở bác nhé.
Chúc bác vui!

hungmh80

Active Member

Nói chung là hiểm họa khôn lường , tốt nhất là chớ có nghịch dại , thanh bác vinagoh nhiều. Tôi có bộ loa 4ohm lăn tăn mãi mà chưa dám mua ARV , tóm lại đợi đủ tiền mua một hoàn chỉnh cho nó an toàn , chứ ghép thế này nghe có thể được , nhưng chưa chắc đã tốt. Tôi có con nhỏ , bọn nó hay nghịch linh tinh lắm , mua về không để ý nó vặn to lên chắc tèo mất.

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

hungmh80@:
Bác có thể kiếm avr loại nào đánh từ 4ohm - 16ohm, hình như avr Yamaha có nhiều lựa chọn.
Hoặc dùng ngõ preout của avr ghép vào 1 amp or pow là ok (đa số amp or pow đều đánh từ 4ohm - 16 ohm).

Trên đây là giải pháp thôi, quyết định cuối cùng vẩn là của Bạn. :)

yellowriver

Banned

Nói chung là hiểm họa khôn lường , tốt nhất là chớ có nghịch dại , thanh bác vinagoh nhiều. Tôi có bộ loa 4ohm lăn tăn mãi mà chưa dám mua ARV , tóm lại đợi đủ tiền mua một hoàn chỉnh cho nó an toàn , chứ ghép thế này nghe có thể được , nhưng chưa chắc đã tốt. Tôi có con nhỏ , bọn nó hay nghịch linh tinh lắm , mua về không để ý nó vặn to lên chắc tèo mất.

Chắc bác chưa xài avr nào rùi. Receicer nó đều dùng volume digital và mức tăng volume tính theo db. Trẻ con có xoay nghịch thoải mái cả vòng đi chăng nữa thì mức độ tăng volume nó cũng ko bị lên nhiều và đột ngột để cháy loa.
(Nó ko như amp ste vặn 2,3 nấc là uỳnh lên cháy loa đâu bác)

Ngày trước e dùng suốt mấy cái loa rear bằng loa 25w-4 ôm. Loa toàn dải nhỏ tý nhưng đánh hoài chẳng sao cả. receiver thì em cũng dùng loại cỏ cỏ thui nhưng cs điện toàn tầm 300w nên chắc cũng chả đến nỗi yếu ;;)

Chỉnh sửa lần cuối:

HungCD

Chắc bác chưa xài avr nào rùi. Receicer nó đều dùng volume digital và mức tăng volume tính theo db. Trẻ con có xoay nghịch thoải mái cả vòng đi chăng nữa thì mức độ tăng volume nó cũng ko bị lên nhiều và đột ngột để cháy loa.
(Nó ko như amp ste vặn 2,3 nấc là uỳnh lên cháy loa đâu bác)

Ngày trước e dùng suốt mấy cái loa rear bằng loa 25w-4 ôm. Đánh hoài chẳng sao cả. receiver thì em cũng dùng loại cỏ cỏ thui nhưng cs điện toàn tầm 300w nên chắc cũng chả đến nỗi yếu ;;)

Theo như các bác tư vấn thì đầu tiên bác phải nghe thấy tiếng loa bị méo đã, sau đó tiêp tục vặn volume lên mới đến đoạn loa có thể bị die.

Các bác còn chưa thấy âm thanh bị méo thì vô tư đi, Amp chỉ nóng hơn bình thường thôi

Nói tóm lại là khó die, tuy nhiên chất lượng thiết bị sẽ bị giảm cấp mà chỉ người nghe mới đánh giá được

HungCD

Nhân tiện hỏi các bác dùng dây dợ nối thì thế nào nếu Amp và Loa khác trở kháng nhau ? Trở kháng dây theo Amp hay Loa ?!

hungmh80

Active Member

Mình ở Hải Phòng lên việc xem và tìm hiểu về avr hơi bị hạn chế vì không được sờ tận tay, ray tận chán , mà chỉ xem được qua google thôi , nếu ở HN hay SG thì đã dễ , nguồn hàng ở HP hơi bị hạn chế . Các bác có thể tư vấn cho em 1 con avr hàng 2end đánh được loa 4ohm với , hàng ở HN thì càng tốt , vì ship về HP nhanh mà

vinagoh

Well-Known Member

Nhân tiện hỏi các bác dùng dây dợ nối thì thế nào nếu Amp và Loa khác trở kháng nhau ? Trở kháng dây theo Amp hay Loa ?!

Dây nhợ nằm ở phạm trù khác kg liên quan đến trở kháng của loa hay avr lắm Bác ợ!

vinagoh

Well-Known Member

Mình ở Hải Phòng lên việc xem và tìm hiểu về avr hơi bị hạn chế vì không được sờ tận tay, ray tận chán , mà chỉ xem được qua google thôi , nếu ở HN hay SG thì đã dễ , nguồn hàng ở HP hơi bị hạn chế . Các bác có thể tư vấn cho em 1 con avr hàng 2end đánh được loa 4ohm với , hàng ở HN thì càng tốt , vì ship về HP nhanh mà

Hình như con Yamaha A1 đánh được từ 4ohm.

yellowriver

Banned

Hải Phòng chơi rất nhiều, mà lại là đất cảng, e thấy trên HN còn toàn về HP lấy hàng mà bác.
Nên mua receiver thì đâu có thiếu, tại bác chưa để ý thui, bác tìm club nào audio Hải phòng sẽ có nhiều anh em tìm giúp hoặc bác qua coi thử rùi mua.

HungCD

Dây nhợ nằm ở phạm trù khác kg liên quan đến trở kháng của loa hay avr lắm Bác ợ!

Vì em thấy nó là cái nối giữa 2 thằng với nhau không quan tâm thì âm bị méo là cái chắc !?

Một đầu trở kháng 6ohm 1 đầu 8ohm, dây không biết theo thằng lào <:p

MTAM

Member

Một đầu trở kháng 6ohm 1 đầu 8ohm, dây không biết theo thằng lào <:p

Trở kháng của tải đầu ra là tổ hợp tính từ sau amp (dây, phân tần, loa,....) nhưng trở kháng của dây là rất nhỏ so với các thành phần kia nên có thể bỏ qua.

HungCD

Trở kháng của tải đầu ra là tổ hợp tính từ sau amp (dây, phân tần, loa,....) nhưng trở kháng của dây là rất nhỏ so với các thành phần kia nên có thể bỏ qua.

Em spam thôi nhé,
Đã nói là trở kháng thì không phải vấn đề nhỏ hay lớn, mà là sự phù hợp. Nếu không phù hợp nó sẽ méo còn chuyện suy hao thì không đáng kể ạ

Bên trên