Android box: Cuộc đua về tính năng hay phần cứng, bạn đứng bên nào?

haidangcam

Member
Theo như bác Symphony có đề cập đến vấn đề lạc hậu về phần cứng cho các thiết bị sử dụng nền tảng Android 4.2 (ra đời 2 năm trước) – 4.4 (Kit Kat), hiện nay chắc mọi người đã quen với những từ như 2 nhân, 4 nhân, như GPU của dòng MINIX sắp ra vào tháng 6 sẽ có GPU 10 nhân (Mali450), sử dụng XBMC, xem 1080p FHD
Và bước tiếp theo của AB (Android Box) là gì ? Tiếp tục chạy đua về

• CPU: Cortex A9 -> A17
  • Core: 1 nhân -> 10 nhân
  • GPU: Mali-T7xx (như chip SOC RK3288)
  • RAM: DDR2 -> DDR3 (1 – 2Gb)
  • Video decode: H.264 -> H.265
….

Dường như không có giới hạn cho sự đua nhau về phần cứng, và hệ lụy là

- Tốc độ thay đổi phần cứng của sản phẩm còn nhanh hơn 3 lần định luật Moore. Tuy nhiên về cách xử lý dữ liệu, kích thước sản phẩm có thể nhỏ đi, nhưng sức mạnh xử lý tổng quát của các bộ vi xử lý hiện không đạt được các bước tiến mạnh mẽ như thế kỉ trước. Nguyên nhân có thể xuất phát từ việc phải tốn công sức để tối ưu khả năng xử lý đồ họa, sử dụng năng lượng,… hơn là sức mạnh tính toán thuần túy. Sức mạnh tính toán được sử dụng để giải thích cho việc xuất ra trọn vẹn các tín hiệu kĩ thuật số từ các file đang play trong AB, nếu tốc độ xử lý tăng chậm hơn tốc độ thay đổi phần cứng, dẫn đến việc xem được, nghe được, nhưng chấp nhận được chứ chưa thật sự giỏi.
- Tính năng không chuyên, các ứng dụng dù có hỗ trợ FHD, DTS HD.MA, nhưng phần cứng không khai thác được hết khả năng, thành ra chúng ta chấp nhận xem ở gia đình với chất lượng vừa phải, tương đối.
Việc chạy đua vô tình khiến người mua loạn giữa nhân, RAM, HD, Bluray, … Hãng nào không có phần cứng nổi bật thì khó tồn tại giữa thị trường AB sôi động và nhiều biến đổi. Điều gì xảy ra nếu một box chạy Android, giá thấp nhưng không đi sâu về phần cứng mà tập trung hơn cho các tính năng của mình, xây dựng firmware tốt, chơi tốt các khoản 1080p, Iso bluray, đáp ứng tốt nhất cho người dùng ?

Chắc chắn nó sẽ khiến cuộc đua về phần cứng chậm lại, thay vào đó là khâu hỗ trợ tốt nhất cho khách hàng, vì khách hàng mua AB về để xem và nghe. Nếu hai nhu cầu này không đáp ứng được thì cuộc đua chẳng phải vô ích sao?

haidangcam

Member
Ðề: Android box: Cuộc đua về tính năng hay phần cứng, bạn đứng bên nào?

Câu hỏi này không tính thuyết phục, quan trọng nhất là phần mềm và nội dung bên dưới 1 box là gì. Ví dụ như xem Truyền Hình HD, xem phim HD, 3D, Karaoke,... chứ 8 nhân hay 16 nhân mà ko có nội dung thì vứt đi.

Bác nói câu này nghĩa là hiểu được tầm quan trọng của nội dung, tuy nhiên việc xử lý những nội dung này đến đâu. như xem HD, Bluray mà không được như mong đợi (nếu không nói là xem Bluray tương tự HD) thì AB càng vất đi.

phithien

Well-Known Member

Bản thân OS android đã nặng nề, nên đòi hỏi xử lý tốt full HD phải cần Dual core. Trong khi HD player với OS linux tuỳ biến thì chỉ single core là đủ. Theo mình, ít nhất trong năm nay Dual core, với FW ổn định sẽ sống đc đến cuối năm. Và năm sau thì 2k, 4k h265 bắt đầu vào cuộc thì ít nhất phải Quad core. Theo mình biết thì khoảng tháng 11/2014 Tizzbird sẽ ra model mới với Quad core(lúc này thị trường có lẽ đã 8-16 core rồi). Tức là nếu hãng nào lấy FW làm nền tảng sẽ ko ko đua cấu hình và ngược lại, những hãng nhỏ sẽ đua cấu hình để bán chạy hàng và ra model tiếp theo

Nội dung có thể quan trọng và ko quan trọng. Với nội dung chỉ nhấn vào 2 mảng: TV online và phim. TV online thì có thể mua bản quyền các kênh tương đối đơn giản, Nhưng còn phim nước ngoài. Mua bản quyền rất khó. Hiện tại thì ZTV có thể mua bản quyền phim: Phim cũ xa xưa. còn VNPT thì post phim mới liên tục, em ko tin là vnpt có mua. nội dung kiểu ăn cắp trắng trợn và có chữ vnpt dính vào thì các nhà sx sẽ can thiệp vào 1 ngày ko xa. Và tới lúc đó thì có nội dung cũng như ko có. Cuối cùng thì phải kéo torrent và fshare về coi offline thôi

haidangcam

Member

Nội dung có thể quan trọng và ko quan trọng. Với nội dung chỉ nhấn vào 2 mảng: TV online và phim.

Nói đúng hơn là online hoặc offline, offline thì cần đầu tư nhiều hơn cho ổ cứng, bộ xử lý âm thanh, hình ảnh. Android có lợi thế về online, hỗ trợ tốt các ứng dụng chạy online như duyệt web, youtube, truyền hình. Điểm khó chịu nhất mà nhiều hãng bỏ qua chính là làm sao để tiến lên phân khúc cao hơn, hay là giữ nguyên phân khúc bình dân. Giá thấp nên nhiều người mua được là hiển nhiên, nhưng e vẫn muốn có một con xứng tầm, bình tĩnh tìm một con AB tốt hơn là chạy theo nhu cầu ảo. Tizzbird, Mele với con Vidon của bác Tiến coi bộ sẽ đưa được thị trường AB qua giai đoạn loạn thông tin này, trở thành HDP chuyên nghiệp.

thanhyk

Well-Known Member

Đương nhiên mua đồ để xài thì chỉ quan tâm các ứng dụng nó chạy ngon và ổn định nhất, tuy nhiên em nghĩ giữa phần cứng và phần mềm là mối quan hệ mật thiết không tách rời nhau. Giả sử pc pentium 3 thì làm sao phát triển các phần mềm như win 7, corel bản mới được. Do vậy cấu hình thấp sẽ là bằng chứng sản phẩm có tuổi thọ thấp, rất khó surport các phần mềm đòi hỏi cao...

Daithanhthai

Active Member

Bản thân OS android đã nặng nề, nên đòi hỏi xử lý tốt full HD phải cần Dual core. Trong khi HD player với OS linux tuỳ biến thì chỉ single core là đủ. Theo mình, ít nhất trong năm nay Dual core, với FW ổn định sẽ sống đc đến cuối năm. Và năm sau thì 2k, 4k h265 bắt đầu vào cuộc thì ít nhất phải Quad core. Theo mình biết thì khoảng tháng 11/2014 Tizzbird sẽ ra model mới với Quad core(lúc này thị trường có lẽ đã 8-16 core rồi). Tức là nếu hãng nào lấy FW làm nền tảng sẽ ko ko đua cấu hình và ngược lại, những hãng nhỏ sẽ đua cấu hình để bán chạy hàng và ra model tiếp theo

Nội dung có thể quan trọng và ko quan trọng. Với nội dung chỉ nhấn vào 2 mảng: TV online và phim. TV online thì có thể mua bản quyền các kênh tương đối đơn giản, Nhưng còn phim nước ngoài. Mua bản quyền rất khó. Hiện tại thì ZTV có thể mua bản quyền phim: Phim cũ xa xưa. còn VNPT thì post phim mới liên tục, em ko tin là vnpt có mua. nội dung kiểu ăn cắp trắng trợn và có chữ vnpt dính vào thì các nhà sx sẽ can thiệp vào 1 ngày ko xa. Và tới lúc đó thì có nội dung cũng như ko có. Cuối cùng thì phải kéo torrent và fshare về coi offline thôi
Bác có nhầm lẫn giữa GPU và CPU ko ạ?

Daithanhthai

Active Member

Mà hình như các bác lại đi lạc chủ đề từ tính năng và cấu hình sang cấu hình và nội dung thì phải

haidangcam

Member

Mà hình như các bác lại đi lạc chủ đề từ tính năng và cấu hình sang cấu hình và nội dung thì phải

Giữa tính năng của sản phẩm là có xử lý trọn vẹn nội dung và cấu hình đó có bỏ quên việc hỗ trợ nội dung tốt hơn hay không.

Về bản chất thì AB gồm phần cứng và phần mềm cơ bản (firmware), đây mới là chủ đề bàn luận chính yếu. Còn phần mềm thứ yếu như HayhayTV, HDViet, app truyền hình; nội dung là các kênh truyền hình, các bộ phim HD, nhạc lossless, ...

Daithanhthai

Active Member

Giữa tính năng của sản phẩm là có xử lý trọn vẹn nội dung và cấu hình đó có bỏ quên việc hỗ trợ nội dung tốt hơn hay không.

Về bản chất thì AB gồm phần cứng và phần mềm cơ bản (firmware), đây mới là chủ đề bàn luận chính yếu. Còn phần mềm thứ yếu như HayhayTV, HDViet, app truyền hình; nội dung là các kênh truyền hình, các bộ phim HD, nhạc lossless, ...
Em nhất trí với bác
Ý em là bác phithien có 1 số nhầm lẫn, em quên ko quote :)

haidangcam

Member

Em nhất trí với bác
Ý em là bác phithien có 1 số nhầm lẫn, em quên ko quote :)

Thực tế là firmware hỗ trợ rất nhiều cho AB, nếu các bác không tin thì có thể review cái Vidon hoặc con Tizzbird sắp tới sẽ ra, cấu hình tuy chỉ có 2 nhân, chạy 4.2 (thấp hơn 4.4 nhưng lại là bản rất ổn định), nghe nói chạy bluray full menu, load file iso ào ào.

Ý của bác Daithanhthai thế nào, topic này khá chuyên sâu nên cần thêm các chuyên gia nhiều kinh nghiệm sử dụng như bác.

eolohd

Active Member

Không hẳn chạy đua cấu hình là xấu đâu các bác. Các bác cứ so sánh thế này nhé:
- Hồi xưa cài Windows XP thì cấu hình thế nào? Bây giờ thì Windows 8 thế nào? có máy nào dưới 2GB RAM đâu?
- Lúc Android mới ra phiên bản 2.3 (ổn định nhất, ok nhất) thì chỉ cần RAM 512 , chip đơn nhân là chạy cực ngon. Vậy giờ thì thế nào ạ?
Vấn đề thúc đẩy phần cứng phải chạy đua cấu hình vì phần mềm khi nâng cấp sẽ sử dụng các thư viện đồ sộ hơn, nhiều tính năng hơn=> dẫn tới các bác không thể cưỡng lại làn sóng này. Nó có quan hệ tương hỗ, bắt buộc phần cứng phải phát triển nhanh cho kịp phần mềm.
Dù bây giờ các bác có 1 con 2 nhân chạy firmware ổn định tuyệt đối, nhưng qua 6 tháng, 1 năm thì thế nào? Phần mềm (Apps) cài trên đó đều update liên tục, chẳng lẽ bác chịu để disable update? mà chắc gì cái app đó nó chịu chạy với thư viện cũ???
Vậy nên người tiêu dùng thông minh cũng nên xác định tuổi thọ sảnphẩm sẽ gắn bó với mình. Các bác chuyên gia trên AB sử dụng khác, mà người dùng bình dân sử dụng khác. Người tiêu dùng nên xác định mình là đối tượng nào, nhu cầu như thế nào để có được tư vấn hợp lý nhất.
Theo em, người tiêu dùng bình thường vẫn nên mua những AB chip lõi tứ, RAM 2Gb trong thời điểm này thay vì mua lõi kép. Để ít nhất sản phẩm đó còn sống ngon, sống khỏe với họ 2-3 năm tới.

itvplus

Active Member
Tùy theo dòng chip của Android để nhà sản xuất hoặc Brand của AB đưa ra chiến lược phát triển cho sản phẩm.
Vì Android box vẫn có đặc điểm cốt lõi là chạy online với hệ điều hành mở Android. Với đặc điểm cốt lõi như vậy thì người dùng cần sản phẩm chạy các ứng dụng Android nhanh, mượt, load nhanh hơn. Tốc độ vào web nhanh hơn, tốc độ load dữ liệu online nhanh hơn..
Với nhu cầu như vậy thì việc chạy đua về cấu hình là đương nhiên rồi.
Giống như các loại điện thoại Android hiện nay, các hãng bắt buộc đều phải chạy đua về cấu hình đó các bác.
Trừ khi các bác tìm một thiết bị TV BOX khác có tính năng tương tự nhưng sử dụng hệ điều hành khác như Raspberry pi chạy Linux hay MINI PC mới j của Intel đó,

haidangcam

Member

Theo em, người tiêu dùng bình thường vẫn nên mua những AB chip lõi tứ, RAM 2Gb trong thời điểm này thay vì mua lõi kép. Để ít nhất sản phẩm đó còn sống ngon, sống khỏe với họ 2-3 năm tới.

2 năm là thay được rồi bác, ở lâu quá lại khiến mấy hãng không biết bán cho ai. Cứ mỗi 6 tháng là có thêm một em mới được nâng cấp lên. Đợt trước, HDP đang trong giai đoạn cực thịnh ở mảng offline, sau đó rơi rớt dần chỉ còn vài tên tuổi lớn vì online là xu hướng mới, Android mới bắt đầu tấn công vào phân khúc này. Để một sản phẩm ở lại với khách hàng trong 2 năm, người dùng phải sáng suốt nhận ra nhu cầu quan trọng nhất.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Trước tiên cứ phải có fw ngon đã...

haidangcam

Member

Trước tiên cứ phải có fw ngon đã...

Giờ kiếm fw tốt cũng khó, vào trang alibaba.com, search Android box thì ra hàng ngàn sp, nói nhiều đến RAM, CPU hơn là nói làm được những gì. Kiểu như khách hàng ưu tiên chọn phần cứng trước. Ai mà có fw tốt sẽ làm khối người suy nghĩ lại.

thanhyk

Well-Known Member

Giờ kiếm fw tốt cũng khó, vào trang alibaba.com, search Android box thì ra hàng ngàn sp, nói nhiều đến RAM, CPU hơn là nói làm được những gì. Kiểu như khách hàng ưu tiên chọn phần cứng trước. Ai mà có fw tốt sẽ làm khối người suy nghĩ lại.

...nghe bác gì nói firmware android 2.1xx chạy ngon lắm, nhưng nó không hỗ trợ nhiều app và nhiều thứ... Sau này có firmware 5 - 7 chấm, liệu cấu hình thấp có chạy nổi không...

VThanhgtvt

Well-Known Member

Vâng, e cũng nghĩ vậy...

thanhyk

Well-Known Member

Cả làng công nghệ đa phần là ngu cả... Bác muốn nói ai, HDVN chăng. Liệu mod có ban nick được không nhỉ...

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Android box: Cuộc đua về tính năng hay phần cứng, bạn đứng bên nào?

Cả làng công nghệ đa phần là ngu cả, ví dụ như Apple có chạy theo phần cứng cực mạnh đâu mà vẫn quan tâm hàng đầu là tính ổn định, đa nhiệm và kho nội dung hấp dẫn, phong phú.

Quan trọng là chơi được gì, làm được gì, chứ như các Android Box China chả có gì xem, sau này đi update lên firmware mới mất hết data và bị xâm nhập data cá nhân nữa thì thôi rồi lượm ơi.

Hiện tại chỉ có Smart Box VNPT và ZTV có nội dung riêng hấp dẫn, chờ xem các hãng khác làm được gì ?

Bài ca đi cùng năm tháng ^:)^

haidangcam

Member

Cả làng công nghệ đa phần là ngu cả, ví dụ như Apple có chạy theo phần cứng cực mạnh đâu mà vẫn quan tâm hàng đầu là tính ổn định, đa nhiệm và kho nội dung hấp dẫn, phong phú.
...chờ xem các hãng khác làm được gì ?

Bác nói cứ như chẳng ai biết không bằng, không biết ai đứng sau bác mà dám to tiếng như vậy, .

Bên trên