Android box: VN làm được không?

hunghd_3d

theo tôi thì công tâm mà nói thì ZTV chưa có sự phát triển ổn định về việc ra mắt sản phẩm mới,trong đó có việc tổ chức sự kiện trong thời gian vừa qua.

meomatto

Active Member
Ðề: Android box: VN làm được không?

Tôi chỉ thấy: Chưa đâu vào đâu thì đừng có chém gió, chém nhiều đến lúc không được thì người ta ghét cho, thế thôi!
Lúc nào cũng nên khiêm tốn, bình tĩnh thì hơn.
Còn chuyện phương án kinh doanh: Đấy là việc của họ, không phải việc của chúng ta, khó thế chứ khó nữa cũng làm được, miễn là có tiền và có hướng phát triển rõ ràng ngay từ đầu. Người dùng chỉ cần có cái để dùng, chả cần quan tâm là như thế nào. Chỉ có 1 số ít người sinh hoạt trên 4R này + có chút ít kiến thức nhất định mới để ý đến quá trình phát triển của nó mà thôi. Sao từ đầu ko nghĩ luôn là làm chip 4 nhân, cấu hình cao đi rồi đặt làm, cuối năm ra mắt cũng được và bớt cái mồm đi chờ hàng về hoàn chỉnh(hoặc gần hoàn chỉnh) hãy loa lên?!
Đây thì cứ doe lên, biết ngay là to mồm, nào thì số 1, nào thì dẫn đầu, nào thì định hình lại, nào thì bá chủ thị trường, nào thì đầu tiên trên TG...: Vậy y như rằng nói trước bước không qua mà! Rồi lại bị chán, bị ghét, bị mua cái khác để dùng...thế thì chỉ có thiệt!

Các bác ZTV đặt cược vào DN TQ quá nhiều. Có lẽ họ cũng chưa làm chủ được công nghệ nên họ cũng không thể giao hàng cho mình đúng hẹn được, cũng có khi họ không muốn gia công cho ZTV trong thời điểm này... Nhiều nguyên nhân bất khả kháng.
Giá mà VN sản xuất được chíp nhỉ.

hunghd_3d

Bác nóng tính và bộc trực quá.Cái chuyện các bác mang nick ZTV vào diễn đàn HDVN này là cũng nằm trong phương án kinh doanh chứ,nếu sếp Tổng k duyệt cho bán voucher cho ae yêu công nghệ trên HDVN này thì có nhân viên nào dám làm và dám phát ngôn k đúng sự thật k? Chẳng qua là tổ sự kiện ra mắt sản phẩm k đúng với quy trình trong phương án kinh doanh hàng công nghệ mà thôi.

htp2005

Active Member

Em chào các bác, sau khi đọc được hết 13 trang tâm tình của các bác em ra kết thế này các bác xem có được ko ?
"Androidbox: VN làm được cơ nhưng mà không làm, không đi vào sản xuất hàng loạt :))

Các bác cũng đừng nặng về vấn đề thị trường, bởi vì chúng ta còn có nước bạn Lào & Cam phận chia đấy thôi :)
Chả nhẽ thằng Hàn Quốc hay Nhật nó có bao nhiêu dân đâu mà vẫn phất ầm ầm đáy thôi !

Ah mà còn chuyện này nữa:

Hồi em còn đi học, hồi đó học lớp quốc phòng an ninh, ông thầy ongcos nói là "VN không sản xuất đc bom nguyên tử có mà vỏ của nó thì làm đc" và câu nói đó em vẫn nhớ đến ngày hôm nay :))

Theo em thì mình cần tách ra 2 phần:
- Thiết bị phần cứng
- Nội dung phần mềm

Về thiết bị phần cứng thì hiện giờ em chỉ thấy mỗi bác ZTV có công bố trên diễn đàn là có thể làm chủ được mọi thứ, nhưng không biết sản phẩm cuối cùng làm ra thì sẽ được ghi là "Made in ZTV, Vietnam" hay lại cũng chỉ chung chung là "Assemble in China".

Về phần mềm cũng không kém quan trọng, nếu không có phần mềm thì phần cứng cũng chỉ là cục sắt vụ. Về phần mềm thì mình cũng chỉ thấy có 2 đơn vị công bố giải pháp trọn gói, thì cũng lại là ZTV và 1 giải pháp mới nổi là EBOP. Ngoài ra còn rất nhiều đơn vị cung cấp phần mềm/nội dung khác nhưng mang tính nhỏ lẻ, chỉ là cung cấp app như HDViet, HayHayTV, ZingTV, FPT Play, MyTV Net,...
- ZTV thì mang tính đóng: Tôi cung cấp hết từ A-Z "đừng có ai can thiệp vào"
- EBOP thì mang tính mở: là một hệ sinh thái mở, hỗ trợ nhiều box, hỗ trợ nhiều nền tảng (mình nghe ý tưởng thế) để cộng đồng phát triển ứng dụng/dịch vụ của VN có thể tham gia vào được.

bác ZTV mang phong cách như Apple: tự mình cung cấp mọi thứ, cung cấp sản phẩm độc quyền. Để tồn tại lâu được thì bác phải có lực mạnh lúa nhiều và sản phẩm cũng phải mang tính đột phá.

bác EBOP thì mang phong cách như Google: chia sẻ cho mọi người để cùng phát triển, cộng đồng cùng phát triển.

Mình nghĩ nếu các đơn vị cung cấp nội dung nhỏ lẻ mà em đề cập ở trên, cùng kết hợp với EBOP thì sẽ dành được sự ủng hộ đông đảo của người sử dụng. Chứ còn các bác cứ đánh lẻ như hiện tại thì chắc cũng khó trụ lâu được, bọn Tàu bọn Tây nó nhảy vào bắn tỉa hết :D

Nguyen Huu Phat

Chỉ xét về khía cạnh làm đc 1 sản phẩm android box thì VN mình có thể thiết kế đc từ schematic + layout, làm board (em nghe nói làm ra đc board 10 lớp cũng đc, cần kiểm chứng thông tin này). Phần mềm cũng làm đc tuốt, duy chỉ có khâu sản xuất linh kiện là chưa làm đc thôi (có lẽ vì khi sản xuất ra thì chi phí cao quá, nên có chính sách trợ giá của nhà nước cho các sản phẩm công nghệ do chính VN sản xuất thì may ra).

eolohd

Active Member

đọc 13 trang chỉ được mỗi mấy trang đầu còn có thông tin bổ ích. Phía sau toàn là chém qua chém lại loạn cả xạ, mod cũng nhảy vào tham chiến luôn :(. gần 10 trang không có thông tin hay ho gì cả rồi, hay là Mod close topic để người khác đỡ mất thời gian như em đã bị được không?
Thanks so much!

meocon

Well-Known Member

đọc 13 trang chỉ được mỗi mấy trang đầu còn có thông tin bổ ích. Phía sau toàn là chém qua chém lại loạn cả xạ, mod cũng nhảy vào tham chiến luôn :(. gần 10 trang không có thông tin hay ho gì cả rồi, hay là Mod close topic để người khác đỡ mất thời gian như em đã bị được không?
Thanks so much!

Tại tựa đề khiêu khích quá nên anh em vào bình luận dữ dội mà

Bên trên