Android box: VN làm được không?

nvcu55

Member
Ðề: Android box: VN làm được không?

Đang tính nghỉ đây bác. Chém cho thỏa thích mấy ông hay phát biểu tào lao. Diễn đàn có ai thay thế em nghỉ liền không hối hận.
:))
Đề nghị bạn tienlequoc bình tĩnh. Rất nhiều member đang tìm hiểu android cần được những chia sẻ quí báu của bạn đấy. Thân.

excon

Ðề: Re: Ðề: Android box: VN làm được không?

Ông giỏi thì xây dựng nhà xưởng cho Ztv nó đặt ông làm phần cứng đi, đã ăn tục lại còn nói phét. Ghét...............

đồng chí nhìn sơn ca nhé, tuy sản phẩm còn nhiều lỗi nhưng họ là sản phẩm VN lắp ráp thật, thiết kế mạch thật... không chém gió.

OEM thì nhận là OEM , tập trung vào làm nội dung như ebop thì anh em ai cũng hoan ngênh cả... thế nhé.

Sắp tới VNPT cũng OEM 1 mẫu với số lượng hơn 100.000 bộ về dùng cho myTV đấy....

Nói thật chỉ ghét bọn VTC toàn ăn tục nói phét thôi.... chém thì gió bão, làm thì ít....

Cái gì mà bán không lợi nhuận....cái gì mà thiết kế mạch... bị người ta nói sợ quá up cả mấy sơ đồ của máy tính bảng lên....

Các bạn ZTV lên trên này nói ít làm nhiều thì tốt hơn... đừng đi theo con đường em Huyền chip... chém gió phần phật nghe sợ lắm....

Tớ chả muốn bóc mẽ ai đâu... lê đoàn quân từ thời làm truyền hình di động cho N92 gắp tớ là chào 1 phép rồi.

hoasimtim

Well-Known Member

đồng chí nhìn sơn ca nhé, tuy sản phẩm còn nhiều lỗi nhưng họ là sản phẩm VN lắp ráp thật, thiết kế mạch thật... không chém gió.

OEM thì nhận là OEM , tập trung vào làm nội dung như ebop thì anh em ai cũng hoan ngênh cả... thế nhé.

Sắp tới VNPT cũng OEM 1 mẫu với số lượng hơn 100.000 bộ về dùng cho myTV đấy....

Nói thật chỉ ghét bọn VTC toàn ăn tục nói phét thôi.... chém thì gió bão, làm thì ít....

Cái gì mà bán không lợi nhuận....cái gì mà thiết kế mạch... bị người ta nói sợ quá up cả mấy sơ đồ của máy tính bảng lên....

Các bạn ZTV lên trên này nói ít làm nhiều thì tốt hơn... đừng đi theo con đường em Huyền chip... chém gió phần phật nghe sợ lắm....

Tớ chả muốn bóc mẽ ai đâu... lê đoàn quân từ thời làm truyền hình di động cho N92 gắp tớ là chào 1 phép rồi.

Bác này cao thủ quá :D

quaxoai89

Active Member

nếu đúng như bác nói thì chán quá,mọi người đang tin và ủng hộ ztv.

phongem

Active Member

Có lẽ nào... Đợi đến cuối tuần xem có gì ko đã, các bác nhỉ

itech

Banned

--> Nễ bác thật, nói rắt trí lý. Em cũng sợ vãi luôn mồm chém gió ztv

VThanhgtvt

Well-Known Member

Bác có vẻ "chững trạc" quá...

saigon1975

VTC nói là 25/10/2013 có hàng mà, mấy bác cứ la ó bực cả mình hôm nay mới 21/10/2013

meomatto

Active Member

Chủ yếu nv ztv lên chém gió tạo sóng thôi, đừng tin và kì vọng quá vào nó nhé! Bình văn thường thôi! :D:D
Có Q10ii về rồi đấy, mọi người thích thì mua về mà dùng cho đẹp! thấy có nhiều ứng dụng phim, game của Tàu lắm, chơi tẹt. :D

Gần đây box android hơi êm ả nên mình cho ra đề tài này ae cuối tuần rảnh rang vào sôi nổi tí cho vui. Dù thế nào thì chắc cũng sẽ không ít gọi là ý tưởng hay ho từ mỗi cá nhân. Biết đâu chúng ta lại biến tiêu đề kia thành sự thật thì quá hay.

Cá nhân mình biết thì phần android os thì có thể làm vì có nhiều team dev của smartphone đã từng làm như QMobile, FpT, Viettel.

Phần cứng chia làm 2 phần:
- Phần thiết kế, sản xuất board cái này theo mình VN chưa có nơi nào làm. Vậy thì gần như là outsourcing mà cụ thể là từ TQ, HQ.
- Phần cứng cơ bản như vỏ, dây cáp, adapter, remote có thể nói là trong nước làm được nhưng chi phí chắc cũng không cạnh tranh lắm.

Vậy thì hướng tiếp cận để được cái gọi là sản phẩm của chúng ta được bao nhiêu % theo các bạn?

Các bạn chia sẻ trên quan điểm tích cực/xây dựng nhé. Mục đích chính để thức tỉnh xem chúng ta đang là ai? đứng ở đâu để mà bước tới.

với tài trí của người Việt thì dư sức bác nhé, có thời gian bác đến nhật tảo saigon mà xem, nhân tài có thừa ... chỉ tiếc là chưa gặp được chúa

thanhyk

Well-Known Member

với tài trí của người Việt thì dư sức bác nhé, có thời gian bác đến nhật tảo saigon mà xem, nhân tài có thừa ... chỉ tiếc là chưa gặp được chúa

À thì ra nhân tài không có chỗ đứng trong các cơ quan và tập đoàn mà chạy ra khu điện tử Nhật Tảo hết, mới hôm rồi thằng bạn em cãi lộn với mấy 'nhân tài' ngoài đó vì có dấu hiệu mua bán lừa dối...

kaokuong

- thiết kế mạch điện :làm được việt nam kỹ sư tiến sĩ rất nhiều .
- mạch điện nhiều lớp : bên bình dương có cty làm được .
- lập trình : cái này vn chẳng thua nước ngoài đâu .
- linh kiện : nhập thôi , các nước đều phải nhập .
- khuôn mẫu để sản xuât vỏ,dây dẫn : dư sức,chất lượng cao hơn hàng sam sung lg còn được .
vấn đề là thị trường nhỏ ,chế tạo đơn lẻ tiền khuôn mẫu , thiết kế chia cho số sp bán được đã vượt xa thành phẩm của TQ rồi . thậm chí hàng chưa kịp ra đã lỗi thời rồi .

hodinhha

Thị trường 80 triệu dân cũng không nhỏ đâu bạn à, vấn đề là sợ hàng Việt lắm rồi, chất lượng tàu, giá ngoại...

ZTVnews

Re: Ðề: Re: Ðề: Android box: VN làm được không?

Dạ. Khi nào bác rảnh, mời bác qua Lạc Trung để bọn em có cơ hội đồng thanh "chào 1 phép" cho phải lễ. Sau đó đàm đạo về công nghệ, hay về bất cứ vấn đề gì bác muốn, hoặc bất cứ điều gì có liên quan tới ZTV hay media box...

Chứ bác cứ "mai danh ẩn tích" bằng tên ảo rồi gọi tên người thật ra phê phán. Thi thoảng nhảy vào comment bằng những thông tin SAI SỰ THẬT, thậm chí không hề có chút hàm lượng tri thức nào về công nghệ, trong khi bác vẫn vỗ ngực rằng giỏi công nghệ, như từng có thành viên HDVIETNAM đã chứng minh trên các topic mà bác có tham gia comment như thế thì quả thật rất không đàng hoàng khó để thuyết phục ạ!

Một số ví dụ cụ thể đây ạ:
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...tv-class-mx-dual-core-3d-176.html#post6068149
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...roid-box-vn-lam-duoc-khong-5.html#post6130307
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...roid-box-vn-lam-duoc-khong-5.html#post6130755
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...roid-box-vn-lam-duoc-khong-6.html#post6130805
http://www.hdvietnam.com/diendan/22...roid-box-vn-lam-duoc-khong-6.html#post6131279

P/S: Nếu bác đến mà bảo vệ không cho vào hay bắt đứng chờ ngoài cửa thì cứ bảo xin lên tầng 2 và giới thiệu là "khách của ZTV", sẽ được chào đón niềm nở ạ. Còn nếu bác không biết đường đến 65 Lạc Trung thì cứ lên Taxi đưa địa chỉ là người ta đưa đến tận nơi ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

dtsexpert

Active Member

bác ZTV
lam ăn quan trọng chữ tín lắm, em không đếm, nhưng bao nhiêu lân ZTV hứa rôi lại khâ't ?
Khách quan hay chủ quan, đối với nguơi tiêu dung, thật sự ma nói la không quan tâm, nguơi dung quan tâm lam gi khi nào bên đối tác có board có chíp cho ZTV, họ chỉ quan tâm ngày xYZ mà ZTV hứa sẽ chào hàng, bác cứ lấy công ty lớn như Microsoft hay Apple làm thí dụ, giữ đúng lơi hứa là tôn trọng khách hàng đó bác
Nói thật ngay tư đâu khi mấy bác post quá tự tin đến gần tự đại, thì em đã thấy mất cảm tình rôi
Mấy bác chém gió nhiêu, bây giơ làm không xong, thì la do tư mấy bác mà ra thôi xin đưng "tại vì" ai đó, kỳ lắm

ZTVnews

Cảm ơn bác dtsexpert - 1 trong những người luôn đồng hành cùng các thông tin về ZTV ngay từ khi sản phẩm chưa ra mắt.
Đúng như bác nói, khách hàng sẽ không cần quan tâm tới các câu chuyện nội bộ của nhà sản xuất.
Theo thông tin từ các tuyến đại lý của ZTV báo về, nhiều khách hàng mua ZTV thậm chí còn chả quan tâm tới loại chip mà sản phẩm đang dùng hay cấu hình phần cứng như nào, mà chỉ quan tâm tới việc nó làm được những gì.
Cũng giống như Geniatech và 1 số hãng khác, ZTV đã có lỗi trong đặt cược và dồn sức vào Amlogic mà không có phương án dự phòng.
Cho tới khi không thể kiên nhẫn đợi Amlogic trễ hẹn giao linh kiện (chip M8-E) thêm 1 lần nào nữa, ZTV đã quyết định sản xuất A-Class A1-1 bằng chip MX-E, sử dụng chính lô chip đã nhập để sản xuất C-class C2-1. Do đó, các sự cố bất khả kháng trầm trọng không nằm trong tầm kiểm soát sẽ không còn thường trực như khi đánh cược với M8-E nữa.

hunghd_3d

ZTV lập phương án kinh doanh mà k có phương án dự phòng là phải xem lại năng lực của mình,từ kiến thức cơ bản đến tầm nhìn. Có cái tâm nhưng k có cái tầm là k có được tương lai tươi sáng đâu đấy.

meomatto

Active Member

Chuẩn! Ko 1 công ty lớn nào lên kế hoạch sản xuất, kinh doanh hay gia công mà lại ko tính đến các tình huống dự phòng cả. Lỗi này cho thấy 1 số người ở ztv có tính tự cao tự đại nhưng lại non kém trong khoản làm kinh tế.
Tóm lại là cứ ra sản phẩm đi rồi xét, dòng a đời đầu này chắc chắn sẽ chẳng gặt được mấy thành công rồi. nếu muốn chắc phải đợi thế hệ sau.

tienlequoc

Well-Known Member

Chuẩn! Ko 1 công ty lớn nào lên kế hoạch sản xuất, kinh doanh hay gia công mà lại ko tính đến các tình huống dự phòng cả. Lỗi này cho thấy 1 số người ở ztv có tính tự cao tự đại nhưng lại non kém trong khoản làm kinh tế.
Tóm lại là cứ ra sản phẩm đi rồi xét, dòng a đời đầu này chắc chắn sẽ chẳng gặt được mấy thành công rồi. nếu muốn chắc phải đợi thế hệ sau.

Bác có thể vạch sơ một phương án dự phòng cho em chiêm ngưỡng có được không? Ví dụ: Làm việc với 2 hãng chip: Amlogic và Hisilicon như Q5II. Phương án chính là Amlogic, phương án dự phòng là Hisilicon. Nếu phương án Amlogic phá sản thì qua Hisilicon. Mà qua Hislicon thì cũng phải bắt đầu từ việc ký hợp đồng mua chip (không lẽ ký hợp đồng từ khi phương án Amlogic chưa phá sản, lỡ nó ko phá sản thì đền hợp đồng thì sao), ký hợp đồng sản xuất board mạch, vỏ hộp... Đưa vào sản xuất phương án dự phòng, vận chuyển về, nạp Rom, test....Mất bao nhiêu thời gian so với cách hiện tại nhỉ. Họ cũng có 2 phương án mà, quad core và dual core đấy. Cách nhau có bao nhiêu ngày đâu :))

Bên trên