Android box: VN làm được không?

gomenasai

Ðề: Android box: VN làm được không?

Việt Nam người giỏi cực nhiều, lòng tự trọng dân tộc cũng có thừa nhưng đừng mang những cái đấy ra để tự huyễn hoặc mình nhằm khỏa lấp những cái thua kém quá xa so với giới Công nghệ TG. Tôi chả lạ gì, VN mình cái gì cũng làm được nhưng làm cái gì cũng không ra ngô ra khoai. Bởi vậy dân mình 100% thích dùng hàng ngoại.
Người Việt giỏi nhưng họ ở đâu? đóng góp được những gì cho XH? không ai có câu trả lời. Tự hào Dân tộc cao nhưng chỉ suốt đời bán đất cho nước ngoài vào khai thác còn mình thì chỉ nhăm nhăm đi làm thuê cho nó thì thu được cái gì? Ăn cắp thì toàn ăn cắp vặt, chả ăn cắp hay nói trắng ra là chiếm đoạt, trấn lột được cái gì lớn hay gọi là bí mật gì từ cái đám Ngoại bang kia cả, ngược lại chỉ để cho chúng nó hút máu người, hút máu đất nước bỏ vào túi rồi biến.Tại Sao?

Thôi chả nói lai rai lại nhiều chuyện. Tóm lại là bên Ztv muốn khẳng định mình để dọa dẫm các đối thủ khác hay làm vương tướng gì thì phải ra được những sản phẩm mang tính mẫu mực đi, rồi muốn nói gì ai cũng nghe, còn đâu mãi không xong việc thì đừng bốc phét để lừa người nữa, thế thôi! Dân Việt nghe lừa nhiều quá nên quen rồi!
Cả cái diễn đàn, cha anh chú bác thì nhiều mà để cho mấy ông thanh niên mới lớn lên xỏ mũi dắt đi mà cứ loạn hết cả lên thì nom ngứa cái tay, xốn cái mắt lắm, chẳng qua họ chả muốn nói thôi!

Chúng Tôi là người dùng cuối, chúng tôi chỉ cần có 1 sản phẩm tốt để đáp ứng nhu cầu của mình 1 cách trơn tru, còn việc phát triển nó, dù có khổ ải như thế nào thì đó là việc của các anh, chúng tôi chả cần biết. Miễn sao cái sản phẩm đó nó đủ sức thuyết phục được chúng tôi bỏ tiền ra để mua về và sử dụng dịch vụ của các anh. Còn nếu các anh đầu voi đuôi chuột, treo dê bán bò nhằm đưa chúng tôi vào tròng thì chúng tôi sẽ dìm các anh xuống bùn đen. Hết!

Bố này chưa dùng bao giờ nhưng cứ mở mồm ra là dãy đành đạch, rồi dạy bảo, rồi dìm hàng theo kiểu tự tay cắt... như avatar vậy hic hic. Đúng là hết khôn dồn dại!

Nói cho bố biết là ZTV nó ra đời gần 1 năm rồi chứ có phải chưa xuất hiện đâu. Nhiều anh em kể cả trong và ngoài hdvietnam đã có E lại muốn mua thêm C. Có C lại muốn thêm A. Anh em đâu phải gà về công nghệ mà vẫn muốn mua?
Bố bảo dìm nó xuống bùn đen. Bố chưa dùng mà đã dìm rồi, hễ cứ comment là dìm, thế mà nó có chết đâu! Hơ hơ. =)) =)) =))

trung750

Member

Chẳng muốn chém thêm nhưng nhiều ông kêu bằng "ông nội" luôn vẫn cố chấp.
Bóng bàn ngoài lề chút : các bạn nghĩ gì khi người Việt nhập gà thải loại,nội tạng thối từ TQ,rồi nhập các loại hóa chất bảo quản phẩm TQ như làm trắng bún,rau muống chỉ 2 ngày lên nhanh,.... Không có đám thương nhân VN vô đạo đức đó thì làm quái gì bọn TQ nó bán được ở VN
Nếu ZTV có gia công ở TQ,nhưng là đơn vị ra thiết kế tổng thể từ phần cứng,phần mềm,ứng dụng đi kèm thì có khác gì Apple giao cho Foxcon nó gia công.So sánh với Apple thì quá đáng,nhưng các bạn cầm trên tay sp Apple thì lại nghĩ nó của Steve Job đơn giản vì ông ta là người Mỹ chẳng quan tâm nó làm ở đâu.Khi người Việt làm thì mấy "ông nội" lại đi hoạch họe.Đúng là GATO.
Về tự hào dân tộc,mấy "ông nội" kiếm thử quốc gia nhỏ bé nào như mình có đến 2 bậc vĩ nhân đại tài như BÁC HỒ và ĐẠI TƯỚNG VÕ NGUYÊN GIÁP ? Trong chính sách vẫn có nhiều sai lầm,đa số người Việt vẫn làm ăn học theo cách của bọn TQ nên vô cùng bát nháo.Nhưng có 1 thiểu số dám làm dám đi tiên phong thì các "ông nội" đi đánh đồng với đa số kia.Nếu chưa dùng qua thì đừng có nhờ anh Gu Gồ rồi bóc phét linh tinh.Nếu chưa là dân kỹ thuật thiết kế vi mạch thì cũng đừng phán linh tinh.Hãy ủng hộ 1 thiểu số làm nên thay đổi.
Nếu nhận mình già bị mấy thằng nhỏ nó đắt mũi thì điều trước tiên xem lại mình có giỏi hơn mấy thằng nhỏ đó hay không? Nếu nó giỏi hơn thì chịu khó đi học người ta hoặc chí ít cũng tôn trọng người ta 1 chút.Già nhưng cũng đừng cổ hú,cái gì mới và hay thì chịu khó học đừng có tư tưởng sống lâu lên lão làng,quên câu hồi tiểu học rồi sao " Học học nữa học mãi " .

tienlequoc

Well-Known Member

Vậy đủ rồi anh em ơi. Hãy trả topic này về đúng với chức năng của nó. Hoa thơm tự khắc hút ong bướm.

phithien

Well-Known Member

Đối thủ nào của ZTV mà chém kinh thế. ko biết ở đâu mà moi ra được bảng giá linh kiện nữa,chắc 99% là giả,vì thật thì phải công bố rõ ràng, modem nào,nhà máy nào. Chém ác thế mà cố tình ko hiểu OEM là thế nào. ngay cả bản quyền Windows vẫn có OEM. bây giờ ai còn làm đồ công nghệ kiểu tự sản xuất từ a-z nữa. để tụi tàu khựa làm,mình đưa ra thiết kế thôi

smallgent

Well-Known Member

Vậy anh em cứ chờ thêm thời gian nữa thôi chắc chắn sẽ có nhiều sản phẩm hay ho để anh em ta tự hào rồi.
Chỉ là vấn đề thời gian thôi mà :)

congtuthanhnam2

Active Member

Nước mình chuyên gia công cho bọn ÂU Mỹ bi giờ bọn Tàu nó gia công cho mình cũng oai ra phết... ka ka

Bác chủ thớt hiểu chữ "làm" ở đây theo một cách quá đơn giản. Bằng chứng được đưa ra là giá linh kiện, nhân công và kết luận giá thành sản phẩm.
Bác nên hiểu rộng hơn. Sản phẩm nào cũng có 2 phần, phần xác (phần cứng) và phần hồn (giá trị tăng thêm). Nếu đem so sánh các sản phẩn hiện có trên thị trường gồm ZTV, sản phẩm của eBop, sản phẩm nhập khẩu (TQ, HQ...) có thể khái quát:
SP ZTV = ý tưởng + dịch vụ (DV kèm theo, DV mua ngoài, DV free) + thiết kế + --------+ phân phối + hậu mãi (phần cứng + phần mềm)
SP eBop = ý tưởng + dịch vụ (--------------, DV mua ngoài, DV free) + --------------------+ phân phối + hậu mãi (-------------+ phần mềm)
SP nhập khẩu = ý tưởng + dịch vụ (-------------------------------, DV free) + thiết kế + gia công + phân phối + hậu mãi (------------------------- )
Như thế để chúng ta hiểu, khi phát triển một SP, để tồn tại cũng khá nhiều vấn đề chứ đâu hiểu theo ý " làm " như bác chủ thớt.

smallgent

Well-Known Member

Bác chủ thớt hiểu chữ "làm" ở đây theo một cách quá đơn giản. Bằng chứng được đưa ra là giá linh kiện, nhân công và kết luận giá thành sản phẩm.
Bác nên hiểu rộng hơn. Sản phẩm nào cũng có 2 phần, phần xác (phần cứng) và phần hồn (giá trị tăng thêm). Nếu đem so sánh các sản phẩn hiện có trên thị trường gồm ZTV, sản phẩm của eBop, sản phẩm nhập khẩu (TQ, HQ...) có thể khái quát:
SP ZTV = ý tưởng + dịch vụ (DV kèm theo, DV mua ngoài, DV free) + thiết kế + --------+ phân phối + hậu mãi (phần cứng + phần mềm)
SP eBop = ý tưởng + dịch vụ (--------------, DV mua ngoài, DV free) + --------------------+ phân phối + hậu mãi (-------------+ phần mềm)
SP nhập khẩu = ý tưởng + dịch vụ (-------------------------------, DV free) + thiết kế + gia công + phân phối + hậu mãi (------------------------- )
Như thế để chúng ta hiểu, khi phát triển một SP, để tồn tại cũng khá nhiều vấn đề chứ đâu hiểu theo ý " làm " như bác chủ thớt.

Ý kiến của bạn là hoàn toàn đúng không sai tí nào. Đề tài đầu bài thảo luận rất rõ là VN mình có làm được không? Cá nhân mình biết gì thì nói nấy và chủ quan của cá nhân. Anh em có ý kiến gì thì cứ nêu ra.

Còn 1 số bạn nêu ra mà xảy ra tranh luận trở thành tranh cãi gây mất đoàn kết thì không nên.

Dù gì thì chúng ta mới chỉ bắt đầu thôi mà và việc gì cũng cần thời gian như mình có nói 1 câu ở trên rồi. Nhưng khái niệm thời gian cần phải có giới hạn cụ thể là hạn định chứ kéo dài kéo lê và khi đã dài hơn sự mong đợi của mọi người thì cũng nên xem lại. Cuối cùng thì tính năng và chất lượng sản phẩm sẽ là minh chứng sống cho tất cả những ý kiến dù là hay ho hay viển vong của tất cả anh em chúng ta.

latruong

Member

Các bán chém nhau dữ quá. Còn có 1 thực tế là nhiều doanh nghiệp Việt Nam lập xưởng bên Tung của và thuê mướn lao động bên đó. Công nhân bên đó làm việc rất cần cù năng xuất lao động rất cao 1 tháng chỉ nghỉ 2 ngày chủ nhật thôi(Công nhân mình nghỉ 4 hoặc 6 hoặc 8 ngày/1 Tháng). Xưởng mướn cũng rẻ môi trường làm việc tốt. Bác nào xuống công xưởng bên Quảng Châu sẽ thấy điều đó. Cho nên mình nói là Việt Nam với trình độ như thế này tinh thần làm việc như thế này thì mãi mãi không có cửa làm bất cứ cái gì so với Tung của. Việt nam hiện giờ chỉ có thể bán dịch vụ như do đặc thù độc quyền và người Tung của bị hạn chế lao động ở Việt Nam. Chứ thực sự bây giờ mà mở của dịch vụ và thị trường lao động thì người Việt nam thua toàn tập so với Tung của. Còn nói đơn giản thì các bác so tinh thần làm việc người Việt với người gốc Hoa thì sẽ thấy. (Em người Việt nha các bác. Gia phả của gia đình em mới được 800 năm hà).

thanhyk

Well-Known Member

Em thường nói với con em là những gì hiện tại người Việt mình chưa làm được hoặc làm không tốt thì đến thế hệ con sẽ làm được hoặc hoàn thiện cho tốt... Với bác meomatto thì e rằng sớm nhất con của bác í mới nói cho cháu bác í như vậy được.

Các bác cứ tranh luận, trao đổi cho em thêm hiểu biết nhưng hãy nghĩ thật kỹ trước khi post bài. Vì đôi khi qua lời nói cũng thể hiện văn hóa/ bản tính mình ntn đó...

meomatto

Active Member

Lúc đấy chắc gì còn mà làm? Bán hết rồi! :D

Thôi, nên tập trung công sức mà làm phần mềm, dịch vụ cho tốt, còn đâu quên phần cứng đi vì có làm cũng chẳng ra gì mà lại đắt đỏ.

tqn1234

Member
Re: Ðề: Android box: VN làm được không?

Lúc đấy chắc gì còn mà làm? Bán hết rồi! :D

Thôi, nên tập trung công sức mà làm phần mềm, dịch vụ cho tốt, còn đâu quên phần cứng đi vì có làm cũng chẳng ra gì mà lại đắt đỏ.

Bác hiểu thế nào là "làm phần cứng" ? ở đây, ZTV vẫn thiết kế phần cứng nhé, nhưng không gia công thôi. Khi thiết kế phần cứng mới kiểm soát được nhiều thứ trong đấy, chứ nếu cứ nhắm mắt order board mạch từ TQ thì có khác gì với các anh khác. Chính vì có can thiệp vào phần cứng mà ZTV có thể tối ưu được phần mềm, tăng tính bảo mật, tạo ra được nhiều giá trị thặng dư hơn... đây mới chính là điều tạo nên sự khác biệt, đáng được khích lệ.

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Android box: VN làm được không?

Bác hiểu thế nào là "làm phần cứng" ? ở đây, ZTV vẫn thiết kế phần cứng nhé, nhưng không gia công thôi. Khi thiết kế phần cứng mới kiểm soát được nhiều thứ trong đấy, chứ nếu cứ nhắm mắt order board mạch từ TQ thì có khác gì với các anh khác. Chính vì có can thiệp vào phần cứng mà ZTV có thể tối ưu được phần mềm, tăng tính bảo mật, tạo ra được nhiều giá trị thặng dư hơn... đây mới chính là điều tạo nên sự khác biệt, đáng được khích lệ.
có làm FAT không bạn? Routine thì sao? Mình có đủ thiết bị làm chứ?

meomatto

Active Member

Thiết kế nó khác với việc biến thiết kế trên giấy thành hiện thực đấy. Bạn đã nhìn thấy cái Board của VN làm để chạy mạch và linh kiện trên đó chưa nhỉ? Trông có ra cái gì không?
Làm phần mềm thôi cho nó ngon đi đã, phần kia thì đi đặt là hơn. Mà thôi, cứ đợi hàng ra đi đã rồi mổ ra xem chứ giờ chém tào lao thì chả ra cái việc gì cả. :D

smilegirl

Active Member

Dạ thì trước tiên gia công lắp ráp cho nước ngoài, mạnh hơn thì liên doanh sản xuất, cuối cùng mới 100% VN sản xuất ạ (chắc đời cháu nội em quá). Nhu cầu trong nước rất nhỏ, chủ trương vẫn là xuất khẩu đi thế giới, thế là cái khó bó cái khôn...

Em dự là năm nay bác 15 tuổi :D. Xin lỗi, em sửa thành "cháu nội" cho có ý nghĩa hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:
Re: Ðề: Android box: VN làm được không?

Bác chuẩn ZTV.. OEM Trung Hoa ANh Hùng rồi tuyên bố hùng hồn cho anh em ăn mầm đá... nào là thiết kế mạch nào là xyz...

Tàu thì nhận là tàu cho nhanh... viết cái app tử tế hoặc cái laucher cho ra hồn còn không được mà đòi thiết kế mạch...

Việt nam hiện tại có sownca làm việc trực tiếp với sigma và hãng này cũng ko yêu cầu số lượng lớn nên tự làm được... còn mấy chip ARM này Việt Nam làm gì có ông nào chơi được trực tiếp hãng chip đâu mà đòi thiết kế mạch...

Chém vừa thôi mấy anhZTV... lo mà đi bán hàng đi... hàng tồn trong kho cả đống không ai mua kia kìa...

Ông giỏi thì xây dựng nhà xưởng cho Ztv nó đặt ông làm phần cứng đi, đã ăn tục lại còn nói phét. Ghét...............

meomatto

Active Member

Ngân sách có tí tiền, vừa làm vừa dòm, thập thà thập thò thì còn lâu mới có được đồ ngon tử tế nhé! Riêng cái việc làm cái Box cho đẹp theo ý của thị trường VN còn chẳng bắt đối tác nó làm được nữa là, toàn dùng cái mẫu có sẵn của nó rồi lắp vào, nhập rời về nạp Firmware cho sống. Vấn đề là tiền ít thì chỉ thế thôi, mạnh thì chi tiền đặt bộ khuôn mới đi?! :D

tienlequoc

Well-Known Member

Ngân sách có tí tiền, vừa làm vừa dòm, thập thà thập thò thì còn lâu mới có được đồ ngon tử tế nhé! Riêng cái việc làm cái Box cho đẹp theo ý của thị trường VN còn chẳng bắt đối tác nó làm được nữa là, toàn dùng cái mẫu có sẵn của nó rồi lắp vào, nhập rời về nạp Firmware cho sống. Vấn đề là tiền ít thì chỉ thế thôi, mạnh thì chi tiền đặt bộ khuôn mới đi?! :D

Trước đây bác chả bảo là đợi nó ra rồi hẵn ném đá. Nó chưa ra mà bác đã vội phát biểu linh tinh rồi. Bác nói A-class dùng mẫu có sẵn là nói bậy nhé, nó giống mẫu nào bác chỉ ra em xem, bác ko theo dõi quá trình thì đừng có ném đá bậy thế khó coi lắm, họ đã thiết kế ra 5 mẫu concept từ nhựa đến nhôm xước, đã show ra cho anh em xem ít nhất là 3 mẫu rồi và cả 3 mẫu đó đều không giống bất kỳ thiết kế của Android box nào đang có trên thị trường hết nhé. Tốt nhất thì bác nên im lặng cho đến khi trên tay nó đi rồi hẵn ném, mình khuyên bác thật lòng đấy.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên