AsiaSat5 quá nhạy cảm và không đủ kênh

Thưa các bác,

Em đến bó tay với cái AsiaSat5 rồi, chỉnh một hồi nó lên 02 cột 100%, em xiết chặt bu-lông, ốc vít. Xem ngon lành cành đào được vài hôm, hôm nào HN có mưa to hoặc gió to chút xíu là cột chất lượng lại = 0, em lại phải bò lên gác thượng lắc cái chảo 1 lúc lại được. Không biết phải nói với các bác thế nào, em đã xiết bu-lông rất rất chặt, nhưng cứ tác động lực nên cái mâm chảo 1 tý (hầu như toàn bộ giá đỡ không nhúc nhích) là có thể từ 100% về 0% hoặc ngược lại (đại loại là nó quá nhạy cảm). Cứ nửa đêm đang xem mà thấy ngoài trời có gió to một chút xíu là lại lo mất tín hiệu :((

Em đăng ký gói HD1 mà em dò chán chê cũng chỉ ra 50 kênh như sau:

1. VTC-HD1
2. VTC-HD2
3. VTC-HD3
4. ESPN-HD
5. NGC-HD
6. FASHION-HD
7. CCTV-HD
8. LUXE-HD
9. VTC-HD9
10. NHK-HD
11. ASN-HD
12. NGC WILD HD (bị khóa)
13. NGC ADVENTURE HD (bị khóa)
14. FOX CRIME HD (bị khóa)
15. FX HD (bị khóa)
16. STARWORLD HD (bị khóa)
17. FOX HD (bị khóa)
18. LiTV HD
19. VTC-HDVIP1 (bị khóa)
20. VTC1
21. VTC2
22. VTC3
23. VTC4
24. VTC5
25. VTC6
26. VTC7
27. VTC8
28. VTC9
29. VTC10
30. VTC11
31. iTV
32. VTC14
33. VTV1
34. VTC16
35. BRVT
36. HTV7
37. VTV3
38. NTV
39. TTV
40. KIEN GIANG
41. BBC
42. VINH LONG
43. OPT1
44. TV5
45. MTV
46. HBO
47. VTC-HDVIP2 (bị khóa)
48. VTC-HDVIP3 (bị khóa)
49. VTC-HDVIP4 (bị khóa)
50. HTV9

Vậy là xem được 12 kênh HD + 28 kênh SD (tổng cộng 40 kênh)

Thiếu mất:

1. Star Movie
2. Star Sport
3. ESPN
4. VOV1
5. VOV3

Không biết các bác đang dùng gói HD1 qua AsiaSat5 có bị giống em không? Cái chảo nhà em quá nhạy cảm hay cục LBN không tốt mà nó hay mất tín hiệu thế? Bác nào rành xin chỉ giúp em với.

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: AsiaSat5 quá nhạy cảm và không đủ kênh

Bác thử đổi LNB đi, vì LNB hiện tại của VTC không phù hợp để thu các tần số cao mà VTC đang phát trên asiasat 5. Bác thử kiếm LNB dùng để thu TrueVision của Thái, có lẽ sẽ tốt hơn.
Có lẽ bác nào định chuyển nhà sang Asiasat 5 thì tốt nhất nên mua 1 cái chảo + LNB khác chứ đừng dùng đồ hiện có của VTC.

ptt0903939220

biện pháp khả thi nhất hiện nay có lẽ là đổi chảo 0,75 thành chảo 0,9m ku.

tuanzs

Member

Bác thử đổi LNB đi, vì LNB hiện tại của VTC không phù hợp để thu các tần số cao mà VTC đang phát trên asiasat 5. Bác thử kiếm LNB dùng để thu TrueVision của Thái, có lẽ sẽ tốt hơn.
Có lẽ bác nào định chuyển nhà sang Asiasat 5 thì tốt nhất nên mua 1 cái chảo + LNB khác chứ đừng dùng đồ hiện có của VTC.

Thế là phải vứt mấy cái đồ của VTC đi à. Mà mấy cía kia mua mới thì bao nhiêu $ và mua ở đâu?:mad:)

pthanh85

Bác đừng xui dại anh em thế,rồi lại tiền mất mà chả giải quyết gì.Muốn chuyển qua AsiaSat thì LNB bác chỉ cần chỉnh LNB về tần số 10600 thôi không phải đổi LNB gì hết.
Chảo thì 0,75 là tương đối rồi,quan trọng là các bác phải chỉnh hướng thật chuẩn + xoay thêm LNB nữa.Nếu không biết làm thì đừng cố,gọi thợ đến nó chỉnh cho.

YeuNhac

Banned

Thưa các bác,

Em đến bó tay với cái AsiaSat5 rồi, chỉnh một hồi nó lên 02 cột 100%, em xiết chặt bu-lông, ốc vít. Xem ngon lành cành đào được vài hôm, hôm nào HN có mưa to hoặc gió to chút xíu là cột chất lượng lại = 0, em lại phải bò lên gác thượng lắc cái chảo 1 lúc lại được. Không biết phải nói với các bác thế nào, em đã xiết bu-lông rất rất chặt, nhưng cứ tác động lực nên cái mâm chảo 1 tý (hầu như toàn bộ giá đỡ không nhúc nhích) là có thể từ 100% về 0% hoặc ngược lại (đại loại là nó quá nhạy cảm). Cứ nửa đêm đang xem mà thấy ngoài trời có gió to một chút xíu là lại lo mất tín hiệu :((

Không biết các bác đang dùng gói HD1 qua AsiaSat5 có bị giống em không? Cái chảo nhà em quá nhạy cảm hay cục LBN không tốt mà nó hay mất tín hiệu thế? Bác nào rành xin chỉ giúp em với.

- Tín hiệu quá mạnh? 2 cột đều lên 100% !!
- Đầu dây cáp ngắn, lỏng, lúc ăn điện lúc không?

phuongtv_76

Well-Known Member

Bác đừng xui dại anh em thế,rồi lại tiền mất mà chả giải quyết gì.Muốn chuyển qua AsiaSat thì LNB bác chỉ cần chỉnh LNB về tần số 10600 thôi không phải đổi LNB gì hết.
Chảo thì 0,75 là tương đối rồi,quan trọng là các bác phải chỉnh hướng thật chuẩn + xoay thêm LNB nữa.Nếu không biết làm thì đừng cố,gọi thợ đến nó chỉnh cho.

Tình hình VTC đang đổi LNB:
http://hdtv.vtc.vn/index.php?option...e&id=90:vtc-s-dng-lnb-loi-mi&catid=3:flashnew
Các bác xem xét

dhpaul

Well-Known Member

Em nói đến cái vụ đổi LNB vì em có đọc trên cái mác của LNB VTC chỉ dùng tốt với các tần số dưới 12 GHz, còn trong khi đó trên Asiasat VTC toàn chơi vượt 12.7 GHz. Mà để chơi được tần số này thì dùng LNB 11300 lắp cho TrueVision của Thái mới tối ưu, nên em đề đạt vậy. Còn thu tốt thì thôi, đến giờ em vẫn còn chưa thu được này :((

- Tín hiệu quá mạnh? 2 cột đều lên 100% !!
- Đầu dây cáp ngắn, lỏng, lúc ăn điện lúc không?

Trường hợp của mình thì vẫn chỉnh chảo lên được 100% cả 02 cột nhưng rất nhạy cảm với thời tiết. Chỉ cần gió to tác động lên chảo chút xíu là nó về 0% và mình cũng chỉ cần lay lay cái chảo chút xíu là nó lại lên 100% X( (mình đã xiết chặt cứng tất cả các ốc-vít, bu-lông rồi nhé)

izzi0279

Member

Các bác vô link sau: http://www.satbeams.com/channels?norad=35696 để biết thông tin về các Kênh phát trên Asiasat5. Trong đó các kênh của VTC tại các Transportder sau: 12297H - 43200, 12357H - 43200, 12417H - 43200 và 12477H - 43200.

Nhìn qua thì thấy đủ tất cả các kênh nhưng không biết chất lượng hình ảnh thế nào, có bác nào đã thử qua cho ý kiến xem.

TuyenBMFC

Member

Có bác nào biết vì sao Symbol rate của VTC tại Asia Sat 5 lên tới 43.2 Msym/sec không? Thường đa số max la 30.0 Msym/sec (True Vision)

YeuNhac

Banned

Có bác nào biết vì sao Symbol rate của VTC tại Asia Sat 5 lên tới 43.2 Msym/sec không? Thường đa số max la 30.0 Msym/sec (True Vision)

Symbol rate phụ thuộc vào băng thông và phương pháp điều chế (modulation). Phương pháp điều chế hiệu quả cao sẽ có symbol rate lớn (trên cùng băng thông).

YeuNhac

Banned

Trường hợp của mình thì vẫn chỉnh chảo lên được 100% cả 02 cột nhưng rất nhạy cảm với thời tiết. Chỉ cần gió to tác động lên chảo chút xíu là nó về 0% và mình cũng chỉ cần lay lay cái chảo chút xíu là nó lại lên 100% X( (mình đã xiết chặt cứng tất cả các ốc-vít, bu-lông rồi nhé)

Bạn đã kiểm soát đầu cắm dây cáp chưa? Ruột dây cáp phải ló ra khoảng 1 - 2 mm như trong hình

thêm vài hình để tham khảo

huynhphu

Vê Tê Dê dùng linh kiện Hồ Cẩm Đào mà, gói HD cũng thế. Mấy bác mua ngậm bồ hòn ráng chịu nhé. Hơn nữa, đang xem được Star Movie, HBO giữa chừng mất đài thì ráng mà chịu vì Vê Tê Dê không chịu trách nhiệm. Trong khi 70 kênh K+ luôn luôn bảo đảm tín hiệu. Linh kiện là hàng Korea nên em xài chưa thấy hư bao giờ.

ngocmoc

Member

Vê Tê Dê dùng linh kiện Hồ Cẩm Đào mà, gói HD cũng thế. Mấy bác mua ngậm bồ hòn ráng chịu nhé. Hơn nữa, đang xem được Star Movie, HBO giữa chừng mất đài thì ráng mà chịu vì Vê Tê Dê không chịu trách nhiệm. Trong khi 70 kênh K+ luôn luôn bảo đảm tín hiệu. Linh kiện là hàng Korea nên em xài chưa thấy hư bao giờ.

Bác này ca ngợi K+ hơi nhiều ấy. Bên K+ cũng dùng anten và LNB Đài Loan chứ có hơn gì VTC đâu (trước kia DTH dùng LNB của Hàn Quốc). Bác đừng bảo K+1 phát chuẩn HD full nha, anh em trong diễn đàn nghe khoái quá chạy đi mua K+ cháy hàng sao :))

Em là tổng đại lý Hội Tụ Số của K+ tại miền Trung, nhưng nghe bác ca em cũng hơi ngứa ngáy. Mong bác thông cảm.

Thân mến!

sukiaki

Member

Thằng nào cũng thế cả thôi. Hàng Hồ Cẩm Đào nó tràn lan ra, các nhà sản xuất đều đặt nhà máy bên đó vì giá thành nhân công và vật tư rẻ >> Giảm giá thành. Mấy pác cứ chê nó, nhìn cái Made in đồ trong nhà xem bao nhiêu % hàng China rồi hãy phán nhé..

Còn tín hiệu thì miễn bàn :-"

quaxoai89

Active Member

starmovie hay hbo thi sao hả bác,nó cũng mua bản quyền đó chứ, bác đừng khinh nó là ko có bản quyền, nhiều kênh nó còn độc quyền cơ

Bên trên