Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

anhdau8x

Member
Em đang định mua tivi LG 42LM5800 nhưng thấy bảo con này không hỗ trợ DTS khi cắm phim xem trực tiếp qua cổng USB.
Vậy em muốn hỏi là nếu em dùng nguồn phát phim là máy tính, cắm cáp HDMI từ máy tính vào tivi, rồi cắm tiếp dây quang từ cổng Optical out của tivi vào Optical in của dàn 5.1 thì có ra được âm thanh DTS không ?
Bác nào đã/đang dùng con 42LM5800 này thì vào confirm giúp em vụ này với ạ, thank!

P/S: Em đã mua và xác nhận là em 5800 này không hỗ trợ DTS, bác nào định mua thì nên cố thêm tí lấy em 6200 ổn hơn đấy ạ, thank all!

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

Bác cắm dây HDMI từ máy tính - receiver - TV là có DTS thôi. Với điều kiện con re của bác phải giải mã được DTS

anhdau8x

Member

Tất nhiên là e cũng biết thế nhưng receiver của em lởm không có HDMI in chỉ có Optical in nên em mới phải lăn tăn, và cái quan trọng mà em muốn biết là ở post #1 cơ bác ạ, thank bác đã quan tâm.

hiep1750

Active Member

vậy bác nâng cấp receiver có HDMI là dùng được thôi

baobienk

Member

8-> mình ko có dùng 5.1 nên dùng máy tính extract âm thanh dts convert sang ac3 rồi dùng mkvgui mux lại nghe ac 3, công đoàn này mất tầm 30' ' 1 phim 12G, rảnh rỗi lôi ổ cứng ra làm :D --> ko có vấn đề nếu ko có DTS

anhdau8x

Member

vậy bác nâng cấp receiver có HDMI là dùng được thôi

Thank bác đã quan tâm, nếu như có nhiều lúa để mà nâng cấp thì em đã không phải lăn tăn vụ này rồi!
Bác nào đã/đang dùng con 42LM5800 thì vào giúp em cái ạ!

dracula_bg

Active Member

8-> mình ko có dùng 5.1 nên dùng máy tính extract âm thanh dts convert sang ac3 rồi dùng mkvgui mux lại nghe ac 3, công đoàn này mất tầm 30' ' 1 phim 12G, rảnh rỗi lôi ổ cứng ra làm :D --> ko có vấn đề nếu ko có DTS
Hơi mất time tí nhưng mà chuẩn :D
Thank bác đã quan tâm, nếu như có nhiều lúa để mà nâng cấp thì em đã không phải lăn tăn vụ này rồi!
Bác nào đã/đang dùng con 42LM5800 thì vào giúp em cái ạ!
Em cũng đang dùng em này, nhưng không có dàn để thử, mà sao cứ nhất thiết phải là DTS ạ?

anhdau8x

Member

Tất nhiên k nhất thiết phải là DTS, phim em xem thì có cả DTS và cũng có nhiều phim DD5.1, convert thì em cũng biết nhưng mà bất đắc dĩ mới phải làm như thế bác ạ :D

Hai Scm

Active Member
Còn không thì bác chủ lấy dây 1 đầu mic 3.5mm, đầu kia Left/Right cắm đầu 3.5 vào laptop đầu kia vào dàn 5.1, chất lượng âm thanh tương đối.

anhdau8x

Member
Ðề: Re: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

Còn không thì bác chủ lấy dây 1 đầu mic 3.5mm, đầu kia Left/Right cắm đầu 3.5 vào laptop đầu kia vào dàn 5.1, chất lượng âm thanh tương đối.

Cắm thế này thì nó ra 2.0 hả bác?

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

Cắm thế này thì nó ra 2.0 hả bác?

Nó vẫn ra 5.1 nhưng mà chắc tàm tạm thôi... cổng optical thì em nghe nói là chỉ hỗ trợ DTS và DD đời trước thôi nha bác. Đời mới nhất của DTS Master Audio và DD True HD thì optical không hỗ trợ....(mấy định dạng này thường trên bluray mới có)....

Nhimxu1710

Đời mới nhất của DTS Master Audio và DD True HD thì optical không hỗ trợ....(mấy định dạng này thường trên bluray mới có)... hic dòng 5800 này có hỗ trợ đâu bạn dù bạn cắm qua máy tính cũng vậy , xem 1 số phim hơi bất tiện nahuwng lúa có hạn ....biết sao được

anhdau8x

Member
Ðề: Re: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

Đời mới nhất của DTS Master Audio và DD True HD thì optical không hỗ trợ....(mấy định dạng này thường trên bluray mới có)... hic dòng 5800 này có hỗ trợ đâu bạn dù bạn cắm qua máy tính cũng vậy , xem 1 số phim hơi bất tiện nahuwng lúa có hạn ....biết sao được

Hix vậy là không hỗ trợ thật hả bác, em tưởng là nếu cắm qua máy tính thì cổng Optical chỉ đóng vai trò truyền tải gói âm thanh còn việc giải mã DTS là nhiệm vụ của Receiver chứ?

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

Hix vậy là không hỗ trợ thật hả bác, em tưởng là nếu cắm qua máy tính thì cổng Optical chỉ đóng vai trò truyền tải gói âm thanh còn việc giải mã DTS là nhiệm vụ của Receiver chứ?

Cổng Optical ra đời trước HDMI nhiều năm nên băng thông hạn chế hơn HDMI vì vậy nó không hỗ trợ DTS và DD mới nhất vì vượt quá băng thông của Optical...

anhdau8x

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

Cổng Optical ra đời trước HDMI nhiều năm nên băng thông hạn chế hơn HDMI vì vậy nó không hỗ trợ DTS và DD mới nhất vì vượt quá băng thông của Optical...
Cám ơn bác nhưng tai trâu của em cũng chưa tới mức cần đến DTS-MA và True HD, em nhà nghèo chỉ dám chơi phim HD rip với DTS, AC3 thường thôi ạ ^:)^.
Bác nào dùng con LG 42LM5800 thì vào cho em ý kiến về vấn đề ở post #1 ạ, không thì em lại đành nhịn ăn để lên LM6200 vậy.

Em đang định mua tivi LG 42LM5800 nhưng thấy bảo con này không hỗ trợ DTS khi cắm phim xem trực tiếp qua cổng USB.
Vậy em muốn hỏi là nếu em dùng nguồn phát phim là máy tính, cắm cáp HDMI từ máy tính vào tivi, rồi cắm tiếp dây quang từ cổng Optical out của tivi vào Optical in của dàn 5.1 thì có ra được âm thanh DTS không ?
Bác nào đã/đang dùng con 42LM5800 này thì vào confirm giúp em vụ này với ạ, thank!

xin thưa là không bạn à .

thứ nhất : Con LG chỉ giải mã âm thanh DD ( AC3 ) nên out ra cũng chỉ là AC3.

nói chung AC3 cũng là 5.1 tuy nhiên nghe không bén bằng DTS thôi , đa số các clip ca nhạc thúy nga ( cũ ) là AC3 hoặc 2 kênh.

Cách đơn giản nhất là : Mua cái HDP tàu giá khoảng 2 triệu hoặc , cái android Player 50 $ cũng của tàu

Hai Scm

Active Member
xin thưa là không bạn à .

thứ nhất : Con LG chỉ giải mã âm thanh DD ( AC3 ) nên out ra cũng chỉ là AC3.

nói chung AC3 cũng là 5.1 tuy nhiên nghe không bén bằng DTS thôi , đa số các clip ca nhạc thúy nga ( cũ ) là AC3 hoặc 2 kênh.

Cách đơn giản nhất là : Mua cái HDP tàu giá khoảng 2 triệu hoặc , cái android Player 50 $ cũng của tàu

Đúng đó bác chủ, em đang xài LM6200 vẫn xài thêm HD Player cho nó phẻ, khỏi lăn tăn vụ định dạng có hỗ trợ không.... với lại cái giao diện trong tivi thì chán lắm bác.

trikhigia

Khi nguồn phát từ máy tính thì máy tính đã thực hiện nhiệm vụ giải mã rồi, TV chỉ còn nhiệm vụ phát hình và tiếng thôi. Theo thông số kỹ thuật mình biết thì LM5800 không có xuất DTS 5.1 (chắc chỉ xuất âm thanh 2.0 thôi. Tốt nhất là bạn sắm thêm đầu phát HD có DTS kết hợp với LM5800 thì ổn hơn. Mình thấy xem phim trực tiếp trên phần mềm trong TV không hỗ trợ mạnh bằng đầu phát. Chênh lệch giá giữa LM5800 và LM6200 đủ để sắm đầu phát HD đó. Đây là ngu kiến của mình đó, bạn tham khảo. (mình cũng đang góp lúa để tết này mua thêm em IMAX 3D nè).

stevenkenz

Em có cái bảng báo giá xin gửi đến các bác so sánh trước khi lấy hàng ah.

Nhimxu1710

Em vừa mới cưới em LM5800 về chưa biết kiểm tra thông số thế nào và cách vọc bác biết chỉ dùm em với

Bên trên