Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

Hai Scm

Active Member
Em vừa mới cưới em LM5800 về chưa biết kiểm tra thông số thế nào và cách vọc bác biết chỉ dùm em với

bác cầm remote control bấm vào nút "settings", rồi chọn Info (ở dưới cùng bên trái) rồi vào "thông tin Sản phẩm/ dịch vụ" --> tivi sẽ hiển thị số giờ đã sử dụng

Nhimxu1710

Cho hỏi con LM5800 này đọc được những đuôi gì , mình có 1 ổ cứng vitinh 500G làm thế nào để cắm trực tiếp hay nối với cổng HDMI để xem phim mà ko cần qua đầu đọc HD play

Hai Scm

Active Member
Nếu là ổ HDD gắn trong ==> cần có 1 box gắn HDD vào và xuất ra bằng cổng USB --> gắn USB này vào cổng USB tivi
Nếu là ổ HDD gắn ngoài xuất cổng USB --> gắn USB này vào cổng USB tivi

dracula_bg

Active Member
Ðề: Re: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

Cho hỏi con LM5800 này đọc được những đuôi gì , mình có 1 ổ cứng vitinh 500G làm thế nào để cắm trực tiếp hay nối với cổng HDMI để xem phim mà ko cần qua đầu đọc HD play
Thường phim HD giờ là đuôi MKV thì đọc ngon rồi, nhưng mà con này không giải mã đc âm thanh DTS, chỉ giải mã ACC3 thôi nên cũng hơi bất tiện vì giờ đa phần phim HD đều là DTS, mất công convert lại. Nếu có thể cố gắng thêm mấy triệu thì lên 6200 sẽ không vướng mắc vấn đề này nữa. nhưng hình như nếu thêm tiền lên 6200 thì mua cái HDP còn hợp lý hơn :D.

Hai Scm

Active Member
DMCL đang khuyến mãi con này 11.9tr tăng máy giặt, ko lấy máy giặt thì trừ 1tr còn 10.9tr....

chuhoan47

Re: Ðề: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

8-> mình ko có dùng 5.1 nên dùng máy tính extract âm thanh dts convert sang ac3 rồi dùng mkvgui mux lại nghe ac 3, công đoàn này mất tầm 30' ' 1 phim 12G, rảnh rỗi lôi ổ cứng ra làm :D --> ko có vấn đề nếu ko có DTS

bác có thể hướng dẫn cụ thể giúp em không ạ?
em đang cần mà làm mất thời gian lâu quá. 1 bộ phim 7gb mà mất hơn 3 tiếng :(

dracula_bg

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

bác có thể hướng dẫn cụ thể giúp em không ạ?
em đang cần mà làm mất thời gian lâu quá. 1 bộ phim 7gb mà mất hơn 3 tiếng :(

Bạn dùng phần mềm gì?
mình làm theo hướng dẫn và phần mềm ở trang này
Tutorial for converting audio tracks with HeartWare MKV Audio Converter
rất nhanh, nếu tầm 7G thì chắc tầm 15 phút đến nửa tiếng là cùng thôi.

Ðề: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

8-> mình ko có dùng 5.1 nên dùng máy tính extract âm thanh dts convert sang ac3 rồi dùng mkvgui mux lại nghe ac 3, công đoàn này mất tầm 30' ' 1 phim 12G, rảnh rỗi lôi ổ cứng ra làm :D --> ko có vấn đề nếu ko có DTS

Em cũng đang tính mua con LM5800 nên có khi cũng phải dùng cách của bác nếu muốn coi phim DTS.

Không biết bác chủ đã mua được tivi mới và đã kết nối với pc rồi cho ra âm thanh DTS ra loa chưa,nhưng em cũng xin trả lời vấn đề này thế này .
Cái quan trọng là chỉ cần dàn AIO của bác giải mã được DTS.Khi đó thì khi xem những phim bluray remux hoặc HD rip thì ra âm thanh DTS vô tư.Chỉ không ra được âm thanh DTS khi ta xem bluray nguyên gốc dạng .iso ,khi đó ta phải chọn âm thanh ra là dolby digital.
Nhà em hiện đang dùng tivi LG và dàn 5.1 LG hỗ trợ DTS nên em có thể đảm bảo như vậy.Cách kết nối của em cũng như bác chủ nêu ra: PC ra Tivi bằng HDMI ,từ tivi ra rec bằng cáp quang optical . Và cảm nhận âm thanh của phim bluray remux nghe mượt hơn hẳn , ngày xưa em chỉ xem HD rip ,giờ chuyển qua BR mới thấy mình để phí hiệu năng của bộ dàn ^^.

VnVn

Member

nhiều bác tư vấn nói nên sáng xíu, để lấy em LM6200, mà giá chênh đến 4tr, chắc ráng ko nổi :(

Steiner

Member
Thực chất nếu đc thì cứ mua 5800. 5800 với 6200 mình đều có nhưng phát qua PC rồi thì cũng không phải lo về định dạng này định dạng nọ hoặc lướt web.

Mình nghĩ nếu TV thường thua Smart TV ở những cái hay như điều khiển giọng nói/ cử chỉ như TV của Samsung thì mình nên ráng để mua, không có thì không nên. Bạn mua về vài bữa, sau khi cái máu của bạn nguội lại bạn sẽ cảm thấy phí tiền vì theo cảm nhận của mình 6200 lướt web chậm rì, ko thể bằng lướt trên PC - một vài ý nhỏ trao đổi cùng bạn.

Jedi Knight

Well-Known Member

Thực chất nếu đc thì cứ mua 5800. 5800 với 6200 mình đều có nhưng phát qua PC rồi thì cũng không phải lo về định dạng này định dạng nọ hoặc lướt web.

Mình nghĩ nếu TV thường thua Smart TV ở những cái hay như điều khiển giọng nói/ cử chỉ như TV của Samsung thì mình nên ráng để mua, không có thì không nên. Bạn mua về vài bữa, sau khi cái máu của bạn nguội lại bạn sẽ cảm thấy phí tiền vì theo cảm nhận của mình 6200 lướt web chậm rì, ko thể bằng lướt trên PC - một vài ý nhỏ trao đổi cùng bạn.

Bạn ko tính tiền cái PC à, đúng là 6200 phần smart ko thể bằng PC nhưng độ tiện lợi là nhất, đi làm về mệt, bật cái remote vô SOHA xem tý phím, VNexpress xem tý tin tức, hay nhacuatui nghe ty nhạc, xong với remote tắt cái bùm đi tắm. Còn xài PC thì phải chờ khởi động, móc chuột phím ra xài,...xong shutdown ...nếu xài SSD thì nhanh đấy nhưng nó đội giá PC lên kha khá. Smart TV nó có mục đích của nó chứ ko phải thay thế PC: người dùng có những app cần thiết nhất để xem tin tức, hình ảnh một cách nhanh chóng ko phải vướng 1 đống thiết bị lỉnh kỉnh khác.

trannguyenhien

Active Member
Re: Ðề: Bác nào đang dùng tivi LG 42LM5800 thì vào ạ!

nhiều bác tư vấn nói nên sáng xíu, để lấy em LM6200, mà giá chênh đến 4tr, chắc ráng ko nổi :(

theo mình bạn lấy 5800 còn số tiền chênh lệch giá với 6200 thì làm em adndroid box hơn mhẳn tính năng cmart nó cũng chơi cả DTS luôn

Steiner

Member
Bạn ko tính tiền cái PC à, đúng là 6200 phần smart ko thể bằng PC nhưng độ tiện lợi là nhất, đi làm về mệt, bật cái remote vô SOHA xem tý phím, VNexpress xem tý tin tức, hay nhacuatui nghe ty nhạc, xong với remote tắt cái bùm đi tắm. Còn xài PC thì phải chờ khởi động, móc chuột phím ra xài,...xong shutdown ...nếu xài SSD thì nhanh đấy nhưng nó đội giá PC lên kha khá. Smart TV nó có mục đích của nó chứ ko phải thay thế PC: người dùng có những app cần thiết nhất để xem tin tức, hình ảnh một cách nhanh chóng ko phải vướng 1 đống thiết bị lỉnh kỉnh khác.
Nhưng đọc post 1 thì bác chủ đã có PC rồi, mua PC chi nữa mà tính tiền ?

Nhân bác nói ráng để tiền để thưởng thức cái hay của tính năng điều khiển bằng giọng nói và bằng tay của TV Samsung thì em xin có ý kiến thế này : Dòng ES 8000 của SS có điều khiển Smart cái vụ này nhưng nó thật sự không Smart mà là Stupid và lểnh lãng ,bác mua về xài sẽ thấy bực mình chứ chẳng hay ho gì !Lúc đó tiếc tiền vì giá máy dòng cao cấp này thì cao thật!

Bên trên