Băn khoăn về nguồn 450W cho htpc

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: Băn khoăn về nguồn 450W cho htpc

Hnay bác Cường nghỉ ah? em chạy sang định lấy thêm con SSD, em dùng gần hết con 120Gb nên phải chuyển phần mềm với game sang ổ riêng thôi. Với lại main Giga P75 của e cắm hết cổng SATA rồi thì làm thế nhể?

hôm nay e nghỉ, có khi bác thay main trước khi thêm ổ SSD, bác lấy con main ASROCK H77 PRO4/MVP này có tận 10 cống Sata, trong đó có đến 4 cổng là sata 3
Mainboard ASROCK H77 PRO4/MVP

ttlinhha

Well-Known Member

Em có ấn tượng rất xấu về Asrock và Biostar từ hồi sinh viên bác ah. E chỉ tin dùng Asus, giga và intel thôi. Bác xem có con nào nhiều khe cắm mở rộng và sata3 ấy, tầm tiền khoảng 3 hay 4 tr j đấy cũng đc. Có cái loại ko có VGA ôm bô thì càng tốt

ttlinhha

Well-Known Member

Mà bác ko xem có phương án nào tối ưu hơn là thay main ah? Em cứ thay như thế thì có mà thay hết cả case ban đầu mất. Có thê mở rộng qua cổng IDE hay PCI ko nhỉ?

sircuong1303

Well-Known Member

Em có ấn tượng rất xấu về Asrock và Biostar từ hồi sinh viên bác ah. E chỉ tin dùng Asus, giga và intel thôi. Bác xem có con nào nhiều khe cắm mở rộng và sata3 ấy, tầm tiền khoảng 3 hay 4 tr j đấy cũng đc. Có cái loại ko có VGA ôm bô thì càng tốt

thường thì main đời mới bây giờ thằng nào cũng có cổng tín hiệu xuất hình cả, vì VGA on giờ nằm trên cpu chứ ko nằm trên main bác ạ. Bác ko thích Asrock cũng ko sao, gửi bác 2 mẫu main của Gigabyte và Asus để tham khảo.
GIGABYTE™ GA Z77X-D3H - 3.750.000 vnđ
Mainboard GIGABYTE™ GA Z77X-D3H

ASUS P8Z77-V - 4.280.000 vnđ
Mainboard ASUS P8Z77-V

sircuong1303

Well-Known Member

Mà bác ko xem có phương án nào tối ưu hơn là thay main ah? Em cứ thay như thế thì có mà thay hết cả case ban đầu mất. Có thê mở rộng qua cổng IDE hay PCI ko nhỉ?

nếu vậy thì bác chuyển hết đám HDD ra box cắm ngoài đi, chỗ này có bán 1 số mẫu của Buffalo đấy
HN/TQ BUFFALOGIARE.COM TRÙM THIẾT BỊ BUFFALO JAPAN:NAS,SWITCH,WIFI,BOX,PIN,BLUTOOTH,MOUSE...CAM KẾT RẺ NHẤT,BH LÂU NHẤT VN - vozForums

bên mình thì có mẫu này
HDD Box 3.5"ORICO 3559SUSJ3 Series BK Đen
HDD Box 3.5"ORICO 3559SUSJ3 Series BK Đen

islandvt

Banned

Chào các bác có thể tư vấn cho em cái nguồn và cái vga card này có được hok?

Mainboard GiGaByte B85M - D3H
CPU Intel Core i 3 4130 (3.4 Hz)
VGA: GV-N65TOC-2Q1
Ram DD3 Kingmax Nano - 4GB bus 1600 - 2 Thanh
HDD 1TB Western (Black) - WD1002FAEX - 2 HDD
3Fan
Không DVD

e chuẩn bị ráp máy để chơi HD và 3D, game nữa. Nhưng mà loay xoay tính nguồn sợ thừa hoặc thiếu :(
Tư vấn cho em nguồn Cooler Master nha vì e thấy ở PhongVu tphcm nhiều hàng Cooler Master hơn thì phải chọn cho dễ :D
Với lại e không biết cái VGA này có thể lắp vào khe VGA của mainboard được không nữa? Mong các bác chỉ giáo với ah

P/s: Lần đầu chuẩn bị lắp cái PC đầu tay nên cẩn thận chút :D

ttlinhha

Well-Known Member

Bác vào đây tính công suất cần thiết của cả hệ thống, sau đó lấy kết quả cộng thêm khoẳng 30 - 40% nữa là đủ. Bác chú ý là nguồn phải đạt tiêu chuẩn 80Plus nhé. Trước em cũng ngộ Cooler Master nhưng từ khi lập topic này thì thay đổi hẳn quan điểm rồi
Cooler Master Power Supply Calculator - Standard

3Fan
Không DVD

e chuẩn bị ráp máy để chơi HD và 3D, game nữa. Nhưng mà loay xoay tính nguồn sợ thừa hoặc thiếu :(
Tư vấn cho em nguồn Cooler Master nha vì e thấy ở PhongVu tphcm nhiều hàng Cooler Master hơn thì phải chọn cho dễ :D
Với lại e không biết cái VGA này có thể lắp vào khe VGA của mainboard được không nữa? Mong các bác chỉ giáo với ah

sircuong1303

Well-Known Member

3Fan
Không DVD

VGA lắp tốt vào khe PCI-EX trên main nên bác cứ yên tâm lắp. Với cấu hình trên của bác thì tư vấn con nguồn sau, chuẩn 80 Plus Bronze :D
NGUỒN SEASONIC S12II 430W - SS430B - ACTIVE PFC, 80PLUS®Bronze - 950.000 vnđ
NGUỒN SEASONIC S12II 430W - SS430B - ACTIVE PFC, 80PLUS®Bronze

psdts

lấy đồng hồ mà đo hiiii,thật ra để nó chạy full ,lấy VOM ra đo ,chủ yếu xem đường 12 volt thôi ,> 12v là okie ,tầm 11 volt 3 là nguy hiểm cho hdd
đa số mấy nguồn xịn có 2 raid ,nên đường 12 v rất ổn định

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Re: Băn khoăn về nguồn 450W cho htpc

lấy đồng hồ mà đo hiiii,thật ra để nó chạy full ,lấy VOM ra đo ,chủ yếu xem đường 12 volt thôi ,> 12v là okie ,tầm 11 volt 3 là nguy hiểm cho hdd
đa số mấy nguồn xịn có 2 raid ,nên đường 12 v rất ổn định
Bác cho e hỏi là cái đồng hồ ấy giá cả thế nào? Mua ở đâu? Có đủ rẻ để mua hẳn 1 cái về chỉ để đo điện ko?

sircuong1303

Well-Known Member

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Re: Băn khoăn về nguồn 450W cho htpc

Ối giời ơi! ai lại đi hỏi mấy cái này hả bác Cường? Em hỏi cái đồng hồ đo công suất gọn nhẹ thôi ấy chứ cả hệ thống thế này chắc em phải nghiên cứu sản xuất mới dùng đến :D. Ah mà bên bác đã chuyển đồ xong chưa thế? sang vẫn thấy ngổn ngang ra
đồ chuyên dụng để test PSU thì đắt lắm bác ạ, mời bác đọc qua cách mà họ test PSU tại trang này.
Chúng tôi thử nghiệm Bộ nguồn máy tính như thế nào. | PowerLAB

anhchucpro

Active Member

vậy cuối cùng bác ttlinhha vác con nào 650w mà 1 củ 3 vậy ? chắc khi nào em có nhu cầu cũng phải nhờ bác và bác tusontay rồi !

ttlinhha

Well-Known Member

vậy cuối cùng bác ttlinhha vác con nào 650w mà 1 củ 3 vậy ? chắc khi nào em có nhu cầu cũng phải nhờ bác và bác tusontay rồi !
Em thì nhờ cả vào bác Tú thôi chứ có biết chỗ đâu, nhưng hàng 1 củ 3 là hàng xách tay bảo hành có 1 tháng thôi, nếu bác máu thì xúc ko thì cứ hàng chính hãng bảo hành 36 tháng mà chơi (mỗi tội giá cao thôi)

tusontay

Huyền Thoại

Em thì nhờ cả vào bác Tú thôi chứ có biết chỗ đâu, nhưng hàng 1 củ 3 là hàng xách tay bảo hành có 1 tháng thôi, nếu bác máu thì xúc ko thì cứ hàng chính hãng bảo hành 36 tháng mà chơi (mỗi tội giá cao thôi)
Có mấy lý do:
- Hàng new 100% chứ không phải hàng cũ.
- Hàng sử dụng ở thị trường của Nhật (chắc chắn là ngon hơn hàng bán sang Việt Nam rồi, vì tiêu chuẩn của mấy nước phát triển cao hơn)
- Nguồn cao cấp đâu có làm ẩu như nguồn noname.
- Giá mềm hơn khá nhiều hàng đồng hạng, mà chất thì lại hơn loại cùng giá ở Việt Nam.
- Em đã từng dùng con nguồn cũ bóc từ máy Dell mà dùng 4 năm rồi, hiện tại Nguyễn Y Vân.

Vì mấy lý do đó em thấy mua con nguồn như bác đang dùng là hợp lý. :)

anhchucpro

Active Member

em có sếp sắp đi Nhật . Chẳng biết bên đấy rẻ hơn bên mình nhiều không các bác nhỉ ? , chẳng lẽ lại gửi mua mỗi cái nguồn ( em hơi ngại ) ! 1 cái PSU ở hanoicomputer giá 2tr thì bên đáy không biết khoảng bao nhiêu các bác nhỉ ?

tusontay

Huyền Thoại

em có sếp sắp đi Nhật . Chẳng biết bên đấy rẻ hơn bên mình nhiều không các bác nhỉ ? , chẳng lẽ lại gửi mua mỗi cái nguồn ( em hơi ngại ) ! 1 cái PSU ở hanoicomputer giá 2tr thì bên đáy không biết khoảng bao nhiêu các bác nhỉ ?
Hàng bán ở thị trường Nhật thường được làm riêng. Kể cả hãng cũng không thông dụng như ở Việt Nam. Nhưng nói chung chất lượng thì... chắc chắn hơn. :)

PS: Nếu bác gửi mua hộ em thêm 2 cái Tuốc Nơ Vít thì tốt quá. Em làm nghề, dùng đồ Tung Cẩu chóng hỏng quá. :(

sircuong1303

Well-Known Member

Hàng bán ở thị trường Nhật thường được làm riêng. Kể cả hãng cũng không thông dụng như ở Việt Nam. Nhưng nói chung chất lượng thì... chắc chắn hơn. :)

PS: Nếu bác gửi mua hộ em thêm 2 cái Tuốc Nơ Vít thì tốt quá. Em làm nghề, dùng đồ Tung Cẩu chóng hỏng quá. :(

mất công nhờ thì gửi mua cả bộ Tuốc Nơ Vít cho nó bõ công chứ bác tusontay. Nếu dc e cũng nhờ mua 1 bộ Tuốc Nơ Vít bác anhchucpro nhé.

anhchucpro

Active Member

hehe , em mà đi thì cho các bác gửi ngay ! nhưng ông sếp đi mà em cũng còn đang ngại gửi đây !

Bên trên