Băn khoăn về nguồn 450W cho htpc

ntt1975

Member
Ðề: Băn khoăn về nguồn 450W cho htpc

Ái chà, bác này giống em đây. Trước e cũng vậy nhưng khi thay con 650 vào khác hẳn. Chạy phim Bluray và chơi game hết giật luôn. Còn lỗi main hay không thì chắc phải nhờ bác Cường xem giúp
Của em không giật chút nào. Có khi xem cả ngày không bị, có khi chỉ chạy soptcat không thôi nó cũng khởi động lại. Mà giữ nút nguồn để tắt cũng không được. Em đang tính lôi từng thứ ra thử xem sao.

ttlinhha

Well-Known Member

Của em không giật chút nào. Có khi xem cả ngày không bị, có khi chỉ chạy soptcat không thôi nó cũng khởi động lại. Mà giữ nút nguồn để tắt cũng không được. Em đang tính lôi từng thứ ra thử xem sao.
Theo em nghĩ thì hiện tượng máy tính tắt hoặc khởi động lại vì máy nóng lên do chạy nhiều hoặc ứng dụng quá nặng thì mới là do nguồn còn hiện tượng của bác chắc ko phải tại nguồn đâu. Còn tại main hay ko thì bác Cường đâu rồi bắt bệnh giúp bác ấy với

sircuong1303

Well-Known Member

nghe bác tả thì có vẻ là bệnh do main, nhưng e cũng chưa dám chắc. Nếu ở HN thì qua mượn bác ttlinhha con nguồn 80 Plus Gold về chạy xem sao, nếu tình trạng này vẫn còn thì đến 90% là lỗi main rùi.

ttlinhha

Well-Known Member

nghe bác tả thì có vẻ là bệnh do main, nhưng e cũng chưa dám chắc. Nếu ở HN thì qua mượn bác ttlinhha con nguồn 80 Plus Gold về chạy xem sao, nếu tình trạng này vẫn còn thì đến 90% là lỗi main rùi.

Theo em nghĩ chắc ko phải do nguồn đâu, bác ở gần Mỹ Đình thì qua em đổi nguồn thử xem ko bác mang thẳng qua bác Cường 43 Thái Hà kiểm tra rồi thay thế luôn

tusontay

Huyền Thoại

Bác Cường cho em hỏi ké: Em cũng đang sài nguồn Cooler Master 450W để kéo:
Main: JW780UVD AM2+
Chip: AMD 7750
Ram: 4GB DDR2
VGA: 6670
3HDD: 1TB, 1,5TB, 2TB
Thỉnh thoảng có hiện tượng khởi động lại. Em đang nghi do nguồn yếu hoặc do main vì thỉnh thoảng khi bị khởi động lại thì tịt ngóm không lên nữa và đèn test main cũng tịt luôn. Xin bác cho chỉ dẫn. Thanks!
Bác cần loại trừ.
1/. Do lỗi mainboard.
2/. Do nguồn không đủ cấp (thử thay nguồn khác cao hơn).

Còn một điều nữa cần lưu ý: Bác xem cùng một lúc bác có sử dụng nhiều thiết bị USB cấp nguồn thụ động (Flash Disc, Mouse, Keyboard, 3G....) hay không?
Trước E có một con máy G41. Nếu E dùng cùng một lúc: Flash Disc, Mouse, Keyboard, Batto Center, Card Reader. Cứ khi nào cắm cả thẻ vào CardReader & cắm cả USB thì cứ copy là bị khởi động lại.
Sau phải chia bớt Keyboard & Mouse ra cắm ngoài màn hình thì mới hết. Cái này là do chipset điều khiển USB không cung cấp đủ dòng. :D

ttlinhha

Well-Known Member

Bác cần loại trừ.
1/. Do lỗi mainboard.
2/. Do nguồn không đủ cấp (thử thay nguồn khác cao hơn).

Còn một điều nữa cần lưu ý: Bác xem cùng một lúc bác có sử dụng nhiều thiết bị USB cấp nguồn thụ động (Flash Disc, Mouse, Keyboard, 3G....) hay không?
Trước E có một con máy G41. Nếu E dùng cùng một lúc: Flash Disc, Mouse, Keyboard, Batto Center, Card Reader. Cứ khi nào cắm cả thẻ vào CardReader & cắm cả USB thì cứ copy là bị khởi động lại.
Sau phải chia bớt Keyboard & Mouse ra cắm ngoài màn hình thì mới hết. Cái này là do chipset điều khiển USB không cung cấp đủ dòng. :D
Bác Tú cho em hỏi là cắm Keyboard với Mouse ra ngoài màn hình là như thế nào nhỉ? Bác hướng dẫn em với. Với cả cái lọc nguồn của bác giấu kỹ quá đấy, em vẫn đang mỏi mòn chờ bác

tusontay

Huyền Thoại

1/. Bác Tú cho em hỏi là cắm Keyboard với Mouse ra ngoài màn hình là như thế nào nhỉ?
2/.Bác hướng dẫn em với. Với cả cái lọc nguồn của bác giấu kỹ quá đấy, em vẫn đang mỏi mòn chờ bác
1/. Bác tháo vỏ màn hình ra, tìm bốn dây Đỏ, Trắng, Xanh, Đen. Rồi cut bỏ đầu chuột và bàn phím đi. Hàn theo màu tương ứng là được. Những người đẹp trai thường làm cái này rất đơn giản. :)
2/.
- Em cũng chưa thiếu tiền đến độ cần bán.
- Bác chả có gì em cần.
- Em định chế ra cả jack cắm để bán giá cao hơn.
- Đợi đã bác, em đang bận. :D

PS: Nhớ thanks.

ttlinhha

Well-Known Member

1/. Bác tháo vỏ màn hình ra, tìm bốn dây Đỏ, Trắng, Xanh, Đen. Rồi cut bỏ đầu chuột và bàn phím đi. Hàn theo màu tương ứng là được. Những người đẹp trai thường làm cái này rất đơn giản. :)
2/.
- Em cũng chưa thiếu tiền đến độ cần bán.
- Bác chả có gì em cần.
- Em định chế ra cả jack cắm để bán giá cao hơn.
- Đợi đã bác, em đang bận. :D

PS: Nhớ thanks.

1. Em xấu trai nên chắc làm sẽ khó khăn
2. Bác bảo để lại cho em nên em mới chờ thôi chứ biết thế thì em ko hỏi nhiều. Với lại em chỉ cần nó khỏi dò điện thôi chứ tai em ko phân biệt đc đâu ạ, với lại cái dàn cỏ của em mà dùng mấy cái lọc nguồn mấy triệu ấy thì có bác bảo là bông hoa cắm bãi ... trâu
Thanks bác lần nữa

ntt1975

Member

Theo em nghĩ chắc ko phải do nguồn đâu, bác ở gần Mỹ Đình thì qua em đổi nguồn thử xem ko bác mang thẳng qua bác Cường 43 Thái Hà kiểm tra rồi thay thế luôn
Cám ơn các bác tư vấn nhiệt tình. Em cũng đang muốn cho con AMD 7750 này nghỉ hưu rồi. Để mai kiếm bộ main + chip Intel về chạy thử với cái nguồn đó, nếu ổn là em chuyển luôn.

ttlinhha

Well-Known Member

Cám ơn các bác tư vấn nhiệt tình. Em cũng đang muốn cho con AMD 7750 này nghỉ hưu rồi. Để mai kiếm bộ main + chip Intel về chạy thử với cái nguồn đó, nếu ổn là em chuyển luôn.
Bác đã mua đc hàng chưa? qua chỗ bác Cường lấy luôn cho tiện, em mới lắp thêm vào case 2HDD chạy thoải mái con gà mái. Khắc phục đc cả xuất tín hiệu DTS HD MA bằng cáp HDMI 1.4 nữa nên bj dùng htpc phê lòi

sircuong1303

Well-Known Member

Bác đã mua đc hàng chưa? qua chỗ bác Cường lấy luôn cho tiện, em mới lắp thêm vào case 2HDD chạy thoải mái con gà mái. Khắc phục đc cả xuất tín hiệu DTS HD MA bằng cáp HDMI 1.4 nữa nên bj dùng htpc phê lòi

Cable HDMI 1.4 chạy ngon thì tốt rùi, e chỉ sợ bác mua về mà vẫn ko lên dc tín hiệu DTS HD. Bác show cái case của bác sau khi đã mua 1 số đồ bên e cho a e trên này dc chiêm ngưỡng chơi :D.

ttlinhha

Well-Known Member

Ah quên, em còn 1 vấn đề nữa nhờ bác Cường giải quyết nổt. Em cho case chạy down phim suốt nên có những lần chạy lâu quá lại bận việc nên quên mất ấn luôn 1 phát phím power của case nên tắt luôn và ngay hết tất cả. Bây giờ em muốn cái nút power ấy có chức năng chống tắt nóng như mấy case đồng bộ thì phải làm như thế nào nhể

sircuong1303

Well-Known Member

Ah quên, em còn 1 vấn đề nữa nhờ bác Cường giải quyết nổt. Em cho case chạy down phim suốt nên có những lần chạy lâu quá lại bận việc nên quên mất ấn luôn 1 phát phím power của case nên tắt luôn và ngay hết tất cả. Bây giờ em muốn cái nút power ấy có chức năng chống tắt nóng như mấy case đồng bộ thì phải làm như thế nào nhể

nghĩa là bác muốn khi bấm nút power thì nó thành standby hay hibernate chứ gì, dễ hơn cả húp cháo. Bác tham khảo bài này nhé
Hướng dẫn Quản lý thiết lập Power trong Windows 7

ở mục When I press the power button thì bác chọn Hibernate hoặc Sleep là ok

ttlinhha

Well-Known Member

Nếu ở máy tính mà e chọn như hình trên thì muốn tắt nóng phải làm thế nào? nếu chỉ vậy thì em cũng vào thử rồi nhưng chưa biết tác dụng của nó có đúng mục đích ko. Em muốn khi bấm nút power máy ko tắt còn khi ấn và giữ 1 lúc máy mới tắt

sircuong1303

Well-Known Member

Nếu ở máy tính mà e chọn như hình trên thì muốn tắt nóng phải làm thế nào? nếu chỉ vậy thì em cũng vào thử rồi nhưng chưa biết tác dụng của nó có đúng mục đích ko. Em muốn khi bấm nút power máy ko tắt còn khi ấn và giữ 1 lúc máy mới tắt

bác thử như e hd bên trên xem, ko hay ko dc thì e cũng chịu vì e xài laptop :D

ttlinhha

Well-Known Member

Hôm này em đã thử tay Xbox 360 ngon rồi, cầm tay này công nhận sướng :D

ttlinhha

Well-Known Member

Bác Cường đi ngang qua build giúp em cái case chuyên nghe nhạc vào trong cái vỏ case bên dưới với. Giá tiết kiệm nhất có thể nhé, chip có thể dùng Atom cho tiết kiệm điện (hoặc chip nào đó theo bác tiết kiệm và ngon trong tầm tiền thì bác tư vấn cho em). Những thứ đã có để tận dụng:
1. Vở case (cái này bên bác ko có thì em sẽ tự mua theo link bên dưới)
2. HDD 500Gb
3. Card sound HT Omega Claro và Creative sourd Blaster 5.1
4. VGA GT210
5. Nếu có thể dùng đc nguồn CM Thunder 450W đc thì dùng ko thì ưu tiên dùng nguồn tiết kiệm điện kiểu laptop ấy ah

http://thienthai.vn/shop/products/Vỏ-HTPC-nhôm-phay-toàn-bộ-có-màn-hình-LCD.html

sircuong1303

Well-Known Member

Bác Cường đi ngang qua build giúp em cái case chuyên nghe nhạc vào trong cái vỏ case bên dưới với. Giá tiết kiệm nhất có thể nhé, chip có thể dùng Atom cho tiết kiệm điện (hoặc chip nào đó theo bác tiết kiệm và ngon trong tầm tiền thì bác tư vấn cho em). Những thứ đã có để tận dụng:
1. Vở case (cái này bên bác ko có thì em sẽ tự mua theo link bên dưới)
2. HDD 500Gb
3. Card sound HT Omega Claro và Creative sourd Blaster 5.1
4. VGA GT210
5. Nếu có thể dùng đc nguồn CM Thunder 450W đc thì dùng ko thì ưu tiên dùng nguồn tiết kiệm điện kiểu laptop ấy ah

Vỏ HTPC nhôm phay toàn bộ có màn hình LCD - Thiên Thái Online Shop

bên e chỉ có vỏ CoolerMaster HTPC 361, ko có vỏ nhôm đâu. Mà vỏ nhôm trong link của bác chỉ lắp dc main Mini-iTX, mà main này lại ko lắp dc 2 card sound trên của bác vì main Mini-iTX chỉ có 1 khe PCI-EX, ko có khe PCI nào cả.

ttlinhha

Well-Known Member

Hnay bác Cường nghỉ ah? em chạy sang định lấy thêm con SSD, em dùng gần hết con 120Gb nên phải chuyển phần mềm với game sang ổ riêng thôi. Với lại main Giga P75 của e cắm hết cổng SATA rồi thì làm thế nhể?

Bên trên