Băn khoăn về nguồn 450W cho htpc

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: Băn khoăn về nguồn 450W cho htpc

con case HP của em lắp hết các dây cắm với khe cắm thừa rồi : VGA ati HIS 5670 , sound card creative 1040 , quạt 8cm mát case ( công nhận có con quạt này case em ít bụi hẳn ) , cáp esata với nguồn gắn ổ cứng ngoài . hết luôn chả dư tí nào. nhưng em dùng HDMI lên tivi thỉnh thoảng bị mất hình 1s , nhưng lúc đấy là nhà cũng dùng nhiều thứ , em ko biết là do nguồn PC yếu hay do điện vào nhà em nó yếu, em ko dùng ổn áp gì cả. ( case HP em mua 5 năm rồi, nâng cấp CPU với ram lên e8400, ram 4g, main của máy là g31 thì phải )
thế con thunder450 của bác là như nào vậy ?
Em mạnh dạn hỏi gia cát dự về bộ của bác như sau:
System Type: 1 physical CPU
Motherboard: High End - Desktop
CPU Socket: Socket LGA 775
CPU: Intel Core 2 Duo E8400 3000 MHz Wolfdale
CPU Utilization (TDP): 85% TDP
RAM: 4 Sticks DDR2 SDRAM
Video Card 1: AMD Radeon HD 5670
Regular SATA: 2 HDDs
DVD-RW/DVD+RW Drive: 1 Drive
Additional PCI Card (avg): 2 Cards
Keyboard and mouse: Yes

Recommended Wattage: 315 Watts
Cụ thể hơn thì bác vào trang Cooler Master Power Supply Calculator - Standard để tính công suất. Nếu Recommended Wattage </= 350W thì bác có thể yên tâm dùng con Thunder 450W của em, nếu nó lớn hơn thì bác phải kiếm nguồn tầm 500 - 550. Cái tốn điện nhất là VGA, con thunder 450W của em mua ở HNC mới đc 3,4 tháng j đấy (còn BH hơn 2,5 năm) để lại bác 500k là đẹp rồi. Hoặc lựa chọn khác nữa là bác mua loại xách tay BH 1 tháng như thế này thì rẻ hơn mà đc nguồn ngon HCM Mới về 40 cái nguồn Kuroutoshikou, new 100%, FULLBOX. Modular, A-PFC... - vozForums

khanhkun84

Active Member

Em mạnh dạn hỏi gia cát dự về bộ của bác như sau:
Motherboard: High End - Desktop
Regular SATA: 2 HDDs
Additional PCI Card (avg): 2 Cards

Recommended Wattage: 315 Watts
Cụ thể hơn thì bác vào trang Cooler Master Power Supply Calculator - Standard để tính công suất. Nếu Recommended Wattage </= 350W thì bác có thể yên tâm dùng con Thunder 450W của em, nếu nó lớn hơn thì bác phải kiếm nguồn tầm 500 - 550. Cái tốn điện nhất là VGA, con thunder 450W của em mua ở HNC mới đc 3,4 tháng j đấy (còn BH hơn 2,5 năm) để lại bác 500k là đẹp rồi. Hoặc lựa chọn khác nữa là bác mua loại xách tay BH 1 tháng như thế này thì rẻ hơn mà đc nguồn ngon HCM Mới về 40 cái nguồn Kuroutoshikou, new 100%, FULLBOX. Modular, A-PFC... - vozForums

bộ của em đúng như bác nói đấy, em tính trên trang kia nó ghi là 341w , nhưng em chả biết cái nguồn của em nó là bao nhiêu nữa. mai em mở ra xem thế nào đã. 500k giờ em cũng chưa có thôi thì cứ hóng đã vậy.

ttlinhha

Well-Known Member

bộ của em đúng như bác nói đấy, em tính trên trang kia nó ghi là 341w , nhưng em chả biết cái nguồn của em nó là bao nhiêu nữa. mai em mở ra xem thế nào đã. 500k giờ em cũng chưa có thôi thì cứ hóng đã vậy.

Bác có thiết bị cắm ngoài vật lý hay sao mà lên nhiều thế? Chú ý là bộ của bác cứ để reguler destop là đc rồi, em ghi hi end cho thoải mái thôi

khanhkun84

Active Member

Bác có thiết bị cắm ngoài vật lý hay sao mà lên nhiều thế? Chú ý là bộ của bác cứ để reguler destop là đc rồi, em ghi hi end cho thoải mái thôi

em để reguler desksop mà bác, em cắm thêm con hdd 3.5 usb 1.5tb + với 2 cái tay PS2 để đá Pes13 nữa bác ợ.
VGA thì lên tivi qua HDMI , bình thường thì DVI ra monitor HP
SOUnd thì lên dàn sony qua optical , em cũng chả biết thế nào mà nó lên tận 341w như thế. chắc con nguồn đồng bộ HP lởm này của em ko tải nổi rồi. thôi thì có tiền thì lên sau vậy hic hic.
nhìn bộ của bác ngon quá, bác có chơi thêm bộ bàn phím chuột ko dây ko?

ttlinhha

Well-Known Member

em để reguler desksop mà bác, em cắm thêm con hdd 3.5 usb 1.5tb + với 2 cái tay PS2 để đá Pes13 nữa bác ợ.
VGA thì lên tivi qua HDMI , bình thường thì DVI ra monitor HP
SOUnd thì lên dàn sony qua optical , em cũng chả biết thế nào mà nó lên tận 341w như thế. chắc con nguồn đồng bộ HP lởm này của em ko tải nổi rồi. thôi thì có tiền thì lên sau vậy hic hic.
nhìn bộ của bác ngon quá, bác có chơi thêm bộ bàn phím chuột ko dây ko?
Hơi vô lý nhỉ? bác post cái cấu hình chấm điểm từ trang Cooler Master lên em xem nào. Bác vào phần print rồi coppy vào

ttlinhha

Well-Known Member

đây bác , em mới xem lại đây, bác xem em có nhầm gì ko?
Tải file - tinh_cong_suat.png

Attention: A single Dual or Quad CORE CPU is still 1 physical CPU! => Chú ý: chíp lõi kép hoặc lõi tứ vẫn là 1 CPU vật lý!
Bác bị nhầm lẫn ở con chíp đấy cho nên nó lên đến 400W. Bác xem lại nhé
Của bác đây
Motherboard: Regular - Desktop
Regular SATA: 1 HDD
Green SATA: 1 HDD
PCI-e x1 Card: 1 Card
PCI-e x16 Card: 1 Card

Recommended Wattage: 354 Watts

Bác chú ý nữa là 2 cái cổng PCI x1 và PCI x16 là không phải VGA đâu nhé (VGA đã tính ở trên rồi) ko biết 2 cổng này bác cắm cái gì?

Chỉnh sửa lần cuối:

khanhkun84

Active Member

Attention: A single Dual or Quad CORE CPU is still 1 physical CPU! => Chú ý: chíp lõi kép hoặc lõi tứ vẫn là 1 CPU vật lý!
Bác bị nhầm lẫn ở con chíp đấy cho nên nó lên đến 400W. Bác xem lại nhé
Của bác đây
Motherboard: Regular - Desktop
Regular SATA: 1 HDD
Green SATA: 1 HDD
PCI-e x1 Card: 1 Card
PCI-e x16 Card: 1 Card

Recommended Wattage: 354 Watts

Bác chú ý nữa là 2 cái cổng PCI x1 và PCI x16 là không phải VGA đâu nhé (VGA đã tính ở trên rồi) ko biết 2 cổng này bác cắm cái gì?

Tải file - moi_nhat.png
đây bác. em đã chỉnh lại là 1 nhân vật lý
phần Pci x1 em đã bỏ vì nếu tính VGA ở bên rồi thì thôi
còn Pci x16 là em cắm thêm sound cạc creative nữa.
bác xem chuẩn chưa?

ttlinhha

Well-Known Member

Tải file - moi_nhat.png
đây bác. em đã chỉnh lại là 1 nhân vật lý
phần Pci x1 em đã bỏ vì nếu tính VGA ở bên rồi thì thôi
còn Pci x16 là em cắm thêm sound cạc creative nữa.
bác xem chuẩn chưa?
Chuẩn rồi đấy bác. Có 1 điều nữa là cái khe PCI x16 đấy nó tính là bác dùng nguồn cấp thêm, con sound card của bác em nghĩ nó dùng nguồn theo main thì cũng không dùng đến tối đa đâu. Ngoài ra khi CPU làm việc đến 80% thì mới hết công suất nên bộ của bác em nghĩ chỉ lên tối đa là 350W thôi. Tuy nhiên theo như các bác trong thớt này tư vẫn thì bác phải dùng bộ nguồn tối thiểu 450W để đảm bảo tối thiểu 350W công suất thực tùy theo loại PSU. Em vừa nhận đc nguồn 650W ship trong HCM ra thay vào bộ của em thấy khác hẳn, máy không bị treo khi chạy nhiều chương trình như trước nữa

thanhkeu

Active Member

Con CM Elite460 ko biết công suất thực của nó bao nhiêu bác nhỉ.

ttlinhha

Well-Known Member

Con CM Elite460 đầu ra là 460W, còn đầu vào từ điện lưới là 660W nếu hiệu suất đạt 70-75%.

Em nghĩ nó ko phải thế đâu, vì nếu như thế thì con Thunder 450 của em phải có đầu vào là 650 còn đầu ra là 450. Như thế thì bộ của em dùng con Thunder 450 là đủ rồi chớ. Tuy nhiên máy nó cứ bị giật với treo khi chạy game và xem phim cùng lúc. Em mới thay nguồn 650W thì hiện tượng trên hết hẳn (đấy là em chạy hẳn file test 4k và FM2013 cùng lúc).

thanhkeu

Active Member

Máy mình để Download qua đêm, sáng ra thấy treo đơ, không biết có phải do nguồn không.

ttlinhha

Well-Known Member

Máy mình để Download qua đêm, sáng ra thấy treo đơ, không biết có phải do nguồn không.
Em nghĩ như thế cũng không hẳn (trừ khi nguồn yếu quá) chứ bình thường như máy em trước đây chưa gặp phải trường hợp này. Máy treo do nguồn vì máy chạy quá công suất dẫn đến nóng máy. Em nghĩ khi download không thì làm gì đến nỗi. Bác cứ thử vài lần xem nếu mà như thế tiếp thì phải kiểm tra lại. Hoặc nhanh hơn thì bác cho chạy hết công suất xem sao (chơi game, xem file test 4k, download... đồng thời cùng lúc) Với lại bác chấm điểm công suất từ trang này http://www.coolermaster.outervision.com/index.jsp xem sao

sircuong1303

Well-Known Member

Em nghĩ nó ko phải thế đâu, vì nếu như thế thì con Thunder 450 của em phải có đầu vào là 650 còn đầu ra là 450. Như thế thì bộ của em dùng con Thunder 450 là đủ rồi chớ. Tuy nhiên máy nó cứ bị giật với treo khi chạy game và xem phim cùng lúc. Em mới thay nguồn 650W thì hiện tượng trên hết hẳn (đấy là em chạy hẳn file test 4k và FM2013 cùng lúc).

đấy là do nhà sản xuất nguồn công bố, còn về các hãng nguồn thì mình ko kết CoolerMaster lắm vì thường những người có hiểu biết về nguồn sẽ chọn Seasonic, FSP, Corsair.... thay vì lấy CoolerMaster :D

ttlinhha

Well-Known Member

đấy là do nhà sản xuất nguồn công bố, còn về các hãng nguồn thì mình ko kết CoolerMaster lắm vì thường những người có hiểu biết về nguồn sẽ chọn Seasonic, FSP, Corsair.... thay vì lấy CoolerMaster :D
Bác luôn cho rằng mình là người hiểu biết nên ko chon CM vậy tại sau ở trên bác tư vấn cho người ta là "Con CM Elite460 đầu ra là 460W, còn đầu vào từ điện lưới là 660W nếu hiệu suất đạt 70-75%" trong khi theo phân cấp sản phẩm thì dòng Thunder cao cấp hơn dòng Elite? Thế con Thunder 450 đầu ra là 350 còn đầu vào là 450 ah? Em chỉ là người tiêu dùng bình thường không cần có hiểu biết kỹ thuật hay thương hiệu nào cả mà chỉ cần quan tâm đến công suất nó có đủ nuôi hay không (em tin chắc hầu hết người dùng đều quan tâm đến việc này thôi chứ ít ai để ý thông số kỹ thuật và cách tính chi ly cả).

sircuong1303

Well-Known Member

Bác luôn cho rằng mình là người hiểu biết nên ko chon CM vậy tại sau ở trên bác tư vấn cho người ta là "Con CM Elite460 đầu ra là 460W, còn đầu vào từ điện lưới là 660W nếu hiệu suất đạt 70-75%" trong khi theo phân cấp sản phẩm thì dòng Thunder cao cấp hơn dòng Elite? Thế con Thunder 450 đầu ra là 350 còn đầu vào là 450 ah? Em chỉ là người tiêu dùng bình thường không cần có hiểu biết kỹ thuật hay thương hiệu nào cả mà chỉ cần quan tâm đến công suất nó có đủ nuôi hay không (em tin chắc hầu hết người dùng đều quan tâm đến việc này thôi chứ ít ai để ý thông số kỹ thuật và cách tính chi ly cả).

con Thunder 450 có A.PFC nên hiệu suất nó cao hơn con Elite 460. Bác hỏi công suất thì mình nói công suất của từng thằng theo đúng những gì dc ghi trên nhãn, bác hỏi có đủ chạy với dàn của bác ko thì mình cũng căn cứ theo những gì ghi trên nhãn của nguồn mà bảo là đủ hoặc ko đủ, vậy có gì ko đúng. Cách tính công suất vào từ điện lưới là có công thức tính chứ mình ko bịa ra. Thực tế nó chạy ra sao thì bác là người dùng sẽ kiểm chứng rõ nhất, những gì mình nói ko kết luận CoolerMaster chạy tốt hay ko tốt, mà là cá nhận mình ko thích nguồn CoolerMaster.

sircuong1303

Well-Known Member

ở bên mình, bác cũng thấy đó, có những bộ máy ở showroom chạy gần như 12 tiếng 1 ngày, bên trong khi thì lắp nguồn Corsair, khi thì FSP, khi thì Seasonic.....và có cả Coolermaster nữa

ttlinhha

Well-Known Member

con Thunder 450 có A.PFC nên hiệu suất nó cao hơn con Elite 460. Bác hỏi công suất thì mình nói công suất của từng thằng theo đúng những gì dc ghi trên nhãn, bác hỏi có đủ chạy với dàn của bác ko thì mình cũng căn cứ theo những gì ghi trên nhãn của nguồn mà bảo là đủ hoặc ko đủ, vậy có gì ko đúng. Cách tính công suất vào từ điện lưới là có công thức tính chứ mình ko bịa ra. Thực tế nó chạy ra sao thì bác là người dùng sẽ kiểm chứng rõ nhất, những gì mình nói ko kết luận CoolerMaster chạy tốt hay ko tốt, mà là cá nhận mình ko thích nguồn CoolerMaster.
Bác nói là nguồn 450W đủ cho bộ của em nhưng thực tế có đủ đâu? Ý em ko hỏi nặng về chuyên môn tính công thức ntn, có bịa ra hay ko mà đơn giản là có đủ hay ko mà thôi. Tự mình tìm hiểu rồi thay thế lại hay, em thấy cách tính theo lý thuyết có vấn đề khi nó cho kết quả là đủ trong khi thực tế lại khong như vậy. Xin lỗi bác nếu có j ko phải nhưng chủ yếu là em muốn tìm hiểu nguyên nhân vấn đề để các anh em khác rút kinh nghiệm khôg mất tiền oan như em

sircuong1303

Well-Known Member

Bác nói là nguồn 450W đủ cho bộ của em nhưng thực tế có đủ đâu? Ý em ko hỏi nặng về chuyên môn tính công thức ntn, có bịa ra hay ko mà đơn giản là có đủ hay ko mà thôi. Tự mình tìm hiểu rồi thay thế lại hay, em thấy cách tính theo lý thuyết có vấn đề khi nó cho kết quả là đủ trong khi thực tế lại khong như vậy. Xin lỗi bác nếu có j ko phải nhưng chủ yếu là em muốn tìm hiểu nguyên nhân vấn đề để các anh em khác rút kinh nghiệm khôg mất tiền oan như em

có gì đâu, a e trao đổi với nhau thui mà, nếu cảm thấy hợp lý thì mua nguồn công suất dư dư ra cho cho thoải mái, VD như con 650W 80plus gold bác đang xài chẳng hạn :D

Bên trên