Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

dungtoandung

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Bác nào đã dùng SM6 với nguồn phát là HDP là DuneHD Base 3D hay Popcorn rồi cho em hỏi:
- Nghe Dac của HDP ( Dune, Popcorn) hay của SM6 hay hơn?
- Nếu có cả SM6 và Dune thì nối với nhau thế nào để tận dụng hết khả năng của cả 2 con?

angle

Active Member

Bác nào đã dùng SM6 với nguồn phát là HDP là DuneHD Base 3D hay Popcorn rồi cho em hỏi:
- Nghe Dac của HDP ( Dune, Popcorn) hay của SM6 hay hơn?
- Nếu có cả SM6 và Dune thì nối với nhau thế nào để tận dụng hết khả năng của cả 2 con?

- Tất nhiên DAC của SM6 hay hơn.
- Nếu có cả 2 thì bác kết nối DUNE vối SM6 bằng opotical.

dungtoandung

Well-Known Member

Hôm nay rảnh nghịch ngợm em nối Sm6>optical out>AvR bật file nhạc DTS chơi ầm ầm. Thử Cácfile .iso thì ko chạy.
Các bra có thấy tính năng filter có cho tiếng khác nhau không? Em thấy nói sm6 upscale mà không biết dùng thế nào nhỉ?

lmcuong4u

Active Member

Bác cocsku đang ghép M6 với Xeo ạ?

nmqhuy

Chất âm con này so với dac tích hợp của cd hk990 thì sao bác

Lại nói về SM6, em có mượn của một anh bạn về nghe cỡ một tháng. Chủ yếu là thứ bảy và chủ nhật vì lúc đó mới rảnh. Em ghép với Pre-Pow Rotel 1070 và B&W 705 để thay cho Marantz CD5004, lúc đầu nghe thì thấy nó có vẻ mượt hơn CD cỏ 5004 và đúng là thuận tiện hơn nhiều vì không phải thay CD. Sau khoảng 3 tuần thì em thấy nó chỉ khá hơn 5004 chút đỉnh về phần treble thôi(không chói như 5004), các giải khác thì same same cả. Em đã thử bằng cách cho phát cùng một bài(cân thời điểm phát trùng nhau) trên cả 5004/SM6 và switch lần lượt trên Pre 1070 thì gần như không thấy khác biệt. Lưu ý là em đã test 5004 cỏ với đầu CDTeac 10 của một ông bạn thì thấy khác "nhiều nhiều" đấy các bác(Teac âm đầy đặn, chi tiết hơn rất nhiều).
Qua đây chứng tỏ các DAC trên dưới 10 triệu thì chất âm cũng rất xoàng, chỉ hơn được cái tiện lợi về mặt sử dụng thôi.

Một sự so sánh rất thú vị. 5004 cỏ là ý bác nói đến đầu Marantz 5004 cd phải không ạ?

Ðề: Re: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Em amply của em cũng có balance input như của bác nên lúc đầu em xác định đổi DAC nhất định sẽ chọn em nào có cổng output balance cho thích hợp với amply.

Nhưng sau được bác Dũng Nam Phú cho nghe thử M51 (có cổng balance) so sánh với LM 502CA (không có balance) thì em đã quyết định chọn 502CA vì chất âm nó hay hơn Nad M51, có cả tube và bán dẫn để chơi các loại nhạc khác nhau mà giá thì thấp hơn M51.

Nhược điểm của LM 502CA là ít cổng kết nối hơn, thương hiệu ít người chơi, hàng TQ nên nếu nâng cấp mà cần đổi thì thanh khoản kém. Tuy nhiên em nó quá hay trong tầm tiền và em xác định để chơi lâu dài nên vẫn quyết định lấy.

Theo em có cổng balance là 1 lợi thế, nhưng chưa hẳn có cổng balance thì ăn được DAC khác chỉ có output RCA nên theo em bác cũng không nên đưa cổng balance là tiêu chí bắt buộc khi chọn DAC.

Em thì chưa dùng cổng balance bao giờ, amply của em cũng không có cổng balance nên có cũng như không

lmcuong4u

Active Member
Ðề: Re: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

lại upgrade firmware các bác nhá! Không biết có cái gì mới không?
Em vừa up lên firmware mới, thường xuyên tự khởi động lại.
Giờ chẳng biết làm cách nào quay về firmware cũ X_X

Toietmoi

Well-Known Member
Em đang định lấy con này nhưng nghe có bác chê là thiên sáng. Vậy bác nào đã trải nghiệm rồi thì cho em chút nhận xét ạ. So với cùng tầm tiền (khoảng 11 triệu) thì có con DAC nào ngon hơn không ạ?

Em xin cảm ơn!

cocsku

lại update firmware, không biết có gì hay ho không. Thiết bị này có vẻ nguội rồi nhỉ. Em đang định kiếm một chiếc HD player tốt, vừa xem phim vừa thay thế luôn chiếc SM6

thoachip

Active Member

Các bác cho mình hỏi chút, cái Dac của mình lúc trc khi chơi nhạc thì bảng điện tử nó hiện:

Fs= 96kHz, nhưng lúc chạy file nhạc qua foolbar thì nó lại hiện Fs= 44.1kHz

Thế có nghĩa là thế nào hả các bác ?

Thanks các bác.

thoachip

Active Member

giờ e có dàn 2 kênh , nghe qua đầu CD sony tầm 3,5tr , nếu chơi thêm cái SM6 này thì chất âm cải thiện được bao nhiêu % ạ ? e chưa dùng DAC rời bao giờ nên nhờ các cao thủ tư vấn hộ e vụ này nhé

Theo mình thì khó so với cái cdp sony của bác, cái sm6 nó chắc là 1 cái cdp của cam audio nhưng đc làm thành thiết bị đa chức năng vừa là giải mã, net player, đọc usb... Bác cắm với hd player, nghe qua laptop, usb nghe lossless thì đúng với chức năng của nó.

cocsku

Re: Ðề: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Theo mình thì khó so với cái cdp sony của bác, cái sm6 nó chắc là 1 cái cdp của cam audio nhưng đc làm thành thiết bị đa chức năng vừa là giải mã, net player, đọc usb... Bác cắm với hd player, nghe qua laptop, usb nghe lossless thì đúng với chức năng của nó.

Em dùng chức năng player của SM6 nhiều hơn. Cái Radio internet dùng cũng tạm được.

Bên trên