Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

camyni

Các bác tư vấn cho mình một chút, mình đang sử dụng một dàn như sau : HD player ( Himedia Q10 IV) amply Denon 3100W loa Jamo C97, bình thường vẫn nghe nhạc lossless phát từ HD player. Mình muốn hỏi có cần thiết phải sử dụng thêm Dac hay không? Có cải thiện được thêm về âm thanh hay không? Nếu phải mua thì mua Dac loại nào phù hợp với dàn này và vừa túi tiền:)

Ðề: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Nếu bạn nghe qua android box thì có thể search trên diễn đàn 1 số DAC có hổ trợ android. Thường dùng DAC để nghe qua CD hoặc loại hổ trợ USB cắm vào máy tính làm sound card nghe nhạc losses o

Toietmoi

Well-Known Member
Re: Ðề: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Nếu bạn nghe qua android box thì có thể search trên diễn đàn 1 số DAC có hổ trợ android. Thường dùng DAC để nghe qua CD hoặc loại hổ trợ USB cắm vào máy tính làm sound card nghe nhạc losses o

Nhà em tưởng nguồn phát CDP rồi thì cần gì DAC nữa hả bác? DAC chỉ dùng cho việc nghe lossless khi mà ampli không tích hợp DAC hoặc HDP hỗ trợ giải mã không tốt chứ nhỉ?!

TTViet

Active Member

Bản chất của SM6 là rất khác với những gì mọi người thường bàn luận, nó có ưu thế của một thiết bị audio digital 4in1 (transport, dac, radio và pre) với một thiết bị đa năng và giá thành như vậy, không thể kỳ vọng quá cao ở phần Dac được, nhưng chất lượng của Wolfson cũng rất OK (màu âm của Cambridge Audio)./.

cocsku

Lại update firmware các cụ nhá. Hãng chịu khó update phết. Thấy lần này giao diện có đổi khác. Tuy nhiên điểm bất tiện nhất là không chọn được bài trên smart phone nữa. Chắc là hãng quên không update phần mềm cho android rồi.

cocsku

Bác nào đã dùng tính năng DLNA của SM6 chưa? Em chưa biết dùng nó thế nào?

cocsku

Bác nào dùng android điều khiển thì tải Cambridge connect về xài nhé, ổn định hơn hẳn cái phần mềm stream magic.

dungtam25

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Nhà em tưởng nguồn phát CDP rồi thì cần gì DAC nữa hả bác? DAC chỉ dùng cho việc nghe lossless khi mà ampli không tích hợp DAC hoặc HDP hỗ trợ giải mã không tốt chứ nhỉ?!

DAC tích hợp trong amply,theo cảm nhận của em cũng chẳng ra gì!
Nghĩ như bác thì các con amply có cổng Optical,Coaxial in lên ngôi chăng?

cocsku

Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Trong các máy trước đây DAC thường tích hợp trong CDP. Vậy nên mua CDP có đầu vào digital làm DAC thì dễ hơn.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Bác chưa sài SM6 mà dám la cảm nhận nha! Sản phẩm tích hợp DAC là muốn hướng đến khách hàng tính tiện dụng dễ sài và tránh rờm rà...sự hay dỡ nằm ở giá tiền và phối ghép...tks

dungtam25

Well-Known Member

Bác chưa sài SM6 mà dám la cảm nhận nha! Sản phẩm tích hợp DAC là muốn hướng đến khách hàng tính tiện dụng dễ sài và tránh rờm rà...sự hay dỡ nằm ở giá tiền và phối ghép...tks

Bác lại chụp mũ em rồi..:D .
Em nói là DAC tích hợp Amply,đâu dám nói DAC có tích pre,bởi em chưa dùng qua.
Thí dụ con Denon 890 DG ... đời Tống mà em đã dùng qua thôi mờ..:((

do_long_khach

Well-Known Member

Bác mà ở hn em mời bác thử con DAC tích hợp amply của em (ko pgải amply tích hợp DAC)

thanhyk

Well-Known Member

Bác mà ở hn em mời bác thử con DAC tích hợp amply của em (ko pgải amply tích hợp DAC)

2 loại này khác nhau à. Chắc Dac tích hợp amply thì trị giá Dac mắc và công suất amply thường nhỏ và ngược lại, amply tích hợp Dac thì trị giá amply mắc, phải vậy ko.

Sledge

cho em hỏi giữa Dac cambridge vs DAC rotel thì cái nào nghe hay hơn vậy các bác ???

Sledge

Nếu e ko chọn 2 trong số đó kẻ cả Nad M51 mà e chọn Audiolab M-Dac.Đôi dòng góp ý với bác chủ!

chắc vậy tại e cũng nghe nhieu bác nói về M-DAC audiolab , mà e cũng cong nhận M-DAC nghe nó có vẻ hơn hẳn DAC khác !

Ðề: Re: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

SM6 là network player (streamer) kiêm cả DAC bác à.
- Có cổng Digital (Coaxial/Optical/USB Audio) IN làm DAC.
- Có Wired/Wireless để stream từ uPnP (DLNA)
- Có USB để cắm ổ cứng ngoài vào chơi nhạc được luôn

Em này được đánh giá là Product Of The Year 2012 (theo whathifi.com). Nhưng em chưa được nghe nên không biết chất âm hay dở thế nào... Có điều theo nhiều chiên dza thì dòng sản phẩm Cambridge có vẻ hơi thiên sáng và đôi lúc sáng quá nên chói luôn :)
-đúng vây cambridge nghe hơi sáng mà thiếu chi tiêt nưa ,e nghe cũng không thích lắm dể đi xem thử con audiolab qdac coi có ok ko chứ nghe trực tiết trán quá.

cocsku

Re: Ðề: Bàn luận Dac Cambridge Audio Stream Magic 6

Nếu e ko chọn 2 trong số đó kẻ cả Nad M51 mà e chọn Audiolab M-Dac.Đôi dòng góp ý với bác chủ!

Giá Mdac cũng cao hơn mấy con kia mà. Theo quy luật thì cái gì đắt chắc là tốt hơn.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Sao có nhiều nick khen Audiolab M-Dac quá ta....

Bên trên