Bàn luận về DAC

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Chà,

Một số file lossless vẫn bị kéo đuôi + vỡ tiếng xè xè rất khó chịu. Như vậy là lỗi nguồn kô tốt do rip và bình thường phải kô pák?

Em mua con này ở Trương Nghĩa các pák. Có gì em ra bắt đền ặc ặc ...

Bác bán quách cho em là xong

le_hung214

Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Chà,

Một số file lossless vẫn bị kéo đuôi + vỡ tiếng xè xè rất khó chịu. Như vậy là lỗi nguồn kô tốt do rip và bình thường phải kô pák?

Em mua con này ở Trương Nghĩa các pák. Có gì em ra bắt đền ặc ặc ...

Lossless ko phải cái nào cũng chuẩn nhé bác, ý em là có rất nhiều nguồn, cho nên ưu tiên lựa chọn tải từ các tay to, biết rõ chất lượng.
Cá nhân e lưu lossless chỉ 2 định dạng: wav khi rip từ CD và flac thôi.

Hai Scm

Active Member

Lossless ko phải cái nào cũng chuẩn nhé bác, ý em là có rất nhiều nguồn, cho nên ưu tiên lựa chọn tải từ các tay to, biết rõ chất lượng.
Cá nhân e lưu lossless chỉ 2 định dạng: wav khi rip từ CD và flac thôi.

Có cách nào kiểm tra file flac rip từ nguồn chuẩn không bác ?

le_hung214

cũng có vài tools kiểm tra, nhưng e cũng ko quan tâm lắm, thấy đĩa lạ down về nghe thử, không hợp hay chất lượng ko tốt thì xóa đi, ko giữ lại làm gì.

Hai Scm

Active Member
Em thấy phong trào chơi DAC dạo này đang lên cao, các bác nên tìm hiểu kỹ về tác dụng cũng như cách chơi và đặc biệt là ghép nó vào bộ của mình có hợp lý hay ko và nên ghép DAC ở tầm tiền nào cho phù hợp với tổng thể. Cùng con DAC đó khi ghép vào bộ của người ta rất ngon nhưng khi ghép vào bộ của mình lại rất dở >>> lãng phí. Trước khi đầu tư hãy xem lại bộ của mình cần nâng cấp j đã rồi hãy ra tay chứ đừng chơi theo kiểu phong trào, đó là cách chơi dở nhất và tốn kém nhất.

Chơi DAC em thấy còn lọ mọ hơn cả chơi ampli và loa ấy chứ... phải coi con CDP phối với ampli gì, loa gì, nhạc gì... phức tạp phết...

khanhtl1

Ðề: Bàn luận về DAC

Chà,

Em đã tìm nguồn nhạc lossless tốt để test con NAD M51, nói chung để nghe tốt một chín một mười so với CD phải cần có các yếu tố sau:

1. Nguồn nhạc lossless phải thật tốt, phải qua tuyển chọn.
2. Nguồn phát phải tốt: PC nhanh, bộ nhớ lớn, soundcard ngon lành cành đào, hoặc HD Player được trang bị phải xịn ...
3. Dây dẫn HDMI hoặc USB xịn. Dây TQ nghe như ... xhịt

Riêng chất âm của con NAD thì em cho là dải trên hơi bí bí một chút, em nghe Lệ Quyên đĩa xịn bằng Teac 25XS dải trên giọng trong vắt mà nghe lossless bằng NAD M51 thì không thoát được, giông giống ức chế dzậy đó (hay là tại nguồn em đang có rip chưa tới?). Nghe Quang Dũng, Hồng Ngọc hoặc Mr. Đàm ngọt ngào hơn thì đỡ 1 tý ...

ngdhieu

Well-Known Member

Chà,

Em đã tìm nguồn nhạc lossless tốt để test con NAD M51, nói chung để nghe tốt một chín một mười so với CD phải cần có các yếu tố sau:

2. Nguồn phát phải tốt: PC nhanh, bộ nhớ lớn, soundcard ngon lành cành đào, hoặc HD Player được trang bị phải xịn ...

Riêng chất âm của con NAD thì em cho là dải trên hơi bí bí một chút, em nghe Lệ Quyên đĩa xịn bằng Teac 25XS dải trên giọng trong vắt mà nghe lossless bằng NAD M51 thì không thoát được, giông giống ức chế dzậy đó (hay là tại nguồn em đang có rip chưa tới?). Nghe Quang Dũng, Hồng Ngọc hoặc Mr. Đàm ngọt ngào hơn thì đỡ 1 tý ...

Nếu dùng file Lossless đó nghe trên đầu TEAC 25XS (làm DAC) thì chất lượng thế nào?

Bin-K

Well-Known Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Hàng mới bác cứ hạy cho nó burn in đi đã

Nhiều bác chơi mà ko biết cách chơi nên hay có những kết luận rất vội vã. Cọng dây tín hiện Coaxial em mua nó còn có hướng dẫn là burn-in 24 tiếng mới chuẩn được huống chi cái DAC nó có cả một đống phụ tùng mà cắm vào một cái rồi kết luận ngay là em này thế này em kia thế kia (lại còn ko test trên cùng thiết bị nữa) thì em bó tay luôn.

trước khi mua DAC, các bác nên down cái CD về tần số mà test trước cái lỗ tai coi nó co cảm được tần số bao nhiêu đã.

rồi test xem cái loa mình nó có đầy đủ treble, trung, bass không rồi hãy tính.

sau đó phải test ít nhất là 2 cái amply xem có cảm nhận được sự thay đổi âm thanh không đã.

sau khi làm các bước trên mà vẫn còn ham muốn thay đổi chất âm thì nên thay đổi CD hoặc DAC.

Nhiều khi nhìn thấy nó hay nhưng chưa chắc nghe hay hoặc ngược lại.

kính.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Chà,

Bác phát nhạc lossless bằng phần mềm nào thế ?

khanhtl1

Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Bác phát nhạc lossless bằng phần mềm nào thế ?

Chà,

Foobar2000 pák ạ. Theo em chơi lossless công phu hơn chơi CD. Ngay cả cái máy tính của em soundcard tích hợp nghe khác, đem qua 1 máy tính desktop có soundcard xịn nghe khác. Thay cọng dây USB bằng sợi HDMI lại cải thiện chút đỉnh. Thậm chí thay 1 sợi HDMI xịn cũng nâng cấp được chất lượng âm thanh.

Em không lấy DAC của con Teac 25XS được vì máy laptop em không có cổng optical và coaxial out ... Nhưng gợi ý của pák le_hung214 là 1 ý hay để em tìm cách ...

Tóm lại, em phải đầu tư thêm 1 con PC và dây dợ ngon lành nữa thì mới tận dụng hết khả năng của con NAD M51.

datbq

Member
DAC của đầu Teac 25XS cũng ngon sao bác không dùng nhỉ? bác play từ HDP là ngon mà

Hai Scm

Active Member

Chà,

Foobar2000 pák ạ. Theo em chơi lossless công phu hơn chơi CD. Ngay cả cái máy tính của em soundcard tích hợp nghe khác, đem qua 1 máy tính desktop có soundcard xịn nghe khác. Thay cọng dây USB bằng sợi HDMI lại cải thiện chút đỉnh. Thậm chí thay 1 sợi HDMI xịn cũng nâng cấp được chất lượng âm thanh.

Em không lấy DAC của con Teac 25XS được vì máy laptop em không có cổng optical và coaxial out ... Nhưng gợi ý của pák le_hung214 là 1 ý hay để em tìm cách ...

Tóm lại, em phải đầu tư thêm 1 con PC và dây dợ ngon lành nữa thì mới tận dụng hết khả năng của con NAD M51.

Con Teac 25XS giá khủng quá bác ạ...

Bên trên