Bàn luận về DAC

HTFan

Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Em cũng dùng Dune, nhưng trong phần sound setting nó cho mình chỉnh volumn fixed luôn luôn bằng 0db và ko tăng giảm dc. Em nghĩ option này thì Dune không can thiệp vào file nhạc. Em đi nghe thử nhiều DAC tầm dưới 10tr rồi, ko em nào trội hơn Dune cả nên em vẫn nghe qua Dune và để dành lúa đầu tư 1 lần cho xứng đáng luôn.

Em cũng đã xài qua con DAC M1 của Musical Fidelity và phát file lossless bằng Dune Prime 3.0, kết quả mở 1 bài nhạc bật qua lại giữa có DAC và không DAC thì không tài nào phân biệt được.

Ai có ý kiến gì khác tư vấn cho em mở rộng tầm nghe với ạ.

hidro

Member

Em cũng đã xài qua con DAC M1 của Musical Fidelity và phát file lossless bằng Dune Prime 3.0, kết quả mở 1 bài nhạc bật qua lại giữa có DAC và không DAC thì không tài nào phân biệt được.

Em nghĩ bác phải xem lại file lossless của bác rồi

dungtoandung

Well-Known Member

Em đang dùng HDP ( Slim S1) phát nhạc lossless, nếu mua thêm DAC thì chỉ cần cắm đường quang ra của Slim s1 sang DAC là được hay phải chỉnh cái gì ở trong HDP ( Slim S1) ??:)]

do_long_khach

Well-Known Member

Bác có chắc không ạ? Vì em thấy bản thân HDP nó chỉ có chức năng transport thôi mà, nếu giả sử nó passthrough thì HDP nào chẳng giống nhau (tối về em sẽ check thử xem nó có passthrough qua optical không, hdmi thì chắc chắn là có rồi) còn DAC nó làm chức năng xử lý Digital --> Analog mà.

Chắc chứ sao ko vì tôi thử mãi rồi. Bác muốn chắc thì thử là biết ngay. Chịu khó kiếm hàng quen có đủ hàng và đủ hiếu khách để test. Ko như tôi, phải xuống tiền để có kinh nghiệm này. Transport nó cũng có ba bảy đường. Mà thậm chí cùng 1 HDP nhưng firmware khác (nhất là trong trường hợp dùng firmware của hãng khác) nó cũng khác đáng kể.

hidro

Member

Chắc chứ sao ko vì tôi thử mãi rồi. Bác muốn chắc thì thử là biết ngay. Chịu khó kiếm hàng quen có đủ hàng và đủ hiếu khách để test. Ko như tôi, phải xuống tiền để có kinh nghiệm này. Transport nó cũng có ba bảy đường. Mà thậm chí cùng 1 HDP nhưng firmware khác (nhất là trong trường hợp dùng firmware của hãng khác) nó cũng khác đáng kể.

Vậy là em cũng biết thêm 1 kinh nghiệm, tại trước h em vẫn nghĩ đã là phần transport đọc file thì nó đều giống nhau. Tks bác.

trangchodom

Well-Known Member

Em bổ sung tí, hồi trước có hdp xài chip sigma bị hư sau đó mua con hdp chip realtek nghe dở hơn rất nhiều. Đây là trãi nghiệm thực tế.

taixin

Active Member

nhờ anh em tư vấn chút nhé đang lăn tăn mấy con dac này nhức đầu quá ra trương nghĩa thì phối ghép không tài nào nghe được nghe có 1 bài khó nhận biết quá
bộ dàn của mình
loa klipsch rf7 ii ,,, amply marantz 14sa ,,, lựa chọn 1 vài em dac mong các bác tư vấn vói nhé
Q-DAC
DAC Magic
MF M1DAC
MH 25.3
và em này không thấy mấy bác nhắc tới
moon 100d

trangchodom

Well-Known Member

bộ giàn của bác theo em nghĩ ampli không hợp lắm. Với đẳng cấp của loa và sự phù hợp, em đề cử Musical Fidelity Tri-Vista 21 DAC (hàng 2nd tầm 23tr - 25tr)

taixin

Active Member

bộ giàn của bác theo em nghĩ ampli không hợp lắm. Với đẳng cấp của loa và sự phù hợp, em đề cử Musical Fidelity Tri-Vista 21 DAC (hàng 2nd tầm 23tr - 25tr)

em này em kiếm được rùi mà chup hụt bác ơi ,,, 21 chai ,,, nhưng con dac này người bán nói nó thiên sáng giống như con dac magic đó bác ,,, hôm rài lăn tăn quá ,,, amply em mới mua chưa nghe giờ lại bán ah
em cũng nghe thử amply đèn rùi cayin 88t ,,,
marantz klite
nad 375
trương nghĩa vì thời gian nghe 1 bài ít quá nên cũng chưa hết chất âm của từng em nữa

tuanvhv

Member

Bác nghe hoa tấu hoặc nhạc nước ngoài mới thấy khác, nhạc việt thì bác không biệt được đâu.

iSmart

Bác nghe hoa tấu hoặc nhạc nước ngoài mới thấy khác, nhạc việt thì bác không biệt được đâu.

Em công nhận là nhạc Tây hoặc nhạc 24bits thì ggiữa DAC và đầu Dune phân biệt rất rõ, DAC hay hơn

trangchodom

Well-Known Member

em này em kiếm được rùi mà chup hụt bác ơi ,,, 21 chai ,,, nhưng con dac này người bán nói nó thiên sáng giống như con dac magic đó bác ,,, hôm rài lăn tăn quá ,,, amply em mới mua chưa nghe giờ lại bán ah
em cũng nghe thử amply đèn rùi cayin 88t ,,,
marantz klite
nad 375
trương nghĩa vì thời gian nghe 1 bài ít quá nên cũng chưa hết chất âm của từng em nữa
dac magic không thể so sánh với Musical Fidelity Tri-Vista 21 DAC về mọi mặt. Với lại bác có thể dùng dây tín hiệu làm bớt sáng lại được, quan trọng là độ tách bạch, chi tiết và độ động của nó thể hiện. Cho hỏi, nhà bác ở đâu vậy?

taixin

Active Member

dac magic không thể so sánh với Musical Fidelity Tri-Vista 21 DAC về mọi mặt. Với lại bác có thể dùng dây tín hiệu làm bớt sáng lại được, quan trọng là độ tách bạch, chi tiết và độ động của nó thể hiện. Cho hỏi, nhà bác ở đâu vậy?

kaka mình ở q4 bác rảnh ghé chơi giao lưu mình còn nhiều điều chưa biết

taixin

Active Member

Xa quá, em lại ở tân phú. Có dịp đi quận 4 ghé bác giao lưu.

ok 0909094904 lưu số nha qua đó gọi vào quán làm vài chai ken với mấy dĩa ốc kaka ,,, dac moon 100d bác có nghe thử chưa cho mình biết chất âm đi thấy ít người xài quá mình lục tung diễn đàn thấy có 1 người ah

kusanagi

Bác có chắc không ạ? Vì em thấy bản thân HDP nó chỉ có chức năng transport thôi mà, nếu giả sử nó passthrough thì HDP nào chẳng giống nhau (tối về em sẽ check thử xem nó có passthrough qua optical không, hdmi thì chắc chắn là có rồi) còn DAC nó làm chức năng xử lý Digital --> Analog mà.
Hồi đầu em cũng nghĩ như bác. Em lấy tín hiệu optical từ laptop, trên mainboard và từ con soundcard Onkyo SE200 ( con này sạch hơn xíu ko đáng kể ) không thấy nhiều khác biệt. Nhưng sau em nghe trên ipod thôi dùng dock Onkyo ND-S1 cũng xuất ditital qua cùng con DAC thấy âm thanh mượt mà, thoáng đãng hơn hẳn. Từ đó em cũng thay đổi quan điểm là thiết bị transport con nào cũng như nhau

Em xin tán phét 1 chút cho xôm. DAC khủng giá cả phải chăng em thấy có bọn Audio-gd, review đánh giá cao nhưng ở VN có vẻ ko được chuộng mấy. Các bác đánh giá lòng mề mấy con này thử
http://www.audio-gd.com/Master/Master-7/M7EN.htm
http://www.audio-gd.com/Pro/dac/NFB7.32/NFB7.32EN.htm
Hồi trước em thấy báo nào VN review con MF M1DAC nhưng lại dùng hình bộ lòng của DAC Audio-GD :D

trangchodom

Well-Known Member

ok 0909094904 lưu số nha qua đó gọi vào quán làm vài chai ken với mấy dĩa ốc kaka ,,, dac moon 100d bác có nghe thử chưa cho mình biết chất âm đi thấy ít người xài quá mình lục tung diễn đàn thấy có 1 người ah
ok em sẽ lưu số đt, moon 100d em chưa nghe qua nhưng thấy một số nhận xét của người chơi không thích nó. Bác đọc trong đây
"http://www.audioenz.co.nz/archive/index.php/t-13422.html?".

taixin

Active Member

ok em sẽ lưu số đt, moon 100d em chưa nghe qua nhưng thấy một số nhận xét của người chơi không thích nó. Bác đọc trong đây
"http://www.audioenz.co.nz/archive/index.php/t-13422.html?".

theo bạn làm con dac 25.3 thay đèn ok không hay cố làm trista ,,, em này kiếm khó quá hình như vừa đèn vừa bán dẫn

trangchodom

Well-Known Member

theo bạn làm con dac 25.3 thay đèn ok không hay cố làm trista ,,, em này kiếm khó quá hình như vừa đèn vừa bán dẫn
Dòng Tri-Vista 21 là series sản phẩm cao cấp của hãng MF với thiết kế hybrid, nó là sự kết hợp giữa đèn và bán dẫn,thiết kế kỹ lưỡng gồm 4 tăng phô nguồn cho từng phần mạch. Phần output âm, sử dụng 4 bóng 5703 của hãng Raytheon, phần tụ nguồn gồm 10 tụ Elna. Chất âm đầy đặn, ngọt ngào nhưng vẫn giữ được độ chi tiết và tự nhiên của âm nhạc. Music Hall 25.3 không so sánh nổi. Cho hỏi bác đang dùng thiết bị nào để phát nguồn nhạc?

Bên trên