Bàn luận về DAC

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Chính xác bác ạ. E đang dùng cả 3 thứ laptop,hdp,cdp thì cdp cho ra âm thanh hay nhất ạ

Bác cứ phát hiện ra châu Mỹ. Dĩ nhiên đầu CD làm cơ phải tốt nhất, bởi nó được sản xuất ra để làm việc đó. Nhưng nghe bằng đầu CD thì lại phải ghi đĩa, lưu trữ đĩa. Như tôi có độ 1000 album lossless, ghi ra chừng đó và quản lý, tìm kiếm quá mệt mỏi. Thôi cứ dùng PC hoặc HDP cho lành.

Lúc trước khi mua DAC, e cũng nghĩ sẽ đỡ phải in đĩa. Lúc có rồi thì vẫn thích làm đĩa vì nó cho âm thanh hay hơn và cũng đỡ phải bận tâm, đút cái đĩa vào rồi yên tâm vừa nghe vừa làm việc khác. Với lại đĩa tiếng Anh thì e chọn đĩa thật hay mới làm, đĩa tiếng Việt cũng vậy và hay làm đĩa tự mình chọn bài nên số lượng cũng chỉ khoảng 100 cái. Đầu hd chỉ dùng khi chưa có thời gian làm đĩa .

kusanagi

Em thì nghĩ khác là chẳng thằng nào hơn thằng nào cả. Các bác xài CDP có thiết kế tốt hơn thì hiển nhiên nó phải hay hơn. Ngược lại DAC thiết kế ngõ USB hoặc chơi qua thiết bị transport ngon thì nó chả thể thua kém. Chơi qua pc/laptop thì có ưu điểm là dễ quản lý và tìm nguồn nhạc

do_long_khach

Well-Known Member

ko hiểu ý bác? đang so sánh hdp, pc và cdp thằng nào làm cơ hay hơn cơ mà

kusanagi

Ý em nói là thằng nào thiết kế tốt hơn thì nó sẽ hay hơn, chứ so khơi khơi pc, cdp .v.v... thì nó ko có cơ sở gì hết. Em VD bác dùng PC làm cơ thông qua 1 transport tốt hay soundcard ( lynx, m2tech.v.v...) => DAC thì ko thể kém 1 con CDP ngon

Chỉnh sửa lần cuối:

Đúng ạ. E cũng bị các cụ hiểu nhầm. Do mấy bác hỏi thằng nào nghe hay nhất nên mình nói là cdp thôi. Thế mà các bác lao vào chém quá hehe
Cái toppic này sẽ ko có điểm dừng quá

matrox

Well-Known Member

Trước khi xuống tay mua Q-DAC, hình như bác hoanle đã nghe qua DAC Magic+, MF M1DAC và MH 25.2; bác có thể chia sẻ so sánh giữa các em này ko? Thanks bác :)

Trước khi xuống tay mua Q-DAC, hình như bác hoanle đã nghe qua DAC Magic+, MF M1DAC và MH 25.2; bác có thể chia sẻ so sánh giữa các em này ko? Thanks bác :)[/QUOTE

Cũng đã khá nhiều bác nói em cho 1 vài cảm nhận sau khi dùng Q-DAC . Một số bác cũng đã gỏi hỏi em rồi. Time vừa qua cũng khá bận nên em cũng ko có time để chia se trên đây cho ae em đc . Một phần cũng vì hơi ngại vì cảm nhận chỉ mang cá nhân. Nhân tiện bác hỏi thì em cũng chia sẻ lên đây cho ae nào đang có ý định mua em nó. Trong 4 cái DAC bác nói thì chỉ có cái DAC magic em chưa đc nghe còn lại e đã nghe thử hết rồi
- Ý định đầu tiên của em là sẽ mua music hall 25.3 vì 1 số ae đã nghe va chia sẻ đánh giá đều tốt , thứ 2 là nó chạy đèn điều mà em ấn tượng nhất ở em nó. Nhưng khi nghe trực tiếp thì em lai hơi thất vọng . Em nhờ mấy a kĩ thuật cho ghép giống như bộ dàn ở nhà ( klipsh Rf 82ii + tube cayin a55t) và nghe qua từ cdp và laptop . Tiếng qua cdp nghe hay hơn và khác khá nhiều khi nghe qua laptop ,cái này nghe sẽ cảm nhận khá rõ. Nhưng nói chung âm thanh của DAC này ko đc chi tiết , độ động cảm giác như thiếu nhiều. Nó làm e hơi hụt hẫng
- E lại nhờ ae kĩ thuật cho ráp thử với DAC M1 vẫn công thức ( klipsh Rf 82ii + tube cayin a55t) . Tiếng có cải thiện hơn , M1 cho âm thanh dày hơn và ấm hơn. Nhưng nghe có vẻ vẫn thấy thiếu 1 chút gì đó mà em vẫn chưa có cảm tình
- E đành phải lặn lội qua Trương Lê xem sao .Bước vào cửa tiệm thì đã thấy mấy ae nhân viên đang nghe Q-DAC hót .Mà thấy họ dùng ipod để nghe qua Q-DAC mà thấy hay quá. Ấn tượng đầu tiên là ngoại hình em nó khá bắt mắt với màu trắng nhôm khá mướt , đèn led hiển thị thông tin rất đẹp. Em sướng quá nhờ mấy a cho nghe thử qua cdp vài bài xong rồi lại nghe thử qua laptop cũng mấy bài như vậy. Quả thật rất bất ngờ , âm thanh qua cdp va laptop không khác nhau quá nhiều các bác ạ. Tiếng Q-DAC nghe dày hơn độ động nghe rõ hơn và bass nghe ấm hơn 2 e DAC kia rất nhiều. Em đã quyết định xuống tiền và rước em nó về dinh luôn ạ
Gửi các bác 1 vài chia sẻ cá nhân. Và 1 vài tấm hình để ae tham khảo

e thử DAC music hall 25.3
20130704_185908

DAC M1
20130704_191001

Q-DAC
20130704_193004

20130704_193252

Và cuối cùng ghép với bộ dàn cùi nhà em
20130707_100544

20130707_123950

Chỉnh sửa lần cuối:

trangchodom

Well-Known Member

music hall 25.3 nguyên gốc thì không hay, nhưng mod lại opam 627 và thay bòng đèn thì chất âm của nó khá quyến rũ. Còn một cái nữa, muốn một thiết bị đèn chơi hay thì phải mất từ 15-20' cho bòng đèn nóng lên lúc đó chất âm mới hay được.

music hall 25.3 nguyên gốc thì không hay, nhưng mod lại opam 627 và thay bòng đèn thì chất âm của nó khá quyến rũ. Còn một cái nữa, muốn một thiết bị đèn chơi hay thì phải mất từ 15-20' cho bòng đèn nóng lên lúc đó chất âm mới hay được.

Đúng rồi bác ạ. Chơi đèn nó là như vậy, nhưng e cũng ngồi nghe nó hót cũng trên 20p mà ko cải thiện đc nhiều bác ạ

tuanvhv

Member

Trước khi xuống tay mua Q-DAC, hình như bác hoanle đã nghe qua DAC Magic+, MF M1DAC và MH 25.2; bác có thể chia sẻ so sánh giữa các em này ko? Thanks bác :)[/QUOTE

Cũng đã khá nhiều bác nói em cho 1 vài cảm nhận sau khi dùng Q-DAC . Một số bác cũng đã gỏi hỏi em rồi. Time vừa qua cũng khá bận nên em cũng ko có time để chia se trên đây cho ae em đc . Một phần cũng vì hơi ngại vì cảm nhận chỉ mang cá nhân. Nhân tiện bác hỏi thì em cũng chia sẻ lên đây cho ae nào đang có ý định mua em nó. Trong 4 cái DAC bác nói thì chỉ có cái DAC magic em chưa đc nghe còn lại e đã nghe thử hết rồi
- Ý định đầu tiên của em là sẽ mua music hall 25.3 vì 1 số ae đã nghe va chia sẻ đánh giá đều tốt , thứ 2 là nó chạy đèn điều mà em ấn tượng nhất ở em nó. Nhưng khi nghe trực tiếp thì em lai hơi thất vọng . Em nhờ mấy a kĩ thuật cho ghép giống như bộ dàn ở nhà ( klipsh Rf 82ii + tube cayin a55t) và nghe qua từ cdp và laptop . Tiếng qua cdp nghe hay hơn và khác khá nhiều khi nghe qua laptop ,cái này nghe sẽ cảm nhận khá rõ. Nhưng nói chung âm thanh của DAC này ko đc chi tiết , độ động cảm giác như thiếu nhiều. Nó làm e hơi hụt hẫng
- E lại nhờ ae kĩ thuật cho ráp thử với DAC M1 vẫn công thức ( klipsh Rf 82ii + tube cayin a55t) . Tiếng có cải thiện hơn , M1 cho âm thanh dày hơn và ấm hơn. Nhưng nghe có vẻ vẫn thấy thiếu 1 chút gì đó mà em vẫn chưa có cảm tình
- E đành phải lặn lội qua Trương Lê xem sao .Bước vào cửa tiệm thì đã thấy mấy ae nhân viên đang nghe Q-DAC hót .Mà thấy họ dùng ipod để nghe qua Q-DAC mà thấy hay quá. Ấn tượng đầu tiên là ngoại hình em nó khá bắt mắt với màu trắng nhôm khá mướt , đèn led hiển thị thông tin rất đẹp. Em sướng quá nhờ mấy a cho nghe thử qua cdp vài bài xong rồi lại nghe thử qua laptop cũng mấy bài như vậy. Quả thật rất bất ngờ , âm thanh qua cdp va laptop không khác nhau quá nhiều các bác ạ. Tiếng Q-DAC nghe dày hơn độ động nghe rõ hơn và bass nghe ấm hơn 2 e DAC kia rất nhiều. Em đã quyết định xuống tiền và rước em nó về dinh luôn ạ
Gửi các bác 1 vài chia sẻ cá nhân. Và 1 vài tấm hình để ae tham khảo

e thử DAC music hall 25.3
20130704_185908

DAC M1
20130704_191001

Q-DAC
20130704_193004

20130704_193252

Và cuối cùng ghép với bộ dàn cùi nhà em
20130707_100544

20130707_123950

Thanks bác cái Em đang định qua Sơn hà đổi con M1Dac sang MS hall 25.3, qua bài của bác giờ lại yên vị.

hidro

Member

Em đang dùng CDP, nay muốn đổi gió chút kiếm thêm 1 em DAC chơi HDP-->DAC-->Amp vừa để trải nghiệm vừa so sánh luôn với CDP. HDP của em là Tizzbird F20, có cổng optical. Nay em có thắc mắc nhờ các bác tư vấn.
- Trong tầm 5-7 triệu thì nên mua DAC nào các bác nhỉ, mới hay 2nd không thành vấn đề.
- Tizzbird F20 khi xuất qua cổng Optical đên DAC thì có passthrough không? hay có can thiệp vào file.
Nguồn nhạc thì em sẽ cố kiếm toàn file ISO cho nó được nguyên bản.
Tks các bác.

do_long_khach

Well-Known Member

Bác lo đổi Tizzbird sang Dune hay Popcorn đi đã. Tizzbird nghe lossless kể cả là qua DAC rồi tiếng vẫn chán lắm nếu so với 2 thằng kia. Còn chuyện can thiệp gì đó em nghĩ là có, như em dùng trên Dune và Egreat thì vẫn chỉnh được volume.

C_Pham

Well-Known Member

Xin các bác tư vấn

Em nghe nhạc đa thể loại (nhạc Nga, Hải ngoại, nhạc đỏ, pop, không lời). Nhờ các bác tư vấn giúp em DAC có USB input, balance output để ghép với MF M6i và Dyn x16 (em chỉ chơi lossless nguồn phát bằng PC, chứ không có CDP).

Hiện ở VN thấy có Nad M51 và Audiolab MDAC thì nên chọn em nào? Ngoài ra còn em nào trong tầm tiền này mà phù hợp với gu nghe nhạc và dàn của em không?

hidro

Member

Bác lo đổi Tizzbird sang Dune hay Popcorn đi đã. Tizzbird nghe lossless kể cả là qua DAC rồi tiếng vẫn chán lắm nếu so với 2 thằng kia. Còn chuyện can thiệp gì đó em nghĩ là có, như em dùng trên Dune và Egreat thì vẫn chỉnh được volume.

Bác có chắc không ạ? Vì em thấy bản thân HDP nó chỉ có chức năng transport thôi mà, nếu giả sử nó passthrough thì HDP nào chẳng giống nhau (tối về em sẽ check thử xem nó có passthrough qua optical không, hdmi thì chắc chắn là có rồi) còn DAC nó làm chức năng xử lý Digital --> Analog mà.

matrox

Well-Known Member

Em cũng dùng Dune, nhưng trong phần sound setting nó cho mình chỉnh volumn fixed luôn luôn bằng 0db và ko tăng giảm dc. Em nghĩ option này thì Dune không can thiệp vào file nhạc. Em đi nghe thử nhiều DAC tầm dưới 10tr rồi, ko em nào trội hơn Dune cả nên em vẫn nghe qua Dune và để dành lúa đầu tư 1 lần cho xứng đáng luôn.

hidro

Member

Các bác có vẻ khen Dune có bộ D/A hay quá nhỉ, tiện cho hỏi luôn là chip D/A của các dòng Dune là chip gì được không ạ? Em tìm gg mãi không được?

matrox

Well-Known Member

Không phải là hay nhưng tính theo giá trị nó mang lại thì rất tốt bác ạ, phần hình ảnh và âm thanh nó tốt hơn HDP dùng chip Realtek. Theo em biết thì DUNE dùng chip giải mã hình ảnh và âm thanh chung của Sigma Designs Media player solutions from Sigma Designs

pcmcom

Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Xin các bạn tư vấn giúp:
Mình xài Ampli Sansui 4000 (đời cũ), cặp loa Pioneer CS-99. Giờ mình muốn nghe nhạc (chủ yếu là nhạc vàng) bằng máy laptop, thì nên dùng DAC hay trang bị Sound Card rời cao cấp (không bàn đến Sound có sẵn của laptop).

Bên trên