Bàn luận về DAC

cubiboy90

Ðề: Bàn luận về DAC

em chưa xài headphone bao giờ nên không dám bình luận, bác có thể hỏi trực tiếp người bán. Suy nghĩ cá nhân em (có thể sai), dac nhỏ dùng cho headphone sẽ phải có tích hợp ampli công suất nhỏ trong đó, nên tín hiệu ra không dùng cho ampli được, ngoại trừ những dac có đầu ra dùng cho headphone và có cả đầu ra rca thì vẫn dùng cho ampli được.

Vâng , đấy chính là cái em muốn nói tới đấy ạ, các loại DAC portable thì ko thể xài cho amp dc rồi vì nó khá nhỏ --> ko đủ cho amp, nhưng 1 số DAC desktop chuyên cho headphone giá cao (khoảng 400-500$) khá "to" có tới 2 RCA nên em nghĩ có thể phối ghép kiểu này vừa chơi tốt cho amp, sau này nếu muốn có thể lấy riêng cái DAC ra cho xài headphone ... 1 công đôi chuyện :))

vnckien

Active Member
Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Tất nhiên so với cùng tầm tiền thì cái gì đơn giản hơn sẽ tốt hơn. Nhưng lưu ý với bạn, một con CD thật chất cũng tốn rất rất nhiều tiền. Có những con DAC tạo ra chất âm có thể ăn thua với những con CD có giá gấp vài lần. Bạn cũng nên lưu ý đến vấn đề tiện nghi. Tiện nghi là yếu tố giúp CD dần thắng thế trước LP cách đây 30 năm. Ngày nay CD đang đứng trước mối đe dọa nghiêm trọng tương tự từ phía nhạc số và các loại hình giải trí dựa trên máy tính và internet. Ở nhiều nước đã có dịch vụ nhe nhạc chất lượng cao (FLAC) qua internet, thuê bao hàng tháng bình thường như thuê bao điện thoại vậy. Ở VN bây giờ cũng có zing (ở mức chất lượng thấp hơn) được ưa chuộng. Các trang xem phim nghe nhạc xem phim online nhiều vô số. Bạn cũng có thể thấy tương lai thuộc về ai chứ? Tiến bộ về công nghệ sẽ khiến khoảng cách về chất lượng hẹp lại và dần biến mất, trong khi tiện nghi là thứ sẽ quyết định sự sống còn. Người ta sẵn sàng bỏ thêm tiền để có thêm chút tiện nghi. CD rồi sẽ lại chết như đĩa than, đó là điều chắc chắn. Rồi sẽ có một ngày người ta nhìn lại và coi những ông chơi CD là những người hoài cổ lẩm cẩm, cũng giống như người ta nhìn các ông chơi đĩa than bây giờ. Quá trình ấy đã và đang diễn ra rồi đấy bạn ạ.

Trước đây khoảng 3 năm, người ta dự đoán CD sẽ mau chết. Nhưng nay, giáo sư Shin-ichi Ohkoshi của Trường đại học Tokyo và các cộng sự vừa khám phá một loại vật liệu mới có thể sử dụng để chế tạo ra đĩa lưu trữ dữ liệu giá rẻ với dung lượng “khủng”: gấp 1.000 lần so với Bluray thì CD và DVD Bluray sẽ "hồi sinh" ngoạn mục.

Nguồn: dia moi co dung luong “khung”: gap 1.000 lan so voi Bluray

Lúc đó, cái đầu đọc nào đọc tốt loại đĩa này??

kusanagi

Cái trên là nguồn phát, thế còn nguồn ra(Điển hình là headphone) ?
Em vo web SVHouse - Loa.com.vn nha phan phoi tai nghe Sennheiser , chuot Logitech , chuot Steelseries , headphone amplifier Nuforce , Loa may tinh Ultralink Ufi Ucube , Loa may tinh Altec Lansing , Loa may tinh Edifier , SoundCard HT Omega Loa, b thấy DAC khá nhiều mà đa phần cho headphone ko, vậy mua 1 cái DAC mà nguồn ra chuyên cho Headphone có tốt cho amp lun ko ?
Vì theo như suy nghĩ của em, chỉ cần DAC xuất dc tín hiệu tốt và sạch thì dù là DAC chuyên cho headphone thì amp cũng xài tốt như các DAC amp khác ... điều này có đúng ko bác?

Vâng , đấy chính là cái em muốn nói tới đấy ạ, các loại DAC portable thì ko thể xài cho amp dc rồi vì nó khá nhỏ --> ko đủ cho amp, nhưng 1 số DAC desktop chuyên cho headphone giá cao (khoảng 400-500$) khá "to" có tới 2 RCA nên em nghĩ có thể phối ghép kiểu này vừa chơi tốt cho amp, sau này nếu muốn có thể lấy riêng cái DAC ra cho xài headphone ... 1 công đôi chuyện :))

Mình thấy bác hiểu hơi lẫn lộn và có nhiều chỗ theo mình ko đúng. Trong 1 thiết bị tích hợp dac/amp thì DAC tốt đồng nghĩa amp cũng tốt theo và ngược lại. VD như các thiết bị DAC có headphone out thì hầu như phần amp cho headphone chỉ là "tính năng đi kèm", ko tốt bằng sp chuyên dụng ( thuần DAC, thuần Amp). Với DAC theo mình thì có con nhiều chức năng, ít chức năng .v.v... chứ bản chất vẫn thiết bị giải mã, amp nào cũng xài được hết. Tín hiệu đầu ra DAC thường sẽ nhỏ nên mới cần amp khuyếch đại lên để dùng được cho loa hay tai nghe và đó cũng là nhiệm vụ của con amp. Bác ko có DAC bác đấu thẳng amp vô cái cổng 3.5mm onboard vẫn chơi được ầm ầm, cái mạch audio trên main mình thấy nó còn bé, yếu hơn nhiều so với mạch ba con DAC portable ấy chứ, nhưng nó cũng là DAC

em chưa xài headphone bao giờ nên không dám bình luận, bác có thể hỏi trực tiếp người bán. Suy nghĩ cá nhân em (có thể sai), dac nhỏ dùng cho headphone sẽ phải có tích hợp ampli công suất nhỏ trong đó, nên tín hiệu ra không dùng cho ampli được, ngoại trừ những dac có đầu ra dùng cho headphone và có cả đầu ra rca thì vẫn dùng cho ampli được.

Bác nói đúng là DAC nhỏ có tích hợp headphone out thì phải có mạch amply nhỏ. Nhưng tín hiệu đầu ra từ cổng headphone nó đã là analog nên có thể dùng được cho amply luôn. Bác xài 1 cọng 2 đầu RCA => 3.5/6.3mm nối vào headphone, 2 đầu kia đấu vào amp thì sử dụng được. Thì ở đây con DAC/amp mini kia sẽ đóng vai trò như pre, hay dở thể nào thì em ko bàn ạ :)

cubiboy90

Mình thấy bác hiểu hơi lẫn lộn và có nhiều chỗ theo mình ko đúng. Trong 1 thiết bị tích hợp dac/amp thì DAC tốt đồng nghĩa amp cũng tốt theo và ngược lại. VD như các thiết bị DAC có headphone out thì hầu như phần amp cho headphone chỉ là "tính năng đi kèm", ko tốt bằng sp chuyên dụng ( thuần DAC, thuần Amp). Với DAC theo mình thì có con nhiều chức năng, ít chức năng .v.v... chứ bản chất vẫn thiết bị giải mã, amp nào cũng xài được hết. Tín hiệu đầu ra DAC thường sẽ nhỏ nên mới cần amp khuyếch đại lên để dùng được cho loa hay tai nghe và đó cũng là nhiệm vụ của con amp. Bác ko có DAC bác đấu thẳng amp vô cái cổng 3.5mm onboard vẫn chơi được ầm ầm, cái mạch audio trên main mình thấy nó còn bé, yếu hơn nhiều so với mạch ba con DAC portable ấy chứ, nhưng nó cũng là DAC

Bác nói đúng là DAC nhỏ có tích hợp headphone out thì phải có mạch amply nhỏ. Nhưng tín hiệu đầu ra từ cổng headphone nó đã là analog nên có thể dùng được cho amply luôn. Bác xài 1 cọng 2 đầu RCA => 3.5/6.3mm nối vào headphone, 2 đầu kia đấu vào amp thì sử dụng được. Thì ở đây con DAC/amp mini kia sẽ đóng vai trò như pre, hay dở thể nào thì em ko bàn ạ :)

Vậy đúng như em nghĩ, chỉ cần là DAC thì các amp đều dùng dc, còn hay dở tùy thuộc vào mức "obama" :D.

Minhsur

Banned

Rỗi việc quá, mình thử kết nối dây opt từ K+HD qua dcd2010ae, thử xem chức năng DAC của em nó thế nào, vì khoản này mình mù tịt. Không ngờ kết quả khá ngon lành đấy chứ. Trước mình cứ tưởng nghe âm thanh từ K+ qua AVR là hay lắm rồi.

quanghaith2

Well-Known Member

DAC khá nhiều mà đa phần cho headphone ko, vậy mua 1 cái DAC mà nguồn ra chuyên cho Headphone có tốt cho amp lun ko ?
Vì theo như suy nghĩ của em, chỉ cần DAC xuất dc tín hiệu tốt và sạch thì dù là DAC chuyên cho headphone thì amp cũng xài tốt như các DAC amp khác ... điều này có đúng ko bác?
Có rất nhiều DAC có xuất qua RCA, các DAC này hoàn toàn có thể cắm từ cổng RCA ra amp, vì cổng đó thiết kế cho amp.
Hầu hết các DAC xuất được cả cổng cho headphone và RCA cho amp sẽ có 2 phần bên trong tách biệt, phần thứ nhất là DAC - phần chính; phần thứ 2 là 1 mạnh khuếch đại. Tín hiệu được lấy từ nguồn cung (digital) qua DAC, tiếp đó được đi theo 2 hướng. Hướng 1 đi qua amp tích hợp ra cổng của headphone, hướng 2 đi thẳng ra cổng RCA ko qua mạch khuếch đại (lúc này nó như 1 cái DAC thuần)

do_long_khach

Well-Known Member

dac biến tín hiệu số thành tương tự, thế thì nó phải xuất tín hiệu ra qua rca hay balance ( là cổng cho tín hiệu tương tự) là đương nhiên, "rất nhiều" gì nữa bác

quanghaith2

Well-Known Member

dac biến tín hiệu số thành tương tự, thế thì nó phải xuất tín hiệu ra qua rca hay balance ( là cổng cho tín hiệu tương tự) là đương nhiên, "rất nhiều" gì nữa bác

Tất nhiên là DAC sẽ xuất tín hiệu tương tự, nhưng có 1 số DAC chỉ xuất ngõ cho headphone chứ ko có ngõ RCA, và hầu hết các DAC này đều có mạch amp tích hợp giành cho headphone. Mình nói "Có rất nhiều DAC có xuất qua RCA" nghĩa là hầu hết các DAC đều có ngõ RCA để gắn vào amp (chỉ có 1 số ít ko xuất ngõ này thôi).

Đọc xong 62 trang, em vẫn chưa tìm ra châu mỹ.
Tóm lại em cũng có nhu cầu nge nhac loss qua đầu Dune dio, thiết bị nghe của em là loa B&W 684, arv là denon 1912. Nhờ các bác tư vấn giúp em có cần mua them DAC để nghe nhac loss. Em cần tư vấn mua cụ thể loại tên j (DAC riêng hay kèm CD) và ở đâu (HN) giá dưới 15tr.
Cảm ơn các bác.

tuyenlh

Member

Đọc xong 62 trang, em vẫn chưa tìm ra châu mỹ.
Tóm lại em cũng có nhu cầu nge nhac loss qua đầu Dune dio, thiết bị nghe của em là loa B&W 684, arv là denon 1912. Nhờ các bác tư vấn giúp em có cần mua them DAC để nghe nhac loss. Em cần tư vấn mua cụ thể loại tên j (DAC riêng hay kèm CD) và ở đâu (HN) giá dưới 15tr.
Cảm ơn các bác.

Mình cũng đặt gạch xí chỗ chờ vụ này...

do_long_khach

Well-Known Member

châu Mỹ ở đây là mua 1 cái amply 2 kênh, rõ thế còn gì nữa. DAC nào thì là chuyện của tai bác, nghe thử rồi kết hợp với giá cả và ngân sách để quyết hay ko.

Bác dùng arv thì tính DAC làm gì, tính vụ này sau vụ ampli 2 kênh.

Dùng DAC cũng ko nhẹ đầu đâu bác, e dùng DAC với hd ko thấy hài lòng, vẫn phải cắm CD -> DAC, rồi lại phải mua cái dâ coaxial khá chút

châu Mỹ ở đây là mua 1 cái amply 2 kênh, rõ thế còn gì nữa. DAC nào thì là chuyện của tai bác, nghe thử rồi kết hợp với giá cả và ngân sách để quyết hay ko.
Hi, thớt này nói về DAC nên em hỏi cụ thể như vậy. Thế mới cần sự tư vấn giúp chứ bác. Nếu giải pháp DAC cải thiện dc nhiều ( tai trâu) thì em nghĩ là giải pháp đơn giản và kinh tế với em. Vì em k quá kén và thích ăn sẵn nên nhờ các bác đã mất nhiều tgian cho việc này tư vấn giúp luôn.
Theo ý bác thì em lại có câu hỏi Amly 2 kênh nge nhạc loss bằng đầu dune có ổn ko hay lại phải thêm CD
Tks

trangchodom

Well-Known Member

Hi, thớt này nói về DAC nên em hỏi cụ thể như vậy. Thế mới cần sự tư vấn giúp chứ bác. Nếu giải pháp DAC cải thiện dc nhiều ( tai trâu) thì em nghĩ là giải pháp đơn giản và kinh tế với em. Vì em k quá kén và thích ăn sẵn nên nhờ các bác đã mất nhiều tgian cho việc này tư vấn giúp luôn.
Theo ý bác thì em lại có câu hỏi Amly 2 kênh nge nhạc loss bằng đầu dune có ổn ko hay lại phải thêm CD
Tks
không qúa kén thì nghe nhạc trực tiếp từ dune sang amp vẫn được tuy không hay lắm. Bạn chỉ nên mua cdp nếu không cần nghe nhạc qua dune.

binna

Well-Known Member

Tks

mình cũng đang nghe nhạc bằng AMP 2 kênh + đầu Dune
nếu nguồn nhạc của bác down về, chất lượng tương đối tốt, mình nghĩ nghe cũng ổn đó bác
bác cứ nghe thử theo p.án này đi, rồi từ từ tính đến DAC hoặc CD

dungtoandung

Well-Known Member

Em có con CD Technic chỉ có đường ra RCA, mua thêm DAC thì phí hả các bác

dungtoandung

Well-Known Member

Nếu dùng HDP ( Dune, Tvix...) thì phải chỉnh thế nào để cho DAC giải mã, vì em sợ thằng HDP giải mã trước khi ra DAC

do_long_khach

Well-Known Member

Tks

Có vẻ cậu chưa hiểu đại thể quá trình nhạc số từ CD hay HDD nó đến tai ta như nào. Như này nhé:

File nhạc có thể nằm trong (1) đĩa CD hoặc (2) trong ổ cứng.

Với (1): Phải có cái gọi là đầu CD (CD Player - CDP). CDP tích hợp 2 bộ phận chính là transporter và DAC. Transporter đọc tín hiệu số từ đĩa CD, chuyển sang DAC để chuyển đổi sang tín hiệu analogue rồi xuất sang amply và ra loa. Có trường hợp người ta ko thích DAC tích hợp của CDP mà mua DAC rời, tín hiệu từ transporter xuất luôn ra DAC rời rồi đi tiếp. Cũng có trường hợp cả cái cục trông như CDP bình thường nhưng chỉ có mỗi chức năng transport thôi, ko có DAC tích hợp. Lúc này chắc chắn phải có DAC rời hoặc có cái amply có tuchs hợp DAC.

Với (2): Lúc này CDP được thay bằng HDP(layer) hoặc bằng PC. Cả 2 thằng này đều có thể hoạt động như CDP (transport và DAC) nhưng thường thì DAC tích hợp của chúng nó ko hay nên người ta thích mua DAC rời để xử lý tín hiệu hơn (giống như vừa nêu trên).

Theo đa số người nghe thì nhìn chung nghe nhạc từ CD vẫn hay hơn là từ ổ cứng.

Tóm lại bây giờ để nghe nhạc từ ổ cứng cho hay bác cần có PC hoặc HDP làm chức năng transport, 1 cái DAC rời và 1 amply 2 kênh. Để tiết kiệm có thể mua cái amply 2 kênh nào có gắn kèm DAC luôn.

Còn muốn nghe nhạc từ đĩa CD thì dĩ nhiên mua CDP và amply 2 kênh là đủ. Có thể xem xét mua CDP nào có chức năng làm DAC rời cho nguồn nhạc từ bên ngoài - lúc này nối PC hoặc HDP vào CDP để nó thực hiện chức năng DAC, tín hiệu qua đó sang amply và ra loa.

Minhsur

Banned

Chúng ta đang cầu kỳ quá cái chuyện chơi thì phải. Nhiều lúc cứ phải dối lòng chắc là do mình đã lên tai. Chưa chắc đâu ạ.
Mình cũng như các bác thôi, đã dùng AVR nghe nhạc từ ổ CD, DVD, BD rồi lossless (nghe nhạc từ HDP C300). Thấy rất hay rồi (nếu AVR đời cao, HDP ngon thì hay thật đấy).
Nhưng lỡ chẳng may có tiền, lại muốn có đồ chơi 2CH. Đúng là 2CH thì còn hay hơn nữa. Nhưng để được tý hơn đó là tiền.

Vậy nên, hãy nhắm mắt lại và nghĩ: Thực sự ta có nhu cầu gì? Nhu cầu ở mức độ nào? Có cần thiết 2CH không?
Mình đã bắt đầu muốn có sự đơn giản như ... lúc trước. Nghĩa là HDP => AVR => Loa

Bên trên