Bàn luận về DAC

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Các cao nhân cho mình hỏi là đối với nhạc mp3 thì có DAC có tạo sự khác biệt khi chơi trên hdp không? Theo mình đọc ở trên thì đối với FLAC thì chắc chắn có, còn không biết đối với mp3 thì thế nào, mình nghĩ cứ theo nguyên tắc đầu vào (source mp3) tệ thì chắc DAC nào cho đầu ra cũng tệ ;-), phải không các bác??

Nhân tiện cho mình hỏi thăm luôn là các bác nào có biết về usb dac nuforce uDAC-2 không? So sánh con này với cái Audioengine D1 mình có link ở trên thì thế nào, vì 2 em này cùng tầm giá

Cảm ơn nhiều

đối với nhạc mp3 thì DAC không tạo sự khác biệt khi chơi trên hdp đâu bác ơi

italian

Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Cảm ơn bạn, vậy cho mình hỏi nếu chơi nhạc mp3 từ laptop ra DAC thì sao? DAC có giúp ích gì hơn không?

newceco

Member
Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Shop Thi Văn đang có chuơng trình dùng thử TMP đó các bác, bác nào có ý định múc e này thì tranh thủ đi
Thấy các bác í ca ngợi em nó quá cũng tò mò coi thử thì thấy đầu vào có mỗi cổng USB, không có ngõ quang hay đồng trục nào cả, nếu thế thì rất hạn chế trong việc kết nối các thiết bị nguồn phát để tận dụng năng lực của em nó (trong khi đó ngõ ra thì lại hơi bị dư). Có vẻ như các bác nhà mình vẫn chưa thoát ra được cái tự sướng của DIY để phục vụ popular.

kusanagi

Các cao nhân cho mình hỏi là đối với nhạc mp3 thì có DAC có tạo sự khác biệt khi chơi trên hdp không? Theo mình đọc ở trên thì đối với FLAC thì chắc chắn có, còn không biết đối với mp3 thì thế nào, mình nghĩ cứ theo nguyên tắc đầu vào (source mp3) tệ thì chắc DAC nào cho đầu ra cũng tệ ;-), phải không các bác??

Nhân tiện cho mình hỏi thăm luôn là các bác nào có biết về usb dac nuforce uDAC-2 không? So sánh con này với cái Audioengine D1 mình có link ở trên thì thế nào, vì 2 em này cùng tầm giá

Cảm ơn nhiều

Nếu DAC bác xử lý hires tốt thì bản thu kém sẽ phô ra nhiều lỗi nên bác cần source tốt. Bác cứ nghiên cứu con Audioengine D1 vì em thấy nó được đánh giá khá. Trong tầm giá D1 còn 1 số con như Audinst HUD-mx1, oDAC, HTR Streamer II .v.v... cũng là những con thường được lấy so sánh với D1. Em chưa được nghe D1 nhưng oDAC và Audinst thì nghe rồi rất là chất lượng, nhất là con oDAC sử dụng chip Sabre ES9023 đình đám tiếng rất sạch chi tiết, Audinst được đánh giá cao phần DAC (WM8740) lẫn amp (có thể drive hp kháng trở cao tốt) con này thì nghe mềm mại hơn oDAC
Audinst Hud MX1 Hi Fi USB Audio DAC | eBay
JDS Labs - Standalone ODAC
Riêng uDAC2 thì em xin can bác vì con ấy nghe rất dở, trừ bass tạm ra thì ko điểm nào khen được cả và cũng có nhiều mổ xẻ ko tốt về em nó
NwAvGuy: NuForce uDAC-2 Drama

Sẵn đây em xin chia sẻ con DAC Tube em mới vác về hơn tuần. Em khá là ưng ý vì nó nghe êm ái, ngọt ngào rất hợp gu em mà đẹp, đủ tiêu chí "nghe nhìn". Sắp tới em dự định vác thử 1 bộ loa dân dụng (Celestion Sl6si) + amp (chưa biết chọn cái nào nhưng em đang cân nhắc Luxman L507/530) để phối ghép với em DAC này vì em đã khá hài lòng phối ghép headphone hiện tại của mình

ngdhieu

Well-Known Member

Thấy các bác í ca ngợi em nó quá cũng tò mò coi thử thì thấy đầu vào có mỗi cổng USB, không có ngõ quang hay đồng trục nào cả, nếu thế thì rất hạn chế trong việc kết nối các thiết bị nguồn phát để tận dụng năng lực của em nó (trong khi đó ngõ ra thì lại hơi bị dư). Có vẻ như các bác nhà mình vẫn chưa thoát ra được cái tự sướng của DIY để phục vụ popular.

Sản phẩm đó đã định hướng sẵn cho người dùng PC nghe nhạc rồi bác ạ. Bác thử kể giùm em xem có loại Digital media nào không dùng TMP được không? (Em thì thấy có DAT, Laser Disk, MD, toàn là những định dạng đã chết thôi. PC chơi được tất cả CD, DVD, SACD, Bluray nhé bác)
Sau khi mua TMP thì cứ định hướng sẵn là bán tất cả những đồ cỏ (DVD, CDP v.v...) để dồn tiền vào làm 1 con PC máy bộ hàng bãi + 1 ổ 2TB chép nhạc mà nghe thôi bác.
Nếu người dùng chỉ nghĩ đến chuyện thêm 1 con DAC để cải thiện chất âm mấy món đồ cỏ (CD, DVD) ở nhà thì thực ra TMP quá tầm ngân sách của họ rồi. Giá nó 14tr chứ có ít ỏi gì đâu?
Thực ra nếu thích nhiều cổng kết nối thì bác có rất nhiều lựa chọn DAC bán dẫn, từ TEAC đến Cambridges Audio v.v...

newceco

Member

Sản phẩm đó đã định hướng sẵn cho người dùng PC nghe nhạc rồi bác ạ. Bác thử kể giùm em xem có loại Digital media nào không dùng TMP được không? (Em thì thấy có DAT, Laser Disk, MD, toàn là những định dạng đã chết thôi. PC chơi được tất cả CD, DVD, SACD, Bluray nhé bác)
Sau khi mua TMP thì cứ định hướng sẵn là bán tất cả những đồ cỏ (DVD, CDP v.v...) để dồn tiền vào làm 1 con PC máy bộ hàng bãi + 1 ổ 2TB chép nhạc mà nghe thôi bác.
Nếu người dùng chỉ nghĩ đến chuyện thêm 1 con DAC để cải thiện chất âm mấy món đồ cỏ (CD, DVD) ở nhà thì thực ra TMP quá tầm ngân sách của họ rồi. Giá nó 14tr chứ có ít ỏi gì đâu?
Thực ra nếu thích nhiều cổng kết nối thì bác có rất nhiều lựa chọn DAC bán dẫn, từ TEAC đến Cambridges Audio v.v...

Bác phát biểu đầy tính chủ quan như người nghĩ ra cái sản phẩm này vậy, giờ hỏi bác xem các sản phẩm mang tính chất là DAC của các hãng trên thị trường có cái nào chỉ có nhõn 1 cổng vào USB như TMP không? nếu có bác chỉ giùm mình. Còn bác nói 14tr mà đã là quá tầm với những người đang dùng cơ CD hoặc dùng HDP hoặc 1 loại đầu nào khác muốn cải thiện chất âm thì bác quả là đánh giá quá thấp họ. Nói chung là qua bài post này của bác mình thấy bác đúng là đối tượng thực thụ của TMP nhắm đến còn với rất nhiều người thì có lẽ là không.

Chính vì "định hướng" sản phẩm cho đối tượng sử dụng hạn hẹp là PC & laptop như TMP mà mình tin chắc là số lượng doanh thu sẽ bị hạn chế (cũng có thể nó là đủ với khả năng sản xuất của bác chủ).

kusanagi

Bác phát biểu đầy tính chủ quan như người nghĩ ra cái sản phẩm này vậy, giờ hỏi bác xem các sản phẩm mang tính chất là DAC của các hãng trên thị trường có cái nào chỉ có nhõn 1 cổng vào USB như TMP không? nếu có bác chỉ giùm mình. Còn bác nói 14tr mà đã là quá tầm với những người đang dùng cơ CD hoặc dùng HDP hoặc 1 loại đầu nào khác muốn cải thiện chất âm thì bác quả là đánh giá quá thấp họ. Nói chung là qua bài post này của bác mình thấy bác đúng là đối tượng thực thụ của TMP nhắm đến còn với rất nhiều người thì có lẽ là không.

Chính vì "định hướng" sản phẩm cho đối tượng sử dụng hạn hẹp là PC & laptop như TMP mà mình tin chắc là số lượng doanh thu sẽ bị hạn chế (cũng có thể nó là đủ với khả năng sản xuất của bác chủ).

DAC support mỗi USB thì có rất nhiều đó bác ạ, cụ thể là mấy con ở post trên của em đề cập (uDAC,Audioengine D1, oDAC, Audinst) và nhiều con đắt đỏ như Bladelius, Tranquility SE .v.v.. cái này có list tới mai cũng ko hết. Em thấy như bác ngdhieu nói là do định hướng của nhà sản xuất ở nhóm người dùng nào. Quan trọng là bác chọn được con nào phù hợp nhu cầu cá nhân. Riêng em với giá con TMP thì e cũng mong đợi nó đa dụng hơn tối thiểu có thêm coaxial để đánh thêm source ngoài được, mà bạn em có đi nghe con này về và feedback lại là ko hay tới mức như thiên hạ đồn chắc hôm nào em tranh thủ đi nghe thử cho biết

ngdhieu

Well-Known Member

Hi hi.... Bản thân em, vốn đã đi nghe thử TMP, và trình tai trâu thì có đánh giá như sau: "Nhìn đẹp (nhờ tube), kiểu sang, nghe cũng hay nhưng nó cũng chỉ là 1 cái DAC như bao cái DAC khác mà thôi."

Em nghĩ mình đánh giá khá đúng về cái giá và tầm chơi bác ạ. Với chức năng là DAC thì thị trường có nhiều mẫu nhiều kiểu, giá cũng rẻ hơn. Người chơi bình dân sẽ hướng đến các loại này. TMP chỉ là hàng Hand-made SX số lượng ít của 1 NSX ít tên tuổi. Định hướng NSX rất rõ ràng: Ai còn đang lăn tăn với CDP tầm giá 20 triệu trở xuống thì có thể cân nhắc dùng TMP.
Ai đang chơi hàng cỏ quá (Bộ nguồn phát tầm 10tr đổ xuống) thì thôi TMP ngoài tầm với rồi.
Mua mấy con DAC bán dẫn của TEAC, Cambridge audio gì gì đó giá <10 mà có đủ cổng mà chơi.

Định hướng của TMP cho người dùng rất rõ ràng: Dẹp hết những băn khoăn về bộ cơ, định dạng đi, gom hết nguồn nhạc vào HDD, dùng TMP để tập trung thưởng thức âm nhạc. TMP + PC chơi được hầu hết media phổ biến trên thị trường. Em thích cái triết lý: Thiết bị chỉ là công cụ, nguồn nhạc và thái độ thưởng thức của người nghe mới là chính yếu.

Nói vậy thôi chứ cái TMP này cũng quá tầm của em. hi hi... Em chơi MD làm DAC mừ. Thậm chí còn dùng đầu DVD Sony cũ nghe nhạc, hay bỏ đĩa CD vào đầu AR-3600S em nghe cũng thấy đủ hay rồi. (Tai trâu mà)

Theo thông tin từ nhà SX, thì khoảng 30 cái TMP đã được bán ra. Về cơ bản họ đã giới thiệu đến đúng thị trường mục tiêu và đối tượng khách hàng của họ. (Là SP thay thế cho các DAC khủng mắc tiền).

Hiện đang có chương trình dùng thử xem có hợp với bộ dàn của mình ở nhà hay không đấy. Ai có thích thì cứ đăng ký, nhưng nhớ là nguồn nhạc và Transport (PC) các bác phải tự chuẩn bị nhé.
Còn bất kỳ ai vẫn còn băn khoăn vì sao nó chỉ có 1 cổng USB, thì có lẽ đã đến lúc các bác thay đổi quan niệm về cách thưởng thức âm nhạc. Nếu niềm đam mê của các bác chỉ giới hạn ở việc mua sắm thay đổi thiết bị audio, TMP chắc chắn không phải là SP dành cho các bác. Hi hi.....

Em thick nhất câu này của bác ngdhieu "Thiết bị chỉ là công cụ, nguồn nhạc và thái độ thưởng thức của người nghe mới là chính yếu."

ldphuong21

Em đang sở hữu và trải nghiệm Dac Tube Tmp, Ưu điểm của Dac là dễ thay đổi chất âm khi thay tube ( Đỡ tốn kém hơn thay dây nguồn và dây tín hiệu ), cài đặt đơn giản,chất âm nghe nhạc số theo em là hay nếu sưu tầm được nguồn nhạc số chuẩn!

coi1984

Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Em đang sở hữu và trải nghiệm Dac Tube Tmp, Ưu điểm của Dac là dễ thay đổi chất âm khi thay tube ( Đỡ tốn kém hơn thay dây nguồn và dây tín hiệu ), cài đặt đơn giản,chất âm nghe nhạc số theo em là hay nếu sưu tầm được nguồn nhạc số chuẩn!
Bác cho e hỏi là bác có thử so sánh TMP với con CDP nào chưa ạh? Nếu có bác cho e xin tí review nhé, thank bác

dd95

DAC DIY Việt Nam Bg thì có nhiều rồi các bác à.... nếu chơi được file DSD và đủ các cổng ăn chơi, thì phải kể đến DAC refrence 32 của QuangHao, con này khá ngon được sự hưởng ứng của nhiều nhóm diy nước ngoài!

cuccu198

Cho em hỏi sao Q-DAC của em một số video và file dts nếu đầu HD để đầu ra audio là RAW thì không có tiếng hoặc chỉ sôi ù ù thôi?

cubiboy90

Em có câu hỏi thế này. Nếu DAC dùng để xử lý file lossless rồi xuất AV qua amp, thì nếu xài DAC( e đang xài Fiio D03k ) >> Pre amp ( ko có lỗ in digital) >> Pow >> loa thì Pre sẽ đóng vai trò xử lý âm thanh lại 1 lần nữa ( như vậy pre có vẻ hơi thừa ko)

trangchodom

Well-Known Member

Em có câu hỏi thế này. Nếu DAC dùng để xử lý file lossless rồi xuất AV qua amp, thì nếu xài DAC( e đang xài Fiio D03k ) >> Pre amp ( ko có lỗ in digital) >> Pow >> loa thì Pre sẽ đóng vai trò xử lý âm thanh lại 1 lần nữa ( như vậy pre có vẻ hơi thừa ko)
ampli mà ta hay gọi, bản chất là ampli tích hợp bao gồm 2 phần: pre ampli và pow ampli ghép chung nhau, còn tách riêng ra thì là pre ampli 1 cục và pow ampli 1 cục. Như vậy không có gì thừa ở cách ghép này.

cubiboy90

ampli mà ta hay gọi, bản chất là ampli tích hợp bao gồm 2 phần: pre ampli và pow ampli ghép chung nhau, còn tách riêng ra thì là pre ampli 1 cục và pow ampli 1 cục. Như vậy không có gì thừa ở cách ghép này.

Bác cho em hỏi thêm 1 câu nữa, em mua cái DAC fiio D03k chỉ vì nó rẻ và có thể xuất ra analog để cắm vào Pre. Như vậy nếu em ko dùng pre và để giành tiền sắm 1 DAC xịn rồi cho qua PoW, như vậy có hợp lý ko ... Hay tùy thuộc chất lượng của DAC và pre nữa ?

trangchodom

Well-Known Member

Bác cho em hỏi thêm 1 câu nữa, em mua cái DAC fiio D03k chỉ vì nó rẻ và có thể xuất ra analog để cắm vào Pre. Như vậy nếu em ko dùng pre và để giành tiền sắm 1 DAC xịn rồi cho qua PoW, như vậy có hợp lý ko ... Hay tùy thuộc chất lượng của DAC và pre nữa ?
dac vẫn phải đưa vào pre, chỉ có một số ít dac tích hợp cả pre luôn, đa số dac tại việt nam hiện nay đều không tích hợp pre vì vậy bác vẫn phải đưa tín hiệu vào pre. Dac mắc tiền sẽ cho âm thanh hay hơn dac fiio của bác đang xài, ngoài ra dac rời còn có thể dùng chung cho nhiều nguồn phát tín hiệu số khác nhau chẳng hạn như: cdp, hdp, cpu v.v...

cubiboy90

dac vẫn phải đưa vào pre, chỉ có một số ít dac tích hợp cả pre luôn, đa số dac tại việt nam hiện nay đều không tích hợp pre vì vậy bác vẫn phải đưa tín hiệu vào pre. Dac mắc tiền sẽ cho âm thanh hay hơn dac fiio của bác đang xài, ngoài ra dac rời còn có thể dùng chung cho nhiều nguồn phát tín hiệu số khác nhau chẳng hạn như: cdp, hdp, cpu v.v...

Cái trên là nguồn phát, thế còn nguồn ra(Điển hình là headphone) ?
Em vo web SVHouse - Loa.com.vn nha phan phoi tai nghe Sennheiser , chuot Logitech , chuot Steelseries , headphone amplifier Nuforce , Loa may tinh Ultralink Ufi Ucube , Loa may tinh Altec Lansing , Loa may tinh Edifier , SoundCard HT Omega Loa, b thấy DAC khá nhiều mà đa phần cho headphone ko, vậy mua 1 cái DAC mà nguồn ra chuyên cho Headphone có tốt cho amp lun ko ?
Vì theo như suy nghĩ của em, chỉ cần DAC xuất dc tín hiệu tốt và sạch thì dù là DAC chuyên cho headphone thì amp cũng xài tốt như các DAC amp khác ... điều này có đúng ko bác?

trangchodom

Well-Known Member

em chưa xài headphone bao giờ nên không dám bình luận, bác có thể hỏi trực tiếp người bán. Suy nghĩ cá nhân em (có thể sai), dac nhỏ dùng cho headphone sẽ phải có tích hợp ampli công suất nhỏ trong đó, nên tín hiệu ra không dùng cho ampli được, ngoại trừ những dac có đầu ra dùng cho headphone và có cả đầu ra rca thì vẫn dùng cho ampli được.

Bên trên