Bàn luận về DAC

tuan_ipad2

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Em cũng đánh giá cao cái DAC của DENON 2010 bác đừng đấu qua 2313 làm gì kém hay đi là cái chắc!

2010 có dac ah, mình đọc thông số về nó thì không thấy, mình nghĩ có cổng usb thì là mới có dac chứ

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận về DAC

có cổng coaxial hay optical in bác ạ. amply 2 kênh có cổng usb chưa thấy, hay bác nào cập nhật hộ em cái

ngdhieu

Well-Known Member

có cổng coaxial hay optical in bác ạ. amply 2 kênh có cổng usb chưa thấy, hay bác nào cập nhật hộ em cái

Các dàn Mini-combo phần lớn có cổng USB bác ạ. Hi hi...
Một vài dàn còn có cả ổ đọc thẻ nhớ nữa cơ. ;))

do_long_khach

Well-Known Member

Em nói amply 2 kênh bình thường thôi, còn thì nhiều dàn AIO có cổng USB

Cái này bác ơi:

ROTEL INTEGRATED AMPLIFIER RA-1570

Thông tin sản phẩm

The RA-1570 combines proven analog design with sophisticated digital circuits to bring all of your sources to life with amazing fidelity. The integrated amplifier features a front panel USB input, making it easy to connect a wide variety of music storage devices including iPods®, iPhones®, and iPads® directly, or via the supplied Bluetooth dongle. Rotel has not forgotten analog fans of vinyl either by including a high performance moving magnet phono input. Meanwhile a highly regulated power supply with custom-designed toroidal transformer provides high current capability to a Class AB output stage. The amplifier design uses multiple discrete output devices to ensure precise reproduction of all signals with virtually any loudspeaker.

Continuous power output: 120 Watts/channel (20hz – 20khz, < 0.03% Thd, 8 ohms)

Total harmonic distortion: < 0.03% at rated power (20Hz-20khz)

Frequency response: 10Hz-100kHz (+1, –3 dB)

Damping factor: 180 (20Hz-20khz, 8 ohms)

Input sensitivity: 2.25mV

Impedance: 68k ohms

Preamplifier output: 1.5V / impedance 470 ohms

Signal to noise ratio: 80 dB

Preout level/impedance: 1.2 V/ 470 ohms (at -20 dB)

USB/iPod: WAV, MP3, WMA (up to 48kHz 16 bit)

Coaxial/optical: SPDIF LPCM (up to 192kHz 24 bit)

PC-USB: USB Audio Class 1.0 (up to 24 bit/96kHz)
USB Audio Class 2.0 (up to 24 bit/192kHz)

Power requirements: 230 volts, 50Hz

Power consumption: 400 watts

Power consumption: < 0.5 watts Standby

Dimensions (W x H x D): 431 x 144 x 350 mm

Weight: 13 kg

Minhsur

Banned
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

2010 có dac ah, mình đọc thông số về nó thì không thấy, mình nghĩ có cổng usb thì là mới có dac chứ

DCD201ae có 1 đường vào Coxial và 1 đường vào optical, đều ở phía sau. Mình đax nghe lossless từ c300 qua đường Coxial của DCD -> Amply, chất lượng nâng rõ ràng.
Có 1 lỗ USB phía trước không biết DAC có hỗ trợ đường này không?

lan806

Well-Known Member

DCD201ae có 1 đường vào Coxial và 1 đường vào optical, đều ở phía sau. Mình đax nghe lossless từ c300 qua đường Coxial của DCD -> Amply, chất lượng nâng rõ ràng.
Có 1 lỗ USB phía trước không biết DAC có hỗ trợ đường này không?

Con CDP Marantz c6003 của em có mỗi cổng usb để giải mã ngoài, mp3 thì không nói làm gì nhưng wav chỉ đọc được với usb có dung lượng dưới 8gb.

Minhsur

Banned

Con CDP Marantz c6003 của em có mỗi cổng usb để giải mã ngoài, mp3 thì không nói làm gì nhưng wav chỉ đọc được với usb có dung lượng dưới 8gb.

Mình chưa thử đường USB của em này nên chưa biết thế nào, nhưng nếu co USB chắc mình sẽ gắn USB vào đầu c300 để còn chọn được bài hát trên màn hình bác ạ.

datbq

Member

Mình chưa thử đường USB của em này nên chưa biết thế nào, nhưng nếu co USB chắc mình sẽ gắn USB vào đầu c300 để còn chọn được bài hát trên màn hình bác ạ.

bác cắm usb vào cdc2010 hay hơn hẳn hdp đấy, chọn bài như với đĩa cd, 1 usb chỉ nên copy khoảng 5 cd cho dễ chọn

Bin-K

Well-Known Member

Con của bác còn đọc được USB <8G chứ con nhà em nó chỉ đọc được thẻ SD đến 2G thôi, em chưa thử nên cũng ko biết chất lượng nó có được như CD chép ko.

italian

Member

Các bác ơi cho mình hỏi câu này về DAC: mình dùng HDP để vừa nghe nhạc vừa xem phim, nếu mình dùng DAC để ra loa thì khi nghe nhạc từ hdp làm sao biết là âm thanh chạy ra hdmi tới receiver hay ra optical tới DAC?? Mình nghe lossless music từ hdp thấy không hay (mà phim thì hay) nên đang tìm hiểu đầu tư thêm 1 em DAC để hy vọng nâng cấp chất lượng :)

Cảm ơn nhiều

Bác dùng HDP mà không phải loại dùng chip Sigma như Dune HD chẳng hạn thì nghe nhạc lossless rất dở !

Bạn ơi, mình dùng Himedia 910A, không phải sigma, vậy bạn có ý kiến gì về câu hỏi của mình không?

Bác vào phần setup của Himedia 910A rồi chỉnh phần ra của audio ấy. E chưa dùng Himedia 910A nên không biết. Nhưng mày mò 1 lúc E nghĩ là cũng ra được.

pgasqlkt

Member

Các bác ơi cho mình hỏi câu này về DAC: mình dùng HDP để vừa nghe nhạc vừa xem phim, nếu mình dùng DAC để ra loa thì khi nghe nhạc từ hdp làm sao biết là âm thanh chạy ra hdmi tới receiver hay ra optical tới DAC?? Mình nghe lossless music từ hdp thấy không hay (mà phim thì hay) nên đang tìm hiểu đầu tư thêm 1 em DAC để hy vọng nâng cấp chất lượng :)

hi-media xuất âm ra tất cả các đường tại cùng 1 thời điểm

ldphuong21

Ở đây có bác nào dùng Tube Dac của ThiVan Audio chưa ah? Con đó sử dụng đèn và biến áp xuất âm, chắc âm thanh rất ngọt ngào. Bác nào dùng rồi review cho anh em xem sao? Em đang lăn tăn con Dac này với em Dac 32 của Quang Hào.

ngdhieu

Well-Known Member

Ở đây có bác nào dùng Tube Dac của ThiVan Audio chưa ah? Con đó sử dụng đèn và biến áp xuất âm, chắc âm thanh rất ngọt ngào. Bác nào dùng rồi review cho anh em xem sao? Em đang lăn tăn con Dac này với em Dac 32 của Quang Hào.

Em đã được nghe qua con này tại showroom của ThiVan.
Nói chung không ấn tượng lắm. Chỉ nghe ngang ngửa với Classé CDP 100 thôi à. ;)) (Chú thích thêm là tai em thuộc hàng tai trâu nên DAC hay CDP nào với em nó cũng rứa)

Theo quảng cáo của shop thì 10 con gửi đi review không 1 con nào quay trở lại.
Đem đi thi đấu với các DAC hãng gấu và siêu gấu thì chủ DAC gấu sau đó lẳng lặng âm thầm đẩy con DAC gấu của mình đi rước TMP về.
Mặc dầu vậy do giá cao, lại chỉ có 1 cổng USB nên SP này vẫn thuộc dạng Order made chứ không có sẵn nhé bác. 1 PC giá 3 triệu + Tube DAC 14 triệu không phải là mức ngân sách dành cho số đông.

iSmart

Em đã được nghe qua con này tại showroom của ThiVan.
Nói chung không ấn tượng lắm. Chỉ nghe ngang ngửa với Classé CDP 100 thôi à. ;)) (Chú thích thêm là tai em thuộc hàng tai trâu nên DAC hay CDP nào với em nó cũng rứa)

Theo quảng cáo của shop thì 10 con gửi đi review không 1 con nào quay trở lại.
Đem đi thi đấu với các DAC hãng gấu và siêu gấu thì chủ DAC gấu sau đó lẳng lặng âm thầm đẩy con DAC gấu của mình đi rước TMP về.
Mặc dầu vậy do giá cao, lại chỉ có 1 cổng USB nên SP này vẫn thuộc dạng Order made chứ không có sẵn nhé bác. 1 PC giá 3 triệu + Tube DAC 14 triệu không phải là mức ngân sách dành cho số đông.

Em thấy shop ấy quảng cáo con TMP này hay hơn cả T+A DAC 8 và DCS Debussy choáng váng quá nên không dám mon men đến nghe thử, quá tự hào cho trí tuệ người Việt mang thương hiệu Việt đến đỉnh cao Hiend!
Xem trên site Thanh Tùng Audio thì con Debussy giá đến 286tr gấp 20 lần TMP, xem ra DCS sắp phá sản đến nơi vì DIYER Việt!

lan806

Well-Known Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Em thấy shop ấy quảng cáo con TMP này hay hơn cả T+A DAC 8 và DCS Debussy choáng váng quá nên không dám mon men đến nghe thử, quá tự hào cho trí tuệ người Việt mang thương hiệu Việt đến đỉnh cao Hiend!
Xem trên site Thanh Tùng Audio thì con Debussy giá đến 286tr gấp 20 lần TMP, xem ra DCS sắp phá sản đến nơi vì DIYER Việt!
Em rất trân trọng khả năng của anh em DIY nhưng em thấy đôi khi các bác cũng hơi quá trong khả năng nói về mình và cũng đôi khi hơi quá khi chê sản phẩm đại trà.

Bên trên