Bàn luận về DAC

the sung

Member
Ðề: Bàn luận về DAC

DAC là bộ giải mã âm thanh với nguồn vào là nguồn kỹ thuật số, còn đầu ra là analog. Đầu vào có thể là ngõ Coxial, optical, USB ( là các ngõ điển hình, ở các dòng DAC đời trung trở lại) và TRS, RCA, EBU (ở các dòng cao cấp hơn). Đầu CD nào cũng có tích hợp chip DAC, về cơ bản thì đầu CD khác DAC là có thêm phần cơ. AMP các dòng cao cấp hiện nay có tích hợp thêm DAC, còn các dòng cũ thì k có đâu nhé.
Cùng tầm tiền với nhau thì CDP không có cửa so với DAC. Theo mình thì kết hợp CDP rẻ ( có ngõ ra Coxial hoặc optical) với DAC thì sẽ hay hơn mua CDP bằng tiền nhau.
Dùng DAC sẽ tận dụng được nhiều nguồn phát VD như máy tính HDP, CD, DVD.
Chip DAC được tích hợp ở hầu hết các thiết bị chúng ta đang dùng hiện nay như PC, laptop, HDP, sound Card, CDP... tùy vào giá tiền mình đầu tư mà mỗi thiết bị đó với chip DAC tích hợp sẵn sẽ cho các chất âm khác nhau.

Bin-K

Well-Known Member
@Bác khanhzui : mấy con rec thì con nào chả có DAC hả bác, ko có thì loa nó nổ sao được.

meamthanh11

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Hi,

MD Teac 10 đã hay rồi, còn thêm EQ nữa thì...hay kinh là đúng nè...muốn Bass có Bass..muốn treble có treble...muốn Mid..có luôn...

chà hca2 bác nói thật hay đá xoáy e thế nhỉ:)
e chơi cỏ mà lại thích sưu tầm nên e có cả đống loa amply EQ nữa đa số hàng Nhật nên e khoái xài thế,e từng chơi con magic Plus mà thấy so với mấy con MD deck ko khá hơn nhiều nên chơi thế cho có tính sưu tầm và vẫn nghe thấy ok
còn dàn xịn e nghe suốt vì e lân la mấy cửa hàng đồ nhập rồi nên về so dàn nhà vẫn thấy yêu nó lắm

ASAP

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

e chơi cỏ mà lại thích sưu tầm nên e có cả đống loa amply EQ nữa đa số hàng Nhật nên e khoái xài thế,e từng chơi con magic Plus mà thấy so với mấy con MD deck ko khá hơn nhiều nên chơi thế cho có tính sưu tầm và vẫn nghe thấy ok
còn dàn xịn e nghe suốt vì e lân la mấy cửa hàng đồ nhập rồi nên về so dàn nhà vẫn thấy yêu nó lắm

Hi,

Em nói thật đó, MD Teac 10 hay là thật mà... Còn EQ...thì muốn gì có đó không đúng sao anh? Em ghiền con EQ Technics 8065 lắm mà chưa mua được nè...đã được nghe thử và thật sự là đáng chơi.

do_long_khach

Well-Known Member

Phòng nghe và loa là giới hạn chính của "(ở đây nói trường hợp phổ biến)".
Một đôi loa có thể rất đắt, được đánh giá rất cao, nhưng ở một cái phòng nghe không tốt (không nói về mấy cái loa vi tính) thì cũng chẳng ai thấy chúng hay, nếu tự "thấy hay" vì nhìn tên chúng!

Sau đó là phối hợp loa-âm ly. Vượt qua được những giới cái này thì dần dần những thành phần khác.
Nguồn điện thì thường tác động ít hơn, nhưng ở những chỗ gần các xưởng làm sắt, có máy hàn thì cũng tác động khá mạnh!

Câu hỏi bác chủ đặt ra là "Phát nhạc lossless trên HD player rồi nối qua DAC bằng HDMI/Optical/ Coaxial rồi nối qua Ampli thì chất lượng âm thanh có cải thiện nhiều so với khi không dùng DAC không ạ ?"

Câu trả lời là "cải thiện nhiều", "trường hợp phổ biến" là thế. Vậy thôi bác ạ.

hataigiang

Active Member

Mình đang dùng dell 3400. nay muốn mua một con DAC để cải thiện âm thanh của nó! các bác tư vấn giúp mình xem với 600K thì nên dùng con nào, hàng cũ cũng ok!

coolpix8700

Well-Known Member

Câu hỏi bác chủ đặt ra là "Phát nhạc lossless trên HD player rồi nối qua DAC bằng HDMI/Optical/ Coaxial rồi nối qua Ampli thì chất lượng âm thanh có cải thiện nhiều so với khi không dùng DAC không ạ ?"

Câu trả lời là "cải thiện nhiều", "trường hợp phổ biến" là thế. Vậy thôi bác ạ.

Thì câu trả lời là phụ thuộc vào phòng nghe và loa!
Dùng loa chất lượng nhàng nhàng và phòng nghe quá hẹp thì cũng chẳng cần DAC rời!

meamthanh11

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Hi,

Em nói thật đó, MD Teac 10 hay là thật mà... Còn EQ...thì muốn gì có đó không đúng sao anh? Em ghiền con EQ Technics 8065 lắm mà chưa mua được nè...đã được nghe thử và thật sự là đáng chơi.

ối con đó ko bằng victor sea77 hay Jvc r77 đâu,e xài hết tụi nó rồi nè 3 con đều cùng giá 3t
ngon nữa làm con ADC thì vô đối trong tầm 3t nhé
giờ làm con Technics mưa rơi là ngon rồi tầm 1t5 thôi
còn nếu đc săn con vector research hay lắm

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Trong các phòng thu, trên sân khấu trình diễn, người ta thu âm bằng các micro. Micro là quá trình đảo ngược của loa, tức là sóng âm đập vào màng micro sau đó được mã hóa bằng dòng điện. Sau đó tín hiệu điện (analogue) được ghi lên các băng từ chất lương cực cao gọi là băng gốc (master tape). Từ băng gốc người ta sao chép ra các vật liệu khác như đĩa than, băng từ phổ dụng cho cassette, đây chỉ là quá trình chuyển vật lưu trữ, tín hiệu giữ nguyên là analogue. Thời trước của kĩ thuật số thì người ta chạy đĩa than, băng từ chuyển tín hiệu qua amplifier rồi ra loa, tại loa diễn ra quá trình đảo ngược từ dòng điện thành sóng âm đến tai người nghe. Sự ra đời của công nghệ số đã can thiệp sâu sắc vào quá trình trung chuyển giữa micro và loa, làm thay đổi bộ mặt của ngành công nghiệp âm thanh. Từ master tape người ta dùng thiết bị Analogue to Digital Converter (ADC) chuyển thông tin dưới dạng tín hiệu analogue thành tín hiệu số rồi lưu trữ chúng trong các phương tiện số như đĩa CD, file máy tính, thuận tiện hơn cho việc vận chuyển, lưu trữ, trao đổi. Khi trích xuất dữ liệu, người ta lại trải qua quá trình chuyển đổi tín hiệu số sang analogue bằng Digital to Analogue Converter (DAC) rồi chuyển qua amplifier đến loa như xưa.

Có bạn hỏi "tại sao phải chuyển qua chuyển lại như vậy làm gì cho phức tạp?" Đấy cũng là quan điểm của một số ít người đam mê analogue còn sót lại, những người ngày nay vẫn còn chơi đĩa than và băng từ. Họ cho rằng kĩ thuật số chuyển qua chuyển lại nên tín hiệu không bao giờ có thể tái tạo lại cho bằng được tín hiệu analogue nguyên thủy. Thà cứ chơi tín hiệu analogue nguyên thủy cho xong!

Nhưng kĩ thuật số vẫn phát triển mạnh mẽ và ngày càng áp đảo. Tất cả nhờ vào yếu tố tiện nghi. Ngày xưa khi đi xem chiếu bóng công cộng, chúng ta được phục vụ bởi những cái máy chiếu phim cứ chạy tạch tạch. Một bộ phim 60 phút đen trắng với hình ảnh và âm thanh tương đối nghèo nàn cũng tốn đến mấy cuộn phim to như cái tráp ăn hỏi ngày nay, phim thì xước mờ mịt nhức mắt luôn và đang xem giữa phim lại phải dừng để thay cuộn phim tiếp theo. Bạn cứ xem ngày nay một bộ phim Bluray cực hoành tráng có độ dài ~2h với biết bao hiệu ứng âm thanh phức tạp có thể được lưu trữ trong một cái thẻ nhớ mỏng dính và to bằng đầu ngón tay, mang đi đâu cũng được, phim không bao giờ bị xước hay bị ngắt giữa chừng. Hãy so sánh với mấy cuộn phim to bằng cái tráp thì sẽ biết tương lai thuộc về ai. Chưa kể đến chuyện bảo quản: băng từ và đĩa than cần được bảo quản kĩ lưỡng nhưng tuổi thọ vẫn cực thấp so với một file máy tính.

Hơn nữa, sự tiến bộ kinh hoàng của công nghệ số đã khiến quá trình chuyển đổi A-D và D-A không còn khó khăn như xưa, mức độ tái tạo thông tin không sai lệch đáng kể so với nguyên gốc, thậm chí còn có thể can thiệp chỉnh sửa để cho bản tái tạo hay hơn cả bản gốc. Việc này tương tự như kĩ thuật buồng tối trong nhiếp ảnh vậy nhưng ở qui mô và cấp độ phức tạp hơn rất rất nhiều lần. Bạn có thể chứng kiến quá trình sx hậu kì (post-production) cho phim, nhạc tại các studio để hiểu về vấn đề này.

Cám ơn bác Bobbie, các bài viết của bác rất chất lượng và bổ ích cho ae....chúc bác vui và chia sẻ thêm cho anh em HD...

Hai Scm

Active Member

Càng đọc nhiều càng đau đầu nhức óc. Càng nghe nhiều càng loạn. Nói chung là có nhiều thì chơi loại nhiều tiền. Có ít thì chơi loại ít tiền. Tiền nào của đấy. Tùy gu thưởng thức. Mình có bộ 50tr. Nhà nhà hàng xóm có bộ 5tr. Nhưng đôi khi nghe nhà hàng xóm lại hay hơn nhà mình.

bác nói quá.... trừ phi nguồn tín hiệu tệ thôi bác chứ bộ dàn 50tr đương nhiên là đẳng cấp cao hơn 5tr ba bốn bậc rồi..

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Magic Plus 11 củ mà không khá hơn hả bác ??

meamthanh11

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Magic Plus 11 củ mà không khá hơn hả bác ??

khá khi và chỉ khi chơi chung với dàn khá mà dàn khá ko có giá dưới 50k với lỗ tai e,e chuyên chơi đồ ngoại (có từ thời ông Ngoại:) )hàng siêu cỏ và ve chai nguyên bản và độ lại có,loa zin cũng có và do e tự độ loa và đóng thùng cũng có,cho nên dùng DAC xịn với DAC xèm xèm cũng vậy thôi
cái Plus tuy mắc hơn cái 100 nhưng tiếng nó nghe hơi chói bác ah,e khoái nhạc vàng và nếu có $ thì chơi DAC đèn là trùm phé rồi,mặc dù thằng Plus nâng lên 24bits 192 ksps nhưng chất của nó em nghĩ nếu chơi con MD rẻ =1/5 mà đc 8/10 so với Plus thì theo bác chơi cái nào cho kinh tế kakakaka

kikiriki

Member

Các bác trên này cho e hỏi chút với,e có Harman Kardon HK 3490,loa JBL es80,phát nhạc lossless bằng máy tính thì có cần thiết phải sắm thêm DAC nữa ko ạ,e đang ho he con Dac Magic Plus.Xin cám ơn

blessng78

Active Member

Các bác cho em hỏi có con DAC nào nhận được tín hiệu từ cổng USB của HDP không ạ hay bắt buộc phải dùng phần mềm của máy tính ???

Hai Scm

Active Member

Các bác cho em hỏi có con DAC nào nhận được tín hiệu từ cổng USB của HDP không ạ hay bắt buộc phải dùng phần mềm của máy tính ???

Cổng USB của HDP thường nhận tín hiệu vào HDP để phát, không biết HDP có phát trở ra lại bằng cổng USB không...

Hai Scm

Active Member
Nếu đang có bộ ampli + loa khá 50tr (chưa bao gồm DAC) thì nên mua DAC khoảng cỡ bao nhiêu tiền các bác nhỉ ?

Bên trên