Bàn luận về DAC

toemayman

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận về DAC

Các bác ơi giải thích hộ em trên con receiver pioner vsx 710 của em nó có ghi 96khz/24bit là có nghĩa gì ạ. cám ơn các bác

cocsku

Theo thiển ý của em, về lâu về dài việc nghe nhạc, truyền file qua internet, lưu trữ file âm thanh trên các thiết bị lưu trữ ngoài CD ngày càng phát triển. Trong tương lai người tiêu dùng chắc chắn sẽ không chịu gò bó với công thức truyền thống CDP -> amplyfier -> Speakers nữa. Nếu nguồn nhạc số trở nên phong phú từ nhiều nguồn (internet, file, CD, Blueray) thì DAC ngày càng trở nên quan trọng. Nó trở thành trung tâm trung chuyển số trước khi sang dây chuyền xử lý Analog (không thay đổi) là amplifier -> speaker.

Vì vậy, nếu dùng lâu dài các bác tốt nhất nên mua DAC rời. Nguồn nhạc số sau này có thay đổi thế nào: internet, CDplayer, Digital TV hay gì đi nữa thì cũng phải qua con DAC này.

Hiện nay thì nguồn nhạc số chất lượng cao phần lớn vẫn là từ CD. Và điểm tranh cãi lớn nhất hiện nay là vai trò của bộ cơ CDP như thế nào để cung cấp được nguồn tín hiệu số tốt cho DAC và chất lượng tín hiệu số này có ảnh hưởng nhiều tới chất lượng âm thanh cuối cùng hay không?
- Một số bạn cho rằng do tính hiệu số được chuẩn hóa thành dạng nhị phân. Nên đối với bộ cơ chỉ có khái niệm đọc được đĩa và không đọc được đĩa. Khi đã đọc được thì chất lượng nguồn tín hiệu số là cố định, không có chuyện suy giảm chất lượng. Nếu như vậy thì ta có thể dùng những đầu CDP hay DVD rẻ tiền có công ra Digital làm bộ cơ mà không làm ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh.
- Một số bạn khác lại cho rằng chất lượng tín hiệu số không phải là cố định mà có sự thay đổi theo chất lượng bộ cơ đọc, xử lý trước khi chuyển sang DAC. Vì vậy nên trên thị trường mới có những bộ cơ rất đắt tiền.

Như chúng ta đã biết là bản chất các CDP bao gồm tích hợp của bộ cơ đọc CD và DAC. Nên chúng ta hoàn toàn có thể mua một CDP cao cấp để sử dụng bộ DAC của nó như một trung tâm chuyển đổi sau này. Lựa chọn này cũng rất hay là ta không phải suy nghĩ nhiều về chất lượng bộ cơ vì nó đã được nhà sản xuất tích hợp tương ứng tốt nhất với DAC. Điều băn khoăn ở đây là liệu DAC tích hợp có chất lượng như là DAC rời. Quy luật cái gì rời cũng tốt hơn có đúng?

Chỉnh sửa lần cuối:

vingrau

Member

Đọc dữ liệu nhị phân từ đĩa CD không đơn giản như một số bạn nghĩ đâu, mà nó có mấy lớp dữ liệu, thuật toán sửa lỗi nếu một phần dữ liệu không đọc thành công v.v. Có chương trình rip audio rất tốt là exact audio copy, trong đó họ mô tả rất rõ vấn đề này.

Thế có nghĩa là CD Player cũng cần phải tốt mới cho âm thanh hay.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

vậy các bác cho em hỏi là nghe lossless từ hdp(RCA)->Reciever có khác gì với hdp(hdmi)->Reciever ko?

Theo em nghĩ thì truyền bằng HDMI có băng thông lớn nhất và truyền bằng tín hiệu số nên giảm nhiễu.... còn RCA thì nếu cọng dây tôt thì tỷ lệ nhiễu thấp... nếu không đúng các bác ném đá giùm em.

---------- Post added 10-03-2013 at 11:19:21 PM ----------

Cám ơn bác đã tư vấn em sẽ để mắt tới con PSAudio vì khá phù hợp ngân sách. Con Paradisea em nhìn mê quá nhưng bác cho em hỏi ngu thêm là con DAC đèn đánh với Amp đèn nữa thì liệu có phù hợp không. Cũng ko hiểu tại sao em lại có suy nghĩ là DAC bán dẫn ok hơn

Ủa có cả DAC đèn hà ?

Bobbie

Member

Cám ơn bác đã tư vấn em sẽ để mắt tới con PSAudio vì khá phù hợp ngân sách. Con Paradisea em nhìn mê quá nhưng bác cho em hỏi ngu thêm là con DAC đèn đánh với Amp đèn nữa thì liệu có phù hợp không. Cũng ko hiểu tại sao em lại có suy nghĩ là DAC bán dẫn ok hơn
Đèn nó nằm ở phần xuất âm của DAC thôi, có gì đâu mà không đèn được hả bạn. Theo hiểu biết của tôi thì chất lượng của DAC phụ thuộc vào 2 yếu tố chính là phần giải mã và tầng xuất âm (ngoài ra còn cấp nguồn nữa, nhưng để lúc khác nói). Phần giải mã cụ thể là con chip (hoặc nhiều con chip) được sử dụng để giải mã tín hiệu số thành tín hiệu điện. Phần xuất âm là các mạch chuyển tín hiệu điện ấy thành dòng điện lớn hơn để đưa vào phần tăng âm.

Từ trước đến nay có luồng ý kiến khá phổ biến cho rằng chip giải mã đóng vai trò quan trọng nhất, chip càng hiện đại thì cho ra âm nhạc có độ phân giải càng cao và như thế thì hay hơn. Tuy nhiên theo như kinh nghiệm của nhiều audiophile thì tầng xuất âm mới thực sự quan trọng, vì ở đó tín hiệu điện bắt đầu được khuếch đại, tầng xuất âm làm không tốt thì sai lệch được phóng đại lên hàng trăm hàng ngàn lần phía sau sẽ càng tệ. Còn chip giải mã cho ra độ phân giải càng cao thì càng tốt, tất nhiên, nhưng nó cũng chỉ là giải mã tín hiệu số, hầu hết các con chip đều có khả năng giải mã với chất lượng gần như nhau, sai biệt không quá lớn, và chủ yếu khác biệt chỉ là chất âm (tone). Trong khi đó chất lượng tầng xuất âm cho thấy sự khác biệt như ngày và đêm. Vì thế ngày nay vẫn còn rất nhiều người hâm mộ những dòng chip cổ "huyền thoại" như TDA1541, 1543... của Philips, kể cả trong những con DAC trị giá vài ngàn USD như của AMR vẫn dùng chip 1541A.

Trở lại với MHDT, họ chuyên làm DAC có tầng xuất âm là đèn (cũng tương tự như pre đèn thôi) dù cũng có những sản phẩm cấp thấp là bán dẫn. Chuyện DAC đèn hay bán dẫn không thực sự quan trọng, cái quan trọng là chất lượng của nó như thế nào thôi. Nhiều con DAC đỉnh cao dùng đèn (AudioNote, Zanden, AMR...) và nhiều người chơi âm thanh cũng cho rằng phải có đèn mới gọi là audiophile, mới thực sự là analogue. Thực ra chất lượng phụ thuộc nhiều vào vấn đề "làm thế nào" hơn là "làm bằng cái gì". Vẫn có những con DAC đỉnh cao chẳng có cái đèn nào như của Theta, MSB... cũng toàn hàng mấy chục ngàn USD. Khó thể nói đèn hay hơn bán dẫn hoặc ngược lại, quan trọng là sp cụ thể thôi.

Mình đã từng xài con Paradisea3 của MHDT một thời gian thấy hay và nói chung trong giới quen biết cũng đánh giá cao. Mình cũng đã được nghe con đại ca của Paradisea là Havana, được một ông bạn dân chơi mod thêm tóe loe nữa, phải nói là rất rất hay.

cocsku

Re: Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Nếu vậy bác nghiên cứu MDAC của AUDIOLAB , vừa đoạt giải DAC vừa đoạt giải Headphone của năm... Chỉ 1 thiết bị duy nhất để nghe nhạc số qua headphone

Bác có thể cho biết mà MDAC dùng mấy chip giải mã và chíp gì không?

Hai Scm

Active Member
Theo thiển ý của em, về lâu về dài việc nghe nhạc, truyền file qua internet, lưu trữ file âm thanh trên các thiết bị lưu trữ ngoài CD ngày càng phát triển. Trong tương lai người tiêu dùng chắc chắn sẽ không chịu gò bó với công thức truyền thống CDP -> amplyfier -> Speakers nữa. Nếu nguồn nhạc số trở nên phong phú từ nhiều nguồn (internet, file, CD, Blueray) thì DAC ngày càng trở nên quan trọng. Nó trở thành trung tâm trung chuyển số trước khi sang dây chuyền xử lý Analog (không thay đổi) là amplifier -> speaker.

Vì vậy, nếu dùng lâu dài các bác tốt nhất nên mua DAC rời. Nguồn nhạc số sau này có thay đổi thế nào: internet, CDplayer, Digital TV hay gì đi nữa thì cũng phải qua con DAC này.

Hiện nay thì nguồn nhạc số chất lượng cao phần lớn vẫn là từ CD. Và điểm tranh cãi lớn nhất hiện nay là vai trò của bộ cơ CDP như thế nào để cung cấp được nguồn tín hiệu số tốt cho DAC và chất lượng tín hiệu số này có ảnh hưởng nhiều tới chất lượng âm thanh cuối cùng hay không?
- Một số bạn cho rằng do tính hiệu số được chuẩn hóa thành dạng nhị phân. Nên đối với bộ cơ chỉ có khái niệm đọc được đĩa và không đọc được đĩa. Khi đã đọc được thì chất lượng nguồn tín hiệu số là cố định, không có chuyện suy giảm chất lượng. Nếu như vậy thì ta có thể dùng những đầu CDP hay DVD rẻ tiền có công ra Digital làm bộ cơ mà không làm ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh.
- Một số bạn khác lại cho rằng chất lượng tín hiệu số không phải là cố định mà có sự thay đổi theo chất lượng bộ cơ đọc, xử lý trước khi chuyển sang DAC. Vì vậy nên trên thị trường mới có những bộ cơ rất đắt tiền.

Như chúng ta đã biết là bản chất các CDP bao gồm tích hợp của bộ cơ đọc CD và DAC. Nên chúng ta hoàn toàn có thể mua một CDP cao cấp để sử dụng bộ DAC của nó như một trung tâm chuyển đổi sau này. Lựa chọn này cũng rất hay là ta không phải suy nghĩ nhiều về chất lượng bộ cơ vì nó đã được nhà sản xuất tích hợp tương ứng tốt nhất với DAC. Điều băn khoăn ở đây là liệu DAC tích hợp có chất lượng như là DAC rời. Quy luật cái gì rời cũng tốt hơn có đúng?

Em có cảm giác là CD xài một thời gian dài cũng bị biến đổi vật lý hay sao đó mà chất lượng âm thanh có suy giảm....

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Em có cảm giác là CD xài một thời gian dài cũng bị biến đổi vật lý hay sao đó mà chất lượng âm thanh có suy giảm....

Nghe nhiều thì tai lên level thôi bác ơi. Còn thì đủ dài cái gì chả suy giảm vật lý.

luonnho1001

Well-Known Member

các bác cho em hỏi em dùng bộ KOK loa 301V + JBL RM10II + amply JG 604D dùng HDP dune base 3d để phát và nghe nhạc lossless thì có nên mua DAC không và mua loại và hãng nào, tầm giá bao nhiêu ạ?

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Nghe nhiều thì tai lên level thôi bác ơi. Còn thì đủ dài cái gì chả suy giảm vật lý.

Nguồn nhạc lossless của em cũng thế ấy, chỉ có CD nào từ 2007 trở lại đây thì chất lượng âm còn tốt, còn CD trước đó thì hơi tệ.... đặc biệt là 1999 trở về trước có nhiều đĩa lossless nghe phều phào luôn.....

Hai Scm

Active Member

các bác cho em hỏi em dùng bộ KOK loa 301V + JBL RM10II + amply JG 604D dùng HDP dune base 3d để phát và nghe nhạc lossless thì có nên mua DAC không và mua loại và hãng nào, tầm giá bao nhiêu ạ?

kaka, bộ bác chuyên trị karaoke roài, có lẽ thêm DAC vào không thay đổi chất âm bao nhiêu.... nếu sai các bác ném đá hộ em....

gvnth

Active Member

Bác mua DAC cho bộ này không khác gì nắp xích xe máy vào xe đạp với mục đích để đi nhanh và nhẹ hơn

Hai Scm

Active Member

DAC là để giúp âm thanh chi tiết hơn, đi kèm với nó là bộ ampli và loa thể hiện âm thanh càng chi tiết và giống âm thanh live càng tốt..... còn bộ bác là chuyên trị hàng chát xình bụp bụp.....

Các bác ơi giải thích hộ em trên con receiver pioner vsx 710 của em nó có ghi 96khz/24bit là có nghĩa gì ạ. cám ơn các bác

Mỗi giây âm thanh được lấy mẫu với tần số 96Kz, mỗi mẫu được mô tả bởi 24 bit dữ liệu. Em giải thích như vậy hy vọng bác hiểu :D

Và điểm tranh cãi lớn nhất hiện nay là vai trò của bộ cơ CDP như thế nào để cung cấp được nguồn tín hiệu số tốt cho DAC và chất lượng tín hiệu số này có ảnh hưởng nhiều tới chất lượng âm thanh cuối cùng hay không?

Em thấy vấn đề này co vẻ được chốt hạ rồi đấy bác ah, đâu tranh cãi gì nữa đâu nhỉ! :D

Hai Scm

Active Member
Tối qua em mới ghé cafe Hi-end 126 Sương Nguyệt Ánh quận 1, tpHCM.... nhìn bộ loa + ampli quá phê.... nghe chất nhạc thì thấy hay.....

cocsku

Em thấy vấn đề này co vẻ được chốt hạ rồi đấy bác ah, đâu tranh cãi gì nữa đâu nhỉ! :D

Chưa ngã ngũ đâu ạ! Bản thân em cũng thấy lý luận của các bác rằng "trên thị trường có bán những bộ transport cả ngàn USD nên nó phải hay" là chưa thỏa đáng. Giá thành sản phẩm trước hết được cấu thành từ giá thành sản xuất, thương hiệu mà đôi khi không phản ánh hiệu quả sử dụng thật cũng là chuyện thường trên thị trường.

Bản chất bộ transport là kỹ thuật số, nhiệm vụ của nó là đọc từ nguồn CD kỹ thuật số và phát lại thành tín hiệu kỹ thuật số. Như vậy là tín hiệu xuất ra càng giống với CD càng tốt có thế thôi. Bộ transport mấy ngàn $ thì với bộ cỏ thì cũng chung một nhiệm vụ đó mà thôi. Mà em nghĩ việc đọc chính xác của một CDP cỏ là không quá khó. Bằng chứng là chúng ta vẫn chép file bằng các đầu đọc CD giá rẻ mà tỷ lệ lỗi file rất thấp.

khanhtl1

Các pák cho em hỏi ở SG sản phẩm Wadia 121 Decoding Computer DAC có bán không ạ?

Bên trên