Bàn luận về DAC

Ðề: Bàn luận về DAC

Bác tìm được câu trả lời cho phần Pre ampli của M51 chưa? Xin chia sẻ cho em với.
Thân

pntan

Em đang dùng Popcorn C200 đế phát nhạc số > Cambridge Audio DAC Magic 100 > Pre-pow Rotel > Loa. Thấy nghe nhạc khá OK. Tuy nhiên mới down một số Album lossless chất lượng cao 24bit, 96Khz và 192khz thì không giải mã được. Nhờ các bác có kinh nghiệm giải đáp giúp và cách khắc phục như thế nào? DAC Magic 100 thì cho phép giải mã đến 192Khz. Hiện tại thì mình đang nghe qua đường Coxial.

Thanks các bác nhiều

nghia303

Well-Known Member

Em đang dùng Popcorn C200 đế phát nhạc số > Cambridge Audio DAC Magic 100 > Pre-pow Rotel > Loa. Thấy nghe nhạc khá OK. Tuy nhiên mới down một số Album lossless chất lượng cao 24bit, 96Khz và 192khz thì không giải mã được. Nhờ các bác có kinh nghiệm giải đáp giúp và cách khắc phục như thế nào? DAC Magic 100 thì cho phép giải mã đến 192Khz. Hiện tại thì mình đang nghe qua đường Coxial.

Thanks các bác nhiều

Không play được hay play mà không có âm thanh ạ?

lan806

Well-Known Member

Muốn giải mã được 192khz bác phải dùng cổng usb

trucminh2001

Hi các Bác!
E cũng chơi âm thanh từ nhỏ, hơi bị nghiện, nhưng từ lúc sưu tầm nhạc lossless cdp rất ít đụng tới.
Đọc các forum bên vnav lấy MD làm DAC cũng hay nhưng ít ngõ vào 'ăn chơi" và hiếm , hdvietnam, stereophile v.vv , trước đây E cũng chơi qua DAC PS Audio Digital Link III thấy nghe nhạc vàng cũng ok, gần đây muốn kiếm thêm 1 con dac về kết hợp với air express của apple để kết nối không dây cho cả nhà cùng xài cho tiện
Nguồn cdp, HDP, DVD --> Dac Arcam IRDAC 700usd --> Amp ---> Loa
Và kết hợp không dây cho cả nhà cùng xài qua (itunes) pc , ipad, iphone, apple TV có cổng optical (xuất hình lên ti vi từ iphone, ipad )--> Air Express apple 2012 --> Dac Arcam IRDAC --> Ampli ---> Loa
Thứ 1 : muốn hỏi bác nào đã xài qua con Arcam IRDAC (whathifi 5sao) này cho ý kiến về phần nghe nhạc vàng, hòa tấu có hợp không? (loa và ampli đã hợp rồi) thấy mấy bác Tây khen con này lắm (giải thưởng 2013) các link dưới
a/ Giới thiệu về Arcam IRDAC irDAC - USB DACs - Arcam
b/ Các Bác Tây đã sở hửu và đánh giá hay đây Arcam Irdac Black | Arcam | Audio T
c/ Những mẫu đáng mua 2014 Những mẫu DAC đáng mua nhất 2014
Thứ 2 : Đang lăn tăn với Denon DA300 USB (whathifi 4 sao)
Thanks cả nhà góp ý

ngdhieu

Well-Known Member

Bên mình chuyên nhập Sound card Onkyo U55X, U55GX và U55SX2 cổng USB. Sound card này có nhiều cổng kết nối.
Vừa là sound card vừa là DAC. Mong anh em ủng hộ.

Sao bác nhập mấy con đó về làm gì? Khó bán lắm. USB thì 1.1; sampling rate thì chỉ có 3 loại: 44,1; 48 và 96kHz. Không biết bao nhiêu bit nữa nhưng như vậy cũng đủ kết luận đám DAC này không xử lý được nhạc DSD 192/24 hay SACD ISO rồi.

pntan

Không play được hay play mà không có âm thanh ạ?

Popcorn thì vẫn play được bình thường. Thử nghe qua ngõ Audio out của Popcorn > pre (Không qua DAC) thì vẫn nghe được, tất nhiên là âm thanh không hay bằng qua DAC. Khi play file 96Khz hoặc 192Khz thì đèn hiệu của DAC chạy tùm lum, không cố định báo tần số giải mã. Nghe thì lúc được, lúc mất

TNAudio

Popcorn thì vẫn play được bình thường. Thử nghe qua ngõ Audio out của Popcorn > pre (Không qua DAC) thì vẫn nghe được, tất nhiên là âm thanh không hay bằng qua DAC. Khi play file 96Khz hoặc 192Khz thì đèn hiệu của DAC chạy tùm lum, không cố định báo tần số giải mã. Nghe thì lúc được, lúc mất

Bác xem lại:
1. Setup ngõ ra coaxial trên Popcorn đang để là gì?
2. Kiểm tra chất lượng dây Coaxial.

JESSIEBO

Active Member

Gút lại trong tầm 20tr (ít hoặc hơn chút) thì nên chọn em nào chơi qua usb ổn nhất ạ?

AUDIOLAB MDAC - " BEST DAC of the year 2011, 2012, 2013" trong tầm ~ 20 triệu.
Chất âm dày, ngọt, xử lý sạch và cực kỳ trong trẻo...
Chơi qua USB thì ... Thôi rồi bác ạh.
Rảnh mời bác đi nghe thử !!!

pntan

HELP, HELP!!!
Sau 2 ngay cắm rút giữa cổng Coxial và cổng USB đế thử nghiệm File 96Khz và 192 Khz thì sáng qua con DAC của em không biết làm sao không lên nguồn luôn. Con của em xài nguồn rời (Adapter), tưởng Adapter bì làm sao, chạy đi mượn đồng hồ về kiểm tra thì nguôn adapter vẫn có.

Các bác cho em hỏi ở Sài gòn chổ nào chuyên sửa DAC vậy? DAC của em là Cambridge Audio DAC Magic 100. Nhờ các bác tư vấn vài nơi. Thanks

TNAudio

HELP, HELP!!!
Sau 2 ngay cắm rút giữa cổng Coxial và cổng USB đế thử nghiệm File 96Khz và 192 Khz thì sáng qua con DAC của em không biết làm sao không lên nguồn luôn. Con của em xài nguồn rời (Adapter), tưởng Adapter bì làm sao, chạy đi mượn đồng hồ về kiểm tra thì nguôn adapter vẫn có.

Các bác cho em hỏi ở Sài gòn chổ nào chuyên sửa DAC vậy? DAC của em là Cambridge Audio DAC Magic 100. Nhờ các bác tư vấn vài nơi. Thanks
Hết BH thì bác cứ tháo ra xem, ko dc thì mang lên Anh Duy họ kiểm tra cho bác.

pntan

Thanks bác Nghĩa. Không biết ngoài Anh Duy còn lựa chọn nào nữa không các bác?

teptep

HELP, HELP!!!

DAC magic 100 muốn chơi được 192Khz thì bác phải update firmware mới cho cục DAC magic 100 bác à. Tại bác không đọc manual của thiết bị rồi nhà sx nó không cài sẵn cho DAC magic 100 mà bắt người dùng phải email yêu cầu rồi nó mới cung cung chứ cũng không cho download tự do. Email cho hãng nó cũng nice lắm lại còn hướng dẫn kỹ càng nữa hỗ trợ rất nhanh mà bác phải cung cấp số serial của máy nữa.
Đại khái là firmware cài sẵn chỉ hỗ trợ usb class1 thôi mà class1 chỉ chơi max được 96khz nên phải up firmware mới từ hãng mới mở được cổng ubs class2 lúc đó mới kích hoạt được chế độ usb class2 192khz. Đây là kinh nghiệm của tôi lúc đầu cũng thắc mắc làm hoài không được sau phải đọc lại manual trên website của cambrige mới vỡ lẽ sao làm hoài không được thế mới biết đọc hướng dẫn của nhà sx quan trọng mà bác.
thế bác đã sửa được DAC magic chưa? 192khz cũng đáng để thử mà bác nhất là sau khi loay hoay mãi mới được cũng là cái thú vui nhỏ đáng trải nghiệm cho vui :)

Aeolus Kratos

Well-Known Member

Mời các bác tham khảo cuộc giao lưu 9 DAC tại Gia Phúc hôm 9/11/2014

VNAV • Xem chủ đề - Hình ảnh buổi giao lưu nhạc số " "LOSSLESS LIỆU CÓ HAY???"

Một điều làm em ngạc nhiên là T+A DAC8 với giá bán khá cao, được nhiều anh em HDVN đánh giá cao mà không nằm trong top 3 trong cuộc giao lưu này.
Em là cậu sinh viên có con DAC Audio GD đoạt đồng giải II hôm đó.

Theo cảm nhận của em thì con T+A DAC8 hôm thi đấu tiếng bị mờ và hẹp, ko thoát được nên mọi người ko đánh giá cao lắm và bị loại ngay từ vòng đầu.

cocsku

Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Em là cậu sinh viên có con DAC Audio GD đoạt đồng giải II hôm đó.

Theo cảm nhận của em thì con T+A DAC8 hôm thi đấu tiếng bị mờ và hẹp, ko thoát được nên mọi người ko đánh giá cao lắm và bị loại ngay từ vòng đầu.

Chiếc Bekerley đắt tiền thế mà cũng loại ngay bác nhỉ! Thế mới thấy zidane đá cũng có trận thắng trận thua

Aeolus Kratos

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Bàn luận về DAC

Chiếc Bekerley đắt tiền thế mà cũng loại ngay bác nhỉ! Thế mới thấy zidane đá cũng có trận thắng trận thua
Hôm đó do may rủi mà con DAC đèn lại là con DAC cuối cùng trong vòng loại. 8 con DAC trước đều là DAC bán dẫn, mọi người nghe 8 con bán dẫn liên tiếp cũng oải rồi, tự nhiên con DAC cuối có tí mùi đèn, thế là các bác thấy lạ tai nên thích thích và bầu cho con LM Audio đó. Chứ em thật ra ko hề bầu cho con DAC đèn đó 1 phiếu nào, cá nhân em vẫn thấy combo Berkeley đó là hay nhất, hay 1 cách vượt trội so với phần còn lại.

DanielTran

Well-Known Member

Bác Aeolus Kratos đã chơi đến con DAC ở tầm 1400 USD, chắc cũng đã trải nghiệm rất nhiều con DAC trước đó. Bác có thể chia sẻ với anh em ở đây về con đường lossless của bác qua từng con DAC mà bác đã nghe qua k? Tin chắc đây là một topic rất độc đáo và là một nguồn tham khảo rất đáng giá cho mọi thành viên khác. Em đặt một cục gạch ngồi hóng!

Bên trên