Bàn luận về DAC

Ðề: Bàn luận về DAC

chào các bác,em mới bươc vào con đường khổ ải chưa lâu xin cac bậc tiền bối chỉ giáo cho em đôi điều:gu nhạc của em là nhạc vàng - tiền chiến - hòa tấu không lời,thiết bị :dùng fom rf62ii (của bộ 7.1),amly :pione sa 7800,nguồn nhạc:taỉ trên hdvn (loosles) cop vào usb phát qua cổng usb của đầu kỹ thuật số f100 , các bác cho em hỏi : nếu mua dac thì âm thanh có cải thiện được nhiều không ? và dac có play bằng ổ cứng qua cổng usb được không (đầu tư dac trên dưới 10t)-em cám ơn các bác rất nhiều

chào các bác,em mới bươc vào con đường khổ ải chưa lâu xin cac bậc tiền bối chỉ giáo cho em đôi điều:gu nhạc của em là nhạc vàng - tiền chiến - hòa tấu không lời,thiết bị :dùng fom rf62ii (của bộ 7.1),amly :pione sa 7800,nguồn nhạc:taỉ trên hdvn (loosles) cop vào usb phát qua cổng usb của đầu kỹ thuật số f100 , các bác cho em hỏi : nếu mua dac thì âm thanh có cải thiện được nhiều không ? và dac có play bằng ổ cứng qua cổng usb được không (đầu tư dac trên dưới 10t)-em cám ơn các bác rất nhiều

DAC ko thể play trực tiếp qua ổ cứng dc mà phải kết nối với PC hoặc HD player, xài Ampli 7800 mà chơi DAC hơn 10tr là ko cần thiết lắm đâu, mua cái USB DAC của nurfoce khoảng 3tr về cắm vào máy tính nghe cũng phê lòi bác ạ. Khi nào mà chơi Ampli hơn chục chai thì nâng cấp sau :D

cám ơn bác hoangphong chả lầ thế này:em muốn đơn giản và đã play nhac theo 3 cách:1-usb>denon x3ooo>rf62 , 2-usb>pomcom a410>sa7800>rf62 ,3-usb>đầu kts f100>rf62 . kết luận: cachs1-dở nhất , cách 2 và 3 sêm sêm như nhau (mà pomcom a410 có dac) nên em mới không hiểu, nếu rước dac về mà vẫn như cũ thì chán các bác thông cảm em gà mờ rất mong các bác chỉ bảo

lan806

Well-Known Member

Bác cắm con Pioneer 7800ii vào nên bị "choáng" ngay từ khi em nó cất tiếng, bác thử nghe lâu với em nó xem, có khi lại cảm thấy dở nhất. Chính vì thế mà hầu như cửa hàng bán đồ 2nd nào cũng dùng 1 con 7800ii để làm mồi câu, nếu bác ưng theo kiểu nghe đó họ sẽ có phương pháp tiếp theo :).
Về dac thì cái nào chẳng có dac, con Denon kia nó cũng chạy giải mã mới nhất 192kHz / 24bit có khi còn hơn cái anh 410 ấy chứ.
Đôi điều trao đổi ạ.

lan806

Well-Known Member

... nếu rước dac về mà vẫn như cũ thì chán các bác thông cảm em gà mờ rất mong các bác chỉ bảo

90% anh em chơi âm thanh đều bị ảnh hưởng bởi phần pre-amp, tức là phải nhích volume 1 phát là âm nhạc cuồn cuộn lên (7800ii nó làm cách đó trong khi CS thực của nó có 45w/CH thôi) còn cái anh Denon nó lại theo cách khác. Vậy nên bác thử thay đổi chút xíu nhe:
Việc đầu tiên bác tăng tín hiệu đầu vào lên +10/12 (7800 thi không co cai nay, đuong nhiên la max) sau đó bác vào setup tăng loa front lên +5 nhé ( phần này hãng làm để người nghe tự tạo hiệu ứng to mạnh lớn nhỏ khi xem phim, bác nghe nhạc thì setup cho front không thôi)
Bác thử và đánh giá kết quả nhé :)

Toietmoi

Well-Known Member
Re: Ðề: Bàn luận về DAC

DAC ko thể play trực tiếp qua ổ cứng dc mà phải kết nối với PC hoặc HD player, xài Ampli 7800 mà chơi DAC hơn 10tr là ko cần thiết lắm đâu, mua cái USB DAC của nurfoce khoảng 3tr về cắm vào máy tính nghe cũng phê lòi bác ạ. Khi nào mà chơi Ampli hơn chục chai thì nâng cấp sau :D

Có cách nữa là cắm HDD trực tiếp qua USB của tivi, sau đó từ tv xuất ra qua DAC cũng được.

Shewillbeloved

Active Member

90% anh em chơi âm thanh đều bị ảnh hưởng bởi phần pre-amp, tức là phải nhích volume 1 phát là âm nhạc cuồn cuộn lên (7800ii nó làm cách đó trong khi CS thực của nó có 45w/CH thôi) còn cái anh Denon nó lại theo cách khác. Vậy nên bác thử thay đổi chút xíu nhe:
Việc đầu tiên bác tăng tín hiệu đầu vào lên +10/12 (7800 thi không co cai nay, đuong nhiên la max) sau đó bác vào setup tăng loa front lên +5 nhé ( phần này hãng làm để người nghe tự tạo hiệu ứng to mạnh lớn nhỏ khi xem phim, bác nghe nhạc thì setup cho front không thôi)
Bác thử và đánh giá kết quả nhé :)

em cũng xài denon, bác cho hỏi tăng tín hiệu đầu vào lên +10/12 là sao ợ [-O<

lan806

Well-Known Member

em cũng xài denon, bác cho hỏi tăng tín hiệu đầu vào lên +10/12 là sao ợ [-O<

Tín hiệu đầu vào chính là nguồn âm các bác nhận đó (có thể là từ dây rca hay hdmi,..) receiver hoặc pre-amp mới có cái này, mấy ampli 2ch tích hợp thì nó không có ( đây cũng là 1 lý do mọi người bảo đa kênh yếu hơn đa kênh) vì 2 kênh luôn nhận nguồn đầu vào như nguyên gốc, trong khi đó AVR họ đặt ở 0 trong thang - 12 tới +12 chẳng hạn, mà mức 0 lại nhỏ so với mức sẵn sàng đưa vào cái núm vặn vặn volume của thằng 2 kênh :)
Tóm lai viết thì khá loằng ngoằng nên sợ bác hiểu sang ý khác

em cám ơn các bác đã chỉ bảo nhưng vì trình thấp nên cứ muốn các bác dạy mãi :về dạng âm thanh dts thì em không có ý kiến gì (em dùng bộ 7.1 =kip62,(sound =rb81ii)giờ chỉ lăn tăn về 2ch gu nhạc thì em đã báo cáo với các bác em dung nhac số(loosles)cho tiện (trình cntt mới abc)các bác cho em hỏi:với 10-15t thì đầu tư vào cái gì để cải thiện được phần chất lương âm thanh? cám ơn các bác

Bác chỉ cần nâng cấp bộ 2 kênh thì cứ như em nói, một là chơi DAC loại ít tiền thôi, hoặc không thì bác mua đầu CD maranzt về nghe nhạc vàng cho sướng, với loa bác có thì pioneer 7800 nghe cũng tạm ổn, chứ đầu tư hơn chục tr vào DAC thì ko cần thiết lắm...Bác đã có HD player rồi thì chơi lossless từ đó chuyển ra DAC => SA 7800 là ok, nếu bác mua DAC 10tr nói chung sẽ đạt mức 70-75% khi so với đầu CD khoảng dưới 10tr .....

cám ơn bác hoangphong vì điều kiện nên dù trước đã dùng cd (nay có khoang 200 đĩa xếp tủ)nay chỉ dùng nhạc số cho em hỏi thêm nếu thay amly có cổng usb (ví như onkyo 8050) thì có nên không?

nghe 2 ch băng 3 giải pháp trên em đanh giá là độ chi tiết 1 bản nhạc chừ không phải là âm lượng ở x3000 em cũng settup được bác a,(xin lỗi không trình bày rõ để bác hiểu lầm)

lan806

Well-Known Member

Em biết mà, em không hiểu lầm đâu vì em dùng 7800ii những 2 lần cơ, lần 1 từ những năm 1990 và đánh với S90b (không phải d) lúc đó em coi 7800 là thiên hạ vo địch, lần 2 em dùng nó năm 2011 nhưng sau đó bán vì thấy đau tai lắm :)
Hiện nay em đang dùng X3000 ghép với b&w684, 686, htm61, 610xp để xem phim, thỉnh thoảng em vẫn nghe nhạc với nó, em thấy nó đâu có tệ.

chắc bác play bằng cd qua x3000 bằng digitai còn em băng usb căm cổng usb trước mặt nên bác thấy không tệ đó thôi còn em thì thây vối đầu kts f100(có 300k)với 78oo thì hơn hẳn (sản sàn cắm usb vào pomcom a410>rca>7800>loa)mà a410 có chip dac 2ch được khen nghe nhac 2ch hay trong dòng hdplay tầm trung nên em mới khó hiểu để đầu tư theo hương nào

cocsku

Em thấy bên Techland có bán HD DAC1 của Marrantz Marantz HD-DAC1
Không biết bác nào xài thử DAC này chưa? Có nhiều tính năng hay, nên em định đổi con M51 của em sang con này thì nó nên không?

cocsku

Không biết bác nào xài thử DAC này chưa? Có nhiều tính năng hay, nên em định đổi con M51 của em sang con này thì nó nên không?

Ðề: Re: Bàn luận về DAC

Con này chơi đc cả DSD hả bác, ác chiến phết so với giá cả nhỉ? Bác múc chưa, cho anh em cái review

Bên trên