Bàn luận về VTV1|HD, sẽ được lên sóng vào 31/03/2014

vuthecong78

Well-Known Member
Ðề: Bàn luận về VTV1|HD, sẽ được lên sóng vào 31/03/2014

Mình thấy Logo của VTC đẹp, nhưng vị trí đặt cố định không linh hoạt như của VTVcab. Nhiều chương trình VTC thu lại của các đài khác hai logo đè lên nhau trông chả ra sao.

Logo các kênh HD của VTV nếu để chữ HD lên góc phải trên cao thì đẹp hơn. Để khi nào phát trực tiếp thì chữ đó nằm vừa ở dưới. Đợt này VTV đang có tên chương trình dài ngoằng chiếm gần hết dòng bên trên, xấu. Tên chương trình chỉ cần hiện ra 10 phút một lần là được và nên có tên chương trình tiếp theo.

Logo của các đài khác như là HTV, k+ ..... quá xấu.

dhpaul

Well-Known Member

Vị trí logo VTC thực ra thay đổi được nhưng không phải lúc nào họ cũng làm. Chỉ khi đen đủi lắm như bảng tỉ số vào đúng góc có logo thì VTC mới chịu di chuyển.
Còn cái vụ chạy tên chương trình của VTV thì em thấy quả thực là cực kỳ rối mắt, theo kiểu thấy các kênh nước ngoài (điển hình là AXN) đặt thì mình đua đòi đặt theo, nếu họ muốn để sao không đặt vào vị trí đặt tên phim, và ngoài ra bây giờ đã có EPG nên việc lúc nào cũng phải cắm mấy dòng chữ đó là không cần thiết.

vnmaths

Member

Vị trí logo VTC thực ra thay đổi được nhưng không phải lúc nào họ cũng làm. Chỉ khi đen đủi lắm như bảng tỉ số vào đúng góc có logo thì VTC mới chịu di chuyển.
Còn cái vụ chạy tên chương trình của VTV thì em thấy quả thực là cực kỳ rối mắt, theo kiểu thấy các kênh nước ngoài (điển hình là AXN) đặt thì mình đua đòi đặt theo, nếu họ muốn để sao không đặt vào vị trí đặt tên phim, và ngoài ra bây giờ đã có EPG nên việc lúc nào cũng phải cắm mấy dòng chữ đó là không cần thiết.
Đúng là bắt chước AXN, HBO và StarMovie. Mình thì thích chỉ để cái logo, còn chả cần để gì hết. Kể cả cái đồng hồ ở góc dưới bên trái cũng không cần thiết, làm như cả nước VN bị thiếu đồng hồ hay sao ấy.

ttung94

Active Member
Re: Ðề: Bàn luận về VTV1|HD, sẽ được lên sóng vào 31/03/2014

Đúng là bắt chước AXN, HBO và StarMovie. Mình thì thích chỉ để cái logo, còn chả cần để gì hết. Kể cả cái đồng hồ ở góc dưới bên trái cũng không cần thiết, làm như cả nước VN bị thiếu đồng hồ hay sao ấy.

Nó nằm trong kế hoạch đồng bộ của VTV hết bác ạ, chắc là sẽ khó để bỏ \m/

---------- Post added 04-04-2014 at 15:06 ----------

Nó nằm trong kế hoạch đồng bộ của VTV hết bác ạ, chắc là sẽ khó để bỏ \m/

vltk1989

Member

cái kênh vtv1 HD của nhà e nó ko nằm ở vị trí đầu tiên mà nó lại cứ nằm ở gần cuối - mỗi lần chuyển kênh rất khó chịu b-(
e sắp xếp kiểu gì thì cũng ko thể nào lên đc

phamtug

Active Member

cái kênh vtv1 HD của nhà e nó ko nằm ở vị trí đầu tiên mà nó lại cứ nằm ở gần cuối - mỗi lần chuyển kênh rất khó chịu b-(

bác dùng đầu thu của vtvcab ak? hay số mặt đất

mình phải xin lỗi trc vì bạn đang nhìn nhận vấn đề theo 1 cách rất nhỏ hẹp: phần lớn người dân Việt Nam còn xem analog nhé, cho nên là k có EPG, vì đến hết 2020 mới dừng phát analog trên cả nc nên họ có quyền đặt tên chương trình như vậy

nếu bạn dùng đầu thế hệ mới của VTVcab thì bạn cài đặt mặc định nhà sản xuất để nó xóa hết kênh đi rồi dò lại từ đầu, mất 30 giây thôi nên ko sợ mất công đâu nhé

Badboyhn

Cả tuần nay em không được xem TV do nằm viện với cháu suốt. Nhà em lắp cáp Hà Nội vậy có kênh VTV1 HD không các bác?

ttung94

Active Member

Cả tuần nay em không được xem TV do nằm viện với cháu suốt. Nhà em lắp cáp Hà Nội vậy có kênh VTV1 HD không các bác?

Không bác ạ, VTV1 HD hiện chỉ có trên VTVcab HD, số mặt đất DVB-T2 của VTV và trên Vinasat 1 lúc nổ lúc xịt :-??

dhpaul

Well-Known Member

mình phải xin lỗi trc vì bạn đang nhìn nhận vấn đề theo 1 cách rất nhỏ hẹp: phần lớn người dân Việt Nam còn xem analog nhé, cho nên là k có EPG, vì đến hết 2020 mới dừng phát analog trên cả nc nên họ có quyền đặt tên chương trình như vậy

Thế việc phát lịch phát sóng để làm gì, nếu cần thì tăng thời lượng cho việc giới thiệu chương trình kế tiếp lên? Hết mỗi chương trình lại có mục giới thiệu chương trình tiếp theo luôn, chẳng lẽ người xem truyền hình bận đến mức không có lúc nào xem được giới thiệu chương trình? Mà tôi có bảo là không được phát thông tin chương trình lên đâu nhỉ, nhưng tống 1 đống chữ lên màn hình lâu như vậy trông hình ảnh rất rối và luộm thuộm không? Những HTV, VTC có cần phải dí 1 đống chữ lên màn hình thì khán giả mới biết họ đang phát gì không?
Bạn đừng nghĩ là analog thì không làm được lịch phát sóng EPG, nghĩ như bạn mới là thiển cận. VTV còn phát analog thì tại sao không làm EPG trên cả analog luôn đi?

Thế việc phát lịch phát sóng để làm gì, nếu cần thì tăng thời lượng cho việc giới thiệu chương trình kế tiếp lên? Hết mỗi chương trình lại có mục giới thiệu chương trình tiếp theo luôn, chẳng lẽ người xem truyền hình bận đến mức không có lúc nào xem được giới thiệu chương trình? Mà tôi có bảo là không được phát thông tin chương trình lên đâu nhỉ, nhưng tống 1 đống chữ lên màn hình lâu như vậy trông hình ảnh rất rối và luộm thuộm không? Những HTV, VTC có cần phải dí 1 đống chữ lên màn hình thì khán giả mới biết họ đang phát gì không?
Bạn đừng nghĩ là analog thì không làm được lịch phát sóng EPG, nghĩ như bạn mới là thiển cận. VTV còn phát analog thì tại sao không làm EPG trên cả analog luôn đi?

ko phải tự nhiên mà người ta tốn công làm vậy đâu ^^ cái gì cũng có bước research/survey rồi mới đưa vào thực hiện, đài truyền hình ngta ko ngu bạn ạ, nếu bạn muốn nói về rối rắm thì các kênh truyền hình Hàn Quốc và Trung Quốc (mình đang nói đến các kênh nội địa của họ, và cũng chỉ nhắc đến 2 nước này vì mình mới được sống 1 tgian ở 2 nước này) thì sẽ thấy là họ còn bắn nhiều chữ/logo lên màn hình trong suốt chương trình (hình động hẳn hoi) hơn các kênh của Việt Nam. Rồi là giới thiệu chương trình tiếp theo ở trên các kênh của Mỹ (bạn download bản thu các chương trình từ TV trên mạng về xem sẽ thấy) nhiều khi còn làm cho người xem giật mình. Ví dụ: đang xem phim thì bụp một phát có hình động của người dẫn chương trình tiếp theo hiện ra phải đến 1/4 chiều cao màn hình rồi chữ chạy như pháo hoa. Như các kênh của VTV là còn gọn chán. Xong lại bảo tăng thời lượng giới thiệu chương trình lên: xong đến lúc lại kêu quảng cáo lắm v** l**. Vì thế có điều j thì viết thư góp ý, chứ như này cũng vẫn chỉ là anh hùng bàn phím ko ai biết mình là ai, cứ thích nói j thì nói, nói ra chẳng sợ j ^^

tôi thấy cái dòng chữ trên VTV HD hay đấy chứ, đâu phải ai cũng xem được lịch phát sóng đâu ! :D

Mainboard

Member

Ủa cho hỏi HTV đã phát DVB-T2 chưa hay vẫn analog kênh 7, 9 VHF vậy.

boy_hn

Active Member

Có xem là tốt rồi.cứ ngồi đấy mà chê.cái chư đấy có ảnh hưởng gì mà cũng bảo xấu nhỉ.

tan_huy_93

Well-Known Member

Hiện tại là chưa, nhưng chắc là HTV cũng sắp phát DVB-T2 rồi, vì HCM thuộc nhóm I hạn chót để hoàn tất việc chuyển đổi sang DVB-T2 là 31/12/2015.
Ủa cho hỏi HTV đã phát DVB-T2 chưa hay vẫn analog kênh 7, 9 VHF vậy.

phamtug

Active Member

nghe nói số mặt đất đã có EPG r ak sao vtvcab chưa làm EPG nhỉ nhiều khi muốn xem lịch phát sóng cứ phải chạy lên internet

huapro

Member

nghe nói số mặt đất đã có EPG r ak sao vtvcab chưa làm EPG nhỉ nhiều khi muốn xem lịch phát sóng cứ phải chạy lên internet

Giờ em mới để ý chỉ một vài kênh free mới có kênh khóa mã thì đều có

boy_hn

Active Member

EPG là gì vậy các bác.em đọc mà chả biết là gì

phamtug

Active Member

EPG là gì vậy các bác.em đọc mà chả biết là gì

ak cái xem lịch phát sóng điện tử ấy mà nó tiện lợi đỡ phải chạy lên internet xem hnay phát sóng chương trình j

Bên trên