Bí ẩn đằng sau tần số quét 600 Hz của TV Plasma

tinhtefan

Banned
Trên diễn đàn này có bác tin theo lời quảng cáo ma mị của LED mua ngay một em 55ES8000 vô địch " hở sáng " sau nhiều lần thay đổi cuối cùng cũng trở về với plasma

phucluong

Active Member
Bọn nhà sản xuất pro quá nhiều , khuếch trương , phóng đại những tính năng sản phẩm ,... Người dùng bị mắc lừa, nhưng cũng chính họ đã nhận ra và giúp những người khác tránh khỏi .

Minhsur

Banned
Trên diễn đàn này có bác tin theo lời quảng cáo ma mị của LED mua ngay một em 55ES8000 vô địch " hở sáng " sau nhiều lần thay đổi cuối cùng cũng trở về với plasma

Thích nhất từ ma mị của bác. Mình đọc Liêu trai chí dị và biết mị chính là ma của ma...
ae cẩn thận kẻo bị ma mị nó lừa.

hdd-hdp

Plasma hiện nay chỉ còn Pana và SS là còn đầu tư sản xuất, nâng cấp, LG cũng có nhưng chất lượng ko thể bằng 2 thằng kia được. Thực ra, trên quan điểm kỹ thuật thì Plasma cũng đã gần đạt đến cảnh giới rồi, hết thứ để nâng cấp, mỗi năm giỏi thì thêm 1 cấp độ đen nữa mà thôi, mà đen mãi thì cũng đến lúc ko nhìn thấy gì nữa. Vậy nên chưa biết khi nào thì nó dừng sản xuất để chuyển sang loại mới. Nhưng từ giờ đến đó chắc cũng phải dăm năm, vậy cứ vui vẻ yên tâm mà dùng đi đã, nghĩ nhiều mà làm gì đâu cho mệt?! :D

Hoancomf

Active Member
Ðề: Bí ẩn đằng sau tần số quét 600 Hz của TV Plasma

Cái plasma em dùng 42S10S cũng có một số nhược điểm:
- Tần số quét mành (refresh rate) = 50Hz
- Tiêu thụ điện nhiều hơn đồng nghiệp (không biết bây giờ đã cải tiến chưa).
- Nóng. Nếu vừa xem TV vừa bật điều điều hòa thì càng tốn điện.

Tuy nhiên chất lượng hình ảnh thì rất ok, nhìn mấy em LCD, LED đời mới bằng nửa con mắt :D

Em gà mờ, vừa rồi nghe mấy thằng trên kênh SCJ tâng bốc, tẹo nữa thì đi rước Plasma về. Cảm ơn các bác cho em mở mắt...

Cần gì 600Hz nhỉ, mắt người đâu phân biệt đc đến mức đấy

Minhsur

Banned
Nhiều người cái gì cũng "biết", giỏi thật đấy!
Kể ra mọi người cứ chịu khó đọc thông tin trên HDV sẽ tỉnh và ngộ ra nhiều điều... và sẽ không có những cmt ngộ ngĩnh nữa...

lahabentin

Well-Known Member
Re: Ðề: Bí ẩn đằng sau tần số quét 600 Hz của TV Plasma

Em gà mờ, vừa rồi nghe mấy thằng trên kênh SCJ tâng bốc, tẹo nữa thì đi rước Plasma về. Cảm ơn các bác cho em mở mắt...
Thế khi mở được mắt, bác đi rước cái gì về?

1100

Member
Ðề: Re: Bí ẩn đằng sau tần số quét 600 Hz của TV Plasma

Plasma hiện nay chỉ còn Pana và SS là còn đầu tư sản xuất, nâng cấp, LG cũng có nhưng chất lượng ko thể bằng 2 thằng kia được. Thực ra, trên quan điểm kỹ thuật thì Plasma cũng đã gần đạt đến cảnh giới rồi, hết thứ để nâng cấp, mỗi năm giỏi thì thêm 1 cấp độ đen nữa mà thôi, mà đen mãi thì cũng đến lúc ko nhìn thấy gì nữa. Vậy nên chưa biết khi nào thì nó dừng sản xuất để chuyển sang loại mới. Nhưng từ giờ đến đó chắc cũng phải dăm năm, vậy cứ vui vẻ yên tâm mà dùng đi đã, nghĩ nhiều mà làm gì đâu cho mệt?! :D
Có bác nào dùng plasma của SS chưa ?

mienhinh

Member

Nghe thì tưởng Plasma vô địch, đẹp bền tốt rẻ, vậy tại sao Pana lỗ nặng? e ko hiểu, hay màn Plasma còn có điểm yếu gì vs LED?

tuyen2068

Active Member

So sánh plasma với LCD/LED là chuyện đã tốn nhiều giấy mực, bạn chịu khó đọc ngay trong hdvietnam.
Những trang bên ngoài, ví dụ như Avsforum.com, thread chính thức (đến giờ này) bàn về dòng HX850/855 có hơn 800 posts, còn plasma dòng VT50 và ST50 có 7800 và 7300 posts tương ứng. Chứng tỏ sự quan tâm đến plasma lớn như thế nào.
Một điều chắc chắn là xem cảnh bắn pháo bông/hoa hay cảnh thành phố về đêm trên plasma luôn đẹp hơn trên nền LCD/LED.
Chuyện lời lỗ xem trên báo là của cả một công ty/tập đoàn có nhiều mảng kinh doanh, chứ không riêng gì tivi hay riêng plasma.

Minhsur

Banned
Lâu lắm mới có cái Top "chê" PlasmaPana, lại thấy nhiều bác hả lòng hả dạ...
Chẳng chịu đọc gì cả. Nản

hdd-hdp

Chính vì vẫn nhiều người thích và chất lượng vẫn ngon nên Plasma vẫn dc vài hãng "Đào sâu". Nhưng dăm năm nữa, nếu OLED nó chín dừ thì cũng chưa biết thế nào. Vậy đích đến cuối cùng cho Plasma là 5 năm nhé các ae. hi
Ví dụ thế này: Bây giờ có con LED Elite-ProEx của Sharp, hiện đang "Đập" Plasma về chất lượng hình, đến nỗi Cnet phải dùng con đó thay cho con Plasma Kuro truyền thống để làm TV tham chiếu cho các sản phẩm HDTV cao cấp. Mỗi tội con này giá đắt quá nên ko phổ biến cho lắm(hình như Mỹ mới có). Vậy, ko có cơ sở nào cho việc Plasma còn phát triển dài dài. Vấn đề chỉ là khi nào thì "Họ" Q/Đ cho Plasma về hưu mà thôi. Em cứ dự là 5 năm cho dài. LED nó đang được phát triển tối đa :D

thanks bác, e đang tìm hiểu về vấn đề này

ldlbq

Member
Ðề: Re: Bí ẩn đằng sau tần số quét 600 Hz của TV Plasma

Chính vì vẫn nhiều người thích và chất lượng vẫn ngon nên Plasma vẫn dc vài hãng "Đào sâu". Nhưng dăm năm nữa, nếu OLED nó chín dừ thì cũng chưa biết thế nào. Vậy đích đến cuối cùng cho Plasma là 5 năm nhé các ae. hi
Ví dụ thế này: Bây giờ có con LED Elite-ProEx của Sharp, hiện đang "Đập" Plasma về chất lượng hình, đến nỗi Cnet phải dùng con đó thay cho con Plasma Kuro truyền thống để làm TV tham chiếu cho các sản phẩm HDTV cao cấp. Mỗi tội con này giá đắt quá nên ko phổ biến cho lắm(hình như Mỹ mới có). Vậy, ko có cơ sở nào cho việc Plasma còn phát triển dài dài. Vấn đề chỉ là khi nào thì "Họ" Q/Đ cho Plasma về hưu mà thôi. Em cứ dự là 5 năm cho dài. LED nó đang được phát triển tối đa :D

"Hiện chỉ có chiếc Elite của Sharp và chiếc Kuro ra từ năm 2008 của Pioneer là có thể cạnh tranh với Panasonic VT50. Xét về tổng thể thì VT50 tốt hơn Sharp Elite, mặc dù Elite có khả năng thể hiện độ đen tốt hơn VT50. Sản phẩm của Panasonic được điểm cộng về khả năng cho màu sắc chính xác và tính đồng nhất màn hình hoàn hảo." (Đánh giá TV plasma Panasonic Viera TC-P65VT50 - VnReview - Đánh giá Tivi)

Rất tiếc là không có đánh giá/so sánh giữa Led Sharp Elite và Plasma Panasonic ZT60.

ngovanthe

Banned

tôi ko biết gì về kỹ thuật .nhưng theo tôi trải nghiệm 2 chiếc TV SS PLAMA D490 & LED SN NX 650 ở nhà thì thế này.xem phim HD+bóng Đá =SS thì rât đẹp ko thấy bị bóng hình.Con SN thì xem rất hay bị bóng mờ hình ảnh thấy hay bị vỡ hình.Vài lời nhận định khách quan nếu ko phải thì anh em Nhẹ Tay :D

Bên trên