Bộ nghe nhạc, xem film của Bin-K.

Bin-K

Well-Known Member
Ðề: Bộ nghe nhạc, xem film của Bin-K.

Bác Da vinci mua Oppo 105D đi. Nay em buồn buồn cái tay cũng nhờ chị Trúc Norman Audio kiếm cho một con màu bạc về để chuyên trị Thúy Nga với Asia DVD & Bluray. Chán chơi bằng máy tính rồi nên đổi gió tý cho vui, tiện cũng muốn chính tay mình nghịch xem 105D thần thánh nó ra cái răng. Giữa tuần là em có hàng để chơi rồi. Bác làm con 105D về anh em cùng nghịch cho vui.

tittom79

Well-Known Member

Bác Da vinci mua Oppo 105D đi. Nay em buồn buồn cái tay cũng nhờ chị Trúc Norman Audio kiếm cho một con màu bạc về để chuyên trị Thúy Nga với Asia DVD & Bluray. Chán chơi bằng máy tính rồi nên đổi gió tý cho vui, tiện cũng muốn chính tay mình nghịch xem 105D thần thánh nó ra cái răng. Giữa tuần là em có hàng để chơi rồi. Bác làm con 105D về anh em cùng nghịch cho vui.

Bác cho phép e nói leo tí ạ. :D.

Oppo 105D ngoài để chơi những thứ như bác nói ở trên, e còn dùng để kết nối với NAS để đọc phim HD và chơi nhạc lossless nữa bác ạ. Vì không có $ để chơi đầu CD cũng như đĩa CD xịn nên em cũng dùng Oppo 105D đọc đĩa CD nữa. Đa năng quá bác nhỉ?!

Cảm ơn bác và chúc bác cùng gia đính mạnh khỏe!

Bin-K

Well-Known Member

Bác cho phép e nói leo tí ạ. :D.

Oppo 105D ngoài để chơi những thứ như bác nói ở trên, e còn dùng để kết nối với NAS để đọc phim HD và chơi nhạc lossless nữa bác ạ. Vì không có $ để chơi đầu CD cũng như đĩa CD xịn nên em cũng dùng Oppo 105D đọc đĩa CD nữa. Đa năng quá bác nhỉ?!

Cảm ơn bác và chúc bác cùng gia đính mạnh khỏe!

Bác Tit 79 dạy em cách kết nối 105D với NAS với em ngoại đạo nên chửa biết sờ lần thế nào nữa. Em chơi chắc mua cái ổ gắn ngoài gắn được 4 ổ về chơi đã rồi tính sau. Cám ơn bác nhiều.

tittom79

Well-Known Member

Bác Tit 79 dạy em cách kết nối 105D với NAS với em ngoại đạo nên chửa biết sờ lần thế nào nữa. Em chơi chắc mua cái ổ gắn ngoài gắn được 4 ổ về chơi đã rồi tính sau. Cám ơn bác nhiều.

Chết chết, em sao dám dạy bác được ạ.

Hí hí, em chỉ xin dám có tí kinh nghiệm chia sẻ với bác thôi. Nếu có gì sai sót hoặc 'múa rìu qua mắt thợ' thì bác bỏ qua cho em ạ.

Điều kiện để lắp đặt:
+ Thiết bị NAS. Ở Việt nam em đã mua NAS Orico (rẻ hơn Buffalo khá nhiều), tuy nhiên không dùng được bác ạ. Orico không có Hệ điều hành nên rất khó để thiết lập. Còn ở bên đó e nghĩ bác có nhiều sự lựa chọn hơn em.
+ Mạng: có mạng nội bộ của nhà, có Internet để download, cập nhật, ...
+ Modem (và) Switch. Em để từ 'và' trong ngoặc là vì nếu Modem của bác có nhiều cổng ra, đủ cho tất cả các thiết bị của bác thì thôi không cần thêm switch nữa. Mục đích của modem và Switch là để các thiết bị cần kết nối với nhau trong cùng 1 dải IP. Thường là bác nên đặt các thiết bị theo địa chỉ IP tĩnh, chứ bác để auto thì nó sẽ bị mất thời gian để các thiết bị search lại nhau mỗi lần khởi động.
Lưu ý là bác nên chơi Modem hoặc Switch tốc độ Gigabite bác nhé. Nếu bác dùng loại tốc độ thấp hơn 10/100MB thì nếu bác có các tập file dung lượng lớn hoặc cần bằng thông rộng thì sẽ có hiện tượng bị trễ khi truy cập dữ liệu (ví dụ như giật hình khi xem phim).

Như ở nhà em thì em dùng NAS Buffalo 4 khay đĩa, mỗi khay hỗ trợ ổ đĩa dung lượng lớn nhất là 6TB.
NAS Buffalo dùng hệ điều hành Window server, khi e mua nhà cung cấp đã cài sẵn cho em HĐH này cùng với 1 ổ gốc rồi. Việc còn lại của em khi có ổ mới chỉ là cắm ổ đĩa mới vào, để NAS nhận ra các ổ mới. Sau đó đặt lệnh chia sẻ các ổ đĩa.
NAS và Oppo 105 (hoặc các thiết bị khác cần kết nối với nhau) được cắm vào mạng LAN của nhà (và phải cùng dải IP). Thế là chúng tự động nhận ra nhau và chơi thôi bác ạ.
Sơ đồ mạng của nhà em như sau: Mạng cáp đồng (tốc độ 8MB) ---> Modem ADSL (loại này chỉ có tốc độ 100MB thôi) ---> Modem Wifi Buffalo (tốc độ 1GB) ---> các thiết bị chia sẻ mạng nội bộ với nhau.
NAS em đặt ở 1 phòng, ngoài ra e còn có 2 phòng khác có 4 thiết bị cần chia sẻ và kết nối với nhau cần truy cập với tốc độ cao thì em cắm vào Modem wifi này (gồm NAS, Oppo 105, đầu xem phim Dune Max). E đã thử cắm dây mạng NAS vào modem ADSL và kết quả là khi xem phim HD hoặc Thúy Nga Paris, hình thì thoảng bị giật.
Cò các thiết bị khác chỉ cần mạng để Update (như là Receiver, Tivi, ...) thì em cắm vào Modem ADSL.

Vậy thôi ạ, kinh nghiệm em chỉ có bấy nhiêu thôi. Hy vọng có thêm được tí thông tin để bác tham khảo. :D

Chúc bác gặt hái được nhiều thành công!

da vinci

Active Member

Anh Bin đã mua Oppo rồi ah. Nhanh quá vậy anh. Em thì thấy chưa nên mua lắm vì Oppo chuẩn bị sản phẩm mới.

Em thì đang nhận thấy PCH đa năng hơn Oppo. C200 em dùng để xem Bluray, còn A400 em vừa xem 3D, làm NAS và download torrents. Oppo phải mua FW hack thì mở nhiều chức năng, chứ không có thì củ chuối quá. Em tính mua Oppo vì phần nghe nhạc lossless, chứ giờ đầu tư 1 DAC ngon thì gía cũng bằng 105D rồi.

Bin-K

Well-Known Member

Vậy thôi ạ, kinh nghiệm em chỉ có bấy nhiêu thôi. Hy vọng có thêm được tí thông tin để bác tham khảo. :D

Chúc bác gặt hái được nhiều thành công!

Cám ơn bác Tit 79 rất nhiều. Có j ko hiểu em lại nhờ bác chỉ tiếp.

Chúc bác sức khỏe.

Anh Bin đã mua Oppo rồi ah. Nhanh quá vậy anh. Em thì thấy chưa nên mua lắm vì Oppo chuẩn bị sản phẩm mới.

Em thì đang nhận thấy PCH đa năng hơn Oppo. C200 em dùng để xem Bluray, còn A400 em vừa xem 3D, làm NAS và download torrents. Oppo phải mua FW hack thì mở nhiều chức năng, chứ không có thì củ chuối quá. Em tính mua Oppo vì phần nghe nhạc lossless, chứ giờ đầu tư 1 DAC ngon thì gía cũng bằng 105D rồi.

Em mua về để chơi nhạc Thúy Nga voài Asia thôi. Nhu cầu của em cũng chỉ cần để FHD là đủ nên nếu chơi bằng máy tính thì phải sắm thêm cái VGA cũng tầm gần con 105D rồi nên lấyb105D luôn cho tiện. Có thế nào sau này tính tiếp. Sáng qua nhờ mấy ace ở SG lấy rồi về cài đặt giúp, chiều nay gửi, đêm nay bay chắc trưa mai về tới nhà em.

Chúc bác một buổi tối vui vẻ.

langthangvn33

Uploader

Chào anh Lang. Em vô tình biết được anh đang xài PCH A410 để chơi nhạc. Em cũng xài PCH là C200 và A400. Em cũng tính mua Oppo 105D để chơi những file DSD nhưng lại thấy Oppo khó xài hơn PCH. Anh Lang có thể cho biết A410 đấu thằng vô Rec luôn hay là qua DAC vậy anh. Chất lượng âm thanh của A410 so 105D khác nhau nhiều không anh.

105D ra sau 410 nên so sánh ko công bằng .... So với 105 thì mình thấy 9/10 vì con A410 là 9023 con kia là 9018

Nếu biết cách mod nguồn thì a410 nghe rất hay so với giá tiền 6tr5 vì 105D là 30tr

410 so với 105D là 8/10... Chưa mod nguồn .... 410 sẽ hay hơn khi mod nguồn

Tính tiên lợi ... 410 chơi file đa dạng hơn 105D, chơi cả SACD ISO ...

Điểm yếu 410 con 9023 ko mod đươc op amp

Hiẹn tại mình chơi lossless trưc tiếp qua Amp đèn

Con của mình đã mod nguồn ... Tương lai 410 sẽ là transport vì 410 passthrough tính hiệu qua DAC rời ...

Và dỹ nhiên minh đánh giá cao con DAC Chord 2Qute hơn Oppo 105D rất nhiều = 31 tr

410 transpory + DAC 2 Qute ---> amp đây là cấu hình mình sẽ chơi nhạc số

Hiện tại mình vẫn chơi Cd là chính 80% , 20% là lossless

Mình vẫn thấy 410 hợp lý về giá tiền lẫn chất âm mang lại...
Nếu xem phim bằng projector thì Oppo xuất hình ảnh tốt hơn, còn về âm thanh gần như tương đương ... 9/10

langthangvn33

Uploader

Có bạn chơi cùng trao đổi là vui rồi bác ạ. G.day bác.

Nhiều tay chơi 105D ko biết chơi SACD ISO ,DSF,DFF như thế nào nhé... Cách tách file dsf,dff cũng ko biết luôn

Nên với họ 105D chỉ play Thuy Nga,phim HD...HDP đúng nghĩa

Ko tận dụng hết 80% chức năng của Oppo... 9018 có thể mod dc...
Vì vậy cụ chơi Oppo là phải khác nhé ,kẻo lại giống HDP

G9

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Nhiều tay chơi 105D ko biết chơi SACD ISO ,DSF,DFF như thế nào nhé... Cách tách file dsf,dff cũng ko biết luôn

Nên với họ 105D chỉ play Thuy Nga,phim HD...HDP đúng nghĩa

Ko tận dụng hết 80% chức năng của Oppo... 9018 có thể mod dc...
Vì vậy cụ chơi Oppo là phải khác nhé ,kẻo lại giống HDP

G9

Teng kiu cụ. Trước mắt em chơi những tính năng cơ bản đã, sau quen rồi tính tiếp cụ ạ.

Chúc cụ một ngày làm việc vui vẻ.

langthangvn33

Uploader

Teng kiu cụ. Trước mắt em chơi những tính năng cơ bản đã, sau quen rồi tính tiếp cụ ạ.

Oppo mod mới hay chứ để nguyên gốc cũng bình thường thôi ...

ko dùng nó làm transport xuất qua DAC Chord cũng là phương án hay cho anh em nghèo như em ...

Chúc cụ một ngày vui vẻ

Bin-K

Well-Known Member

Oppo mod mới hay chứ để nguyên gốc cũng bình thường thôi ...

ko dùng nó làm transport xuất qua DAC Chord cũng là phương án hay cho anh em nghèo như em ...

Chúc cụ một ngày vui vẻ

Cụ nói đến mod là em chịu rồi đó. Em chửa cầm cái mỏ hàn chọc chọc vào bảng mạch bao giờ nên con tụ vuông con tụ tròn đối với em cũng đều là con tụ hết :))

Mốt thế nào chứ mốt lên mà giá gần trăm triệu như một shop ở SG đang đăng đàn con này thì em thấy ko thể chấp nhận được. Để làm một con đầu đĩa ngon đâu phải cứ phần linh kiện điện tử với cái bóng đèn ngon là ngon đâu. Phần cơ cũng là một phần quan trọng và làm nên tên tuổi của một thương hiệu CDP mà.

Bin-K

Well-Known Member

Hàng em về - OPPO 105D. Em nghịch cả buổi tối nay, nói chung là ngon. Mỗi cái tội lớn nhất là sao lại ko hiện file.iso nên đang chờ chi viện từ xa.

- Kết nối : 4 bay Storage ~ usb ~ 105D. Twonky server ~ Wifi ~ 105D. XLR Transparent Super ~ Pre và Coaxial Mit Magnum ~ DAC.

- CD chơi khá.

- Đọc looless từ Twonky server rồi pass tín hiệu qua DAC ngon.

- Chơi .mkv ngon.

Nói chung chất lượng âm thanh ok so với đầu tư.

Chỉnh sửa lần cuối:

langthangvn33

Uploader

Hàng em về - OPPO 105D. Em nghịch cả buổi tối nay, nói chung là ngon. Mỗi cái tội lớn nhất là sao lại ko hiện file.iso nên đang chờ chi viện từ xa.

- Kết nối : 4 bay Storage ~ usb ~ 105D. Twonky server ~ Wifi ~ 105D. XLR Transparent Super ~ Pre và Coaxial Mit Magnum ~ DAC.

- CD chơi khá.

- Đọc looless từ Twonky server rồi pass tín hiệu qua DAC ngon.

- Chơi .mkv ngon.

Nói chung chất lượng âm thanh ok so với đầu tư.

vừa ngon vừa rẻ nữa ... cụ sướng hơn mấy thành viên ngoài group ... hahahha ... em ko chơi Oppo nên ko biết nó có chơi dc SACD ISO không nữa .... mà nghĩ cũng lạ ng VN mua Oppo về chả ông nào quan tâm việc đọc DSD của nó ....

từ cao thủ Oppo toàn dùng nó xem phim .... lãng quên nó cũng là thiết bị chơi nhạc

langthangvn33

Uploader

Cụ nói đến mod là em chịu rồi đó. Em chửa cầm cái mỏ hàn chọc chọc vào bảng mạch bao giờ nên con tụ vuông con tụ tròn đối với em cũng đều là con tụ hết :))

Mốt thế nào chứ mốt lên mà giá gần trăm triệu như một shop ở SG đang đăng đàn con này thì em thấy ko thể chấp nhận được. Để làm một con đầu đĩa ngon đâu phải cứ phần linh kiện điện tử với cái bóng đèn ngon là ngon đâu. Phần cơ cũng là một phần quan trọng và làm nên tên tuổi của một thương hiệu CDP mà.

đó là cái thú đó cụ ... vì sao group mình nhiều anh em DIY ... tự làm sướng lắm ... hahaha ....

Bin-K

Well-Known Member

vừa ngon vừa rẻ nữa ... cụ sướng hơn mấy thành viên ngoài group ... hahahha ... em ko chơi Oppo nên ko biết nó có chơi dc SACD ISO không nữa .... mà nghĩ cũng lạ ng VN mua Oppo về chả ông nào quan tâm việc đọc DSD của nó ....

từ cao thủ Oppo toàn dùng nó xem phim .... lãng quên nó cũng là thiết bị chơi nhạc

Lúc đầu em cũng nghĩ dùng nó chỉ để play TN & Asia nhưng qua nay nghe nó sờ trim looless đẩy qua DAC cũng toẹt vời ông mặt trời luôn cụ ạ. Nếu so sánh thì mọi phép so sánh đều khập khiễng nhưng nếu trước nó và sau nó có thiết bị tốt hỗ trợ thì nó cũng ko kém bố con thằng nào đâu. Tất nhiên mỗi thiết bị đều có điểm cộng và điểm trừ nhưng nếu ta biết dùng nó thì nhiều khi so với số tiền bỏ ra nó còn mang lại cho ta ngoài sự mong đợi. Hy vọng em sớm khuất phục được nó.

đó là cái thú đó cụ ... vì sao group mình nhiều anh em DIY ... tự làm sướng lắm ... hahaha ....

Thú này thì em đầu hàng ngay và luôn cụ ạ :D

da vinci

Active Member

105D ra sau 410 nên so sánh ko công bằng .... So với 105 thì mình thấy 9/10 vì con A410 là 9023 con kia là 9018

Nếu biết cách mod nguồn thì a410 nghe rất hay so với giá tiền 6tr5 vì 105D là 30tr

410 so với 105D là 8/10... Chưa mod nguồn .... 410 sẽ hay hơn khi mod nguồn

Tính tiên lợi ... 410 chơi file đa dạng hơn 105D, chơi cả SACD ISO ...

Điểm yếu 410 con 9023 ko mod đươc op amp

Hiẹn tại mình chơi lossless trưc tiếp qua Amp đèn

Con của mình đã mod nguồn ... Tương lai 410 sẽ là transport vì 410 passthrough tính hiệu qua DAC rời ...

Và dỹ nhiên minh đánh giá cao con DAC Chord 2Qute hơn Oppo 105D rất nhiều = 31 tr

410 transpory + DAC 2 Qute ---> amp đây là cấu hình mình sẽ chơi nhạc số

Hiện tại mình vẫn chơi Cd là chính 80% , 20% là lossless

Mình vẫn thấy 410 hợp lý về giá tiền lẫn chất âm mang lại...
Nếu xem phim bằng projector thì Oppo xuất hình ảnh tốt hơn, còn về âm thanh gần như tương đương ... 9/10

Cám ơn anh Lang. Hiện tại và tương lai em sẽ nghe nhạc số là chính nên hướng đi chính phải là lossless.

- PCH dòng A do xài nguồn rời nên rất mod nguồn anh. Thiết bị xài 1 thời gian đa số là bị hư nguồn nên dòng PCH là thay thế cực dễ. Như C200 em xài 1 thời gian là cũng hư nguồn, sửa chừng 2h là lấy về xài liền. Em nối C200, A400 bằng HDMI và optical ---> Pre ---> Pow. Nếu nghe nhạc 2 kênh thì em xài optical, còn xem film thì qua HDMI.

- Từ A400 là đã chạy được SACD rồi anh. Em nghe SACD bằng A400 sao thấy âm lượng nhỏ hơn lossless vậy anh. Mọi tín hiệu âm thanh em đều passthrough hết.

- Amply đèn thì em chỉ mới nghe nghe thử nhãn hiệu Ekco của nhà PP Trương Lê. Không biết bị thuốc sao mà hôm đó em thấy nghe nhạc VN rất hay. Anh Lang thấy cách chơi từ A410 --> Amply đèn (dùng RCA) thì OK không anh ?

- Về phần hình ảnh thì em cũng không để ý nhiều lắm về em đang xài máy chiếu theo công nghệ LCD, ở VN thì đa số xài DLP. Em cũng xem thử Oppo 105D và C200 thì thấy khác biệt không nhiều trên máy chiếu LCD.

- Về phần lựa chọn giữa DAC và Oppo thì chắc em sẽ chọn DAC. Em lăn tăn giữa Oppo và DAC thì đã có câu trả lời rồi.

Chúc anh vui vẻ !!!

da vinci

Active Member

Lúc đầu em cũng nghĩ dùng nó chỉ để play TN & Asia nhưng qua nay nghe nó sờ trim looless đẩy qua DAC cũng toẹt vời ông mặt trời luôn cụ ạ. Nếu so sánh thì mọi phép so sánh đều khập khiễng nhưng nếu trước nó và sau nó có thiết bị tốt hỗ trợ thì nó cũng ko kém bố con thằng nào đâu. Tất nhiên mỗi thiết bị đều có điểm cộng và điểm trừ nhưng nếu ta biết dùng nó thì nhiều khi so với số tiền bỏ ra nó còn mang lại cho ta ngoài sự mong đợi. Hy vọng em sớm khuất phục được nó.

Thú này thì em đầu hàng ngay và luôn cụ ạ :D

Chúc mừng anh Bin ! Anh phải mua FW hack thì mới xem được file iso nha anh. Iso có đủ menu, chapter luôn. PCH từ dòng A400 trở đi là xem được iso nhưng không có menu, còn C200, C300 thì có memu đầy đủ.

DAC của anh ngon quá rồi khó chứng tỏ 105D ngon thế nào. Anh thử nối thẳng từ 105D --> Pre --> Pow và 105D --> Pow xem thử thế nào đi. Lúc đó mà nó ngon như DAC của anh thì em lại lăn tăn nữa.

Chúc anh một ngày vui vẻ !

Bên trên