Bộ nghe nhạc, xem film của Bin-K.

langthangvn33

Uploader
Ðề: Bộ nghe nhạc, xem film của Bin-K.

Gì kỳ vậy ... A tưởng ở Việt Nam! Giá cao

Ngoài lề một chút.
Bên box audio (âm thanh) thấy Khôi có vẻ trầm ít nói (chắc vào chỉ để đọc là chủ yếu). Qua đây thấy thầy Lang phát biểu tưng bừng và có phần cởi mở hơn. Chắc có lẽ cũng một phần gặp mặt quen biết thân thiết với Bin-K nên tâm lý thoải mái hơn? Tôi cũng tính nhờ hỏi Khôi một chiện nhưng chắc để PM sau.

Trở lại câu hỏi của một bạn mà tôi thấy ko được trả lời: Trong các loại chip DAC thông dung (hi-end) hiện nay, nếu có thể được (qua kinh nghiệm sử dung của mình) xin vui long cho biết mặt mạnh và yếu của từng cái:

Burr Brown
ESS Sabre
Cirrus Logic
Wolfson
Analog Devices (nếu biết)

Xin cảm ơn.

Bin-K

Well-Known Member

Gì kỳ vậy ... A tưởng ở Việt Nam! Giá cao

Ko chỉ ở Nhật mà bên Kimchi em cũng vậy. Ở VN các cụ mua giá = giá nhà sản xuất + triết khấu còn bên em và Nhật thi giá mua = giá nhà sx + chênh lệch hối đoái + thuế + lời của nhà pp + lời của shop. Nên khi nói giá bọn em mua là các cụ VN nói bọn em nổ như bomb ngay cụ ạ. Đơn cử một ví dụ cho cụ xem nhá. Cọng Argento FMR nhà mình giá shop là 90T - triết khấu khoảng 15 ~ 30% trong khi đó em mua là 4800$ một cọng đó cụ ạ. Shunyata King Cobra nhà mình bán tầm 45~50T là hàng New thì bên em tầm 4500$ hàng new đó cụ. Kết lại là bên VN mua ô tô như nào thì bên em và Japan mua audio y trang vậy luôn.

Bin-K

Well-Known Member

Ngoài lề một chút.
Bên box audio (âm thanh) thấy Khôi có vẻ trầm ít nói (chắc vào chỉ để đọc là chủ yếu). Qua đây thấy thầy Lang phát biểu tưng bừng và có phần cởi mở hơn. Chắc có lẽ cũng một phần gặp mặt quen biết thân thiết với Bin-K nên tâm lý thoải mái hơn? Tôi cũng tính nhờ hỏi Khôi một chiện nhưng chắc để PM sau.

Anh em nhậu chung một một bàn rồi nên kiểu j cũng dễ nói chuyện hơn bác a. Ở nơi khác mấy anh em bọn em còn "chém" mạnh hơn trong này nhiều :)). Mạng ảo nhưng tình cảm thật. Nhiều khi anh em thông cảm thì ko sao nhưng đôi khi cũng chỉ vì vài chữ mà hiểu lầm nhau dẫn đến có suy nghĩ nick này thế này nick kia thế khác nên cũng hạn chế phát biểu ý kiến nơi "công cộng" :D
Chúc ace một tuần làm việc mới vui vẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:

da vinci

Active Member

Ko chỉ ở Nhật mà bên Kimchi em cũng vậy. Ở VN các cụ mua giá = giá nhà sản xuất + triết khấu còn bên em và Nhật thi giá mua = giá nhà sx + chênh lệch hối đoái + thuế + lời của nhà pp + lời của shop. Nên khi nói giá bọn em mua là các cụ VN nói bọn em nổ như bomb ngay cụ ạ. Đơn cử một ví dụ cho cụ xem nhá. Cọng Argento FMR nhà mình giá shop là 90T - triết khấu khoảng 15 ~ 30% trong khi đó em mua là 4800$ một cọng đó cụ ạ. Shunyata King Cobra nhà mình bán tầm 45~50T là hàng New thì bên em tầm 4500$ hàng new đó cụ. Kết lại là bên VN mua ô tô như nào thì bên em và Japan mua audio y trang vậy luôn.

Em thì nghĩ như vậy: 1 phần có thể mức sống bên anh cao nên có 1 phần sản phẩm cao cấp thì thuế + chi phí cũng phải cao theo. Ở VN cũng có những cái hay là 1 số sản phẩm deal được giá OEM với nhà SX. Giá OEM thì thật sự rất thấp. Giống như em đang uống cafe hiệu Illy, giá VN bán ra 1 hộp hay 1 thùng cũng bằng giá Amazon chứ không cao hơn.

Bin-K

Well-Known Member

Em thì nghĩ như vậy: 1 phần có thể mức sống bên anh cao nên có 1 phần sản phẩm cao cấp thì thuế + chi phí cũng phải cao theo. Ở VN cũng có những cái hay là 1 số sản phẩm deal được giá OEM với nhà SX. Giá OEM thì thật sự rất thấp. Giống như em đang uống cafe hiệu Illy, giá VN bán ra 1 hộp hay 1 thùng cũng bằng giá Amazon chứ không cao hơn.

Vấn đề chính là ở chỗ bên em ko có nhập theo đường tiểu ngạch. Vừa bị áp thuế cao vừa bị mấy nhà nhập khẩu thâu tóm thị trường tự làm giá để ép dân chơi.

langthangvn33

Uploader

Ngoài lề một chút.

Trở lại câu hỏi của một bạn mà tôi thấy ko được trả lời: Trong các loại chip DAC thông dung (hi-end) hiện nay, nếu có thể được (qua kinh nghiệm sử dung của mình) xin vui long cho biết mặt mạnh và yếu của từng cái:

Burr Brown
ESS Sabre
Cirrus Logic
Wolfson
Analog Devices (nếu biết)

Xin cảm ơn.

em và cụ Bin-K chơi chung group , với âm thanh mỗi người cảm nhận khác nhau , khó nói lắm...hihiih

Chip hay là một chuyện , cấu tao mạch , clock , Op amp xuất âm ... tổng thể mới biết dc ... hihiihh

quan trọng ghu nhạc nữa ...

---------- Post added 05-04-2016 at 22:29 ----------

giờ ngoài Hàn , em biết thêm Nhật thiết bị audio giá cũng cao ngất ...hihihh

langthangvn33

Uploader

Anh em nhậu chung một một bàn rồi nên kiểu j cũng dễ nói chuyện hơn bác a. Ở nơi khác mấy anh em bọn em còn "chém" mạnh hơn trong này nhiều :)). Mạng ảo nhưng tình cảm thật. Nhiều khi anh em thông cảm thì ko sao nhưng đôi khi cũng chỉ vì vài chữ mà hiểu lầm nhau dẫn đến có suy nghĩ nick này thế này nick kia thế khác nên cũng hạn chế phát biểu ý kiến nơi "công cộng" :D
Chúc ace một tuần làm việc mới vui vẻ.

bọn em chơi chung group , trong group chém còn ác hơn nữa ... như cụ Bin-K nói ,nên ngoài này em đọc nhiều , hihihih ... có gì bác cứ PM inbox ..hihihihi

da vinci

Active Member

em và cụ Bin-K chơi chung group , với âm thanh mỗi người cảm nhận khác nhau , khó nói lắm...hihiih

Chip hay là một chuyện , cấu tao mạch , clock , Op amp xuất âm ... tổng thể mới biết dc ... hihiihh

quan trọng ghu nhạc nữa ...

---------- Post added 05-04-2016 at 22:29 ----------

giờ ngoài Hàn , em biết thêm Nhật thiết bị audio giá cũng cao ngất ...hihihh

Vậy là ta về ta tắm ao ta là tốt nhất hả anh . Hihi !!!

Còn về chuyện chip DAC, board, Op amp... thì em có suy nghĩ nhự vầy không biết có đúng không ! 1 amply hay dở thế nào là do kinh nghiệm thiết kế của nhà sản xuất, nhưng chất âm của amply đó được quyết định bởi chip DAC.

Bin-K

Well-Known Member

Vậy là ta về ta tắm ao ta là tốt nhất hả anh . Hihi !!!

Còn về chuyện chip DAC, board, Op amp... thì em có suy nghĩ nhự vầy không biết có đúng không ! 1 amply hay dở thế nào là do kinh nghiệm thiết kế của nhà sản xuất, nhưng chất âm của amply đó được quyết định bởi chip DAC.

Chuẩn đó bác. Mua VN là rẻ nhất. Chọn được nơi tin tưởng (nếu thương hiệu mình mua bị làm giả) là ngon lành luôn.

Theo suy luận thì Amp là thiết bị truyền tải thông tin từ những thiết bị phía trước tới loa với độ chính xác nhất thì bác nói như vậy là chuẩn. Nhưng sự thật thì ko phải như vậy. Mỗi thiết bị đều tham gia làm sai lệch tín hiệu từ thiết bị phía trước (có thể làm tốt lên nhưng cũng có thể làm xấu đi) ngay cả dây loa và cầu nối loa cũng vậy. Chính vì thế mà mỗi thiết bị, dây dẫn đều cho một chất âm khác nhau mà mình có thể phân biệt được (với một số người thì ko cảm nhận được). Vậy mới sinh ra chuyện tìm tòi phối ghép sao cho mó hợp tai đó bác ạ.

langthangvn33

Uploader

Chuẩn đó bác. Mua VN là rẻ nhất. Chọn được nơi tin tưởng (nếu thương hiệu mình mua bị làm giả) là ngon lành luôn.

Theo suy luận thì Amp là thiết bị truyền tải thông tin từ những thiết bị phía trước tới loa với độ chính xác nhất thì bác nói như vậy là chuẩn. Nhưng sự thật thì ko phải như vậy. Mỗi thiết bị đều tham gia làm sai lệch tín hiệu từ thiết bị phía trước (có thể làm tốt lên nhưng cũng có thể làm xấu đi) ngay cả dây loa và cầu nối loa cũng vậy. Chính vì thế mà mỗi thiết bị, dây dẫn đều cho một chất âm khác nhau mà mình có thể phân biệt được (với một số người thì ko cảm nhận được). Vậy mới sinh ra chuyện tìm tòi phối ghép sao cho mó hợp tai đó bác ạ.

ảnh hưởng qua lại ... như bác Bin-K suy nghĩ là đúng ạ ...

nhiễu xảy ra xuyên quá trình , sai lệch tín hiệu diễn ra đến cuối khi ra loa ...

để giảm thiểu có nhiều phương pháp ....

BACL ,lọc để nâng cao chất lượng điện...

dây dẫn có lớp giáp chống nhiễu ... dây cắt nhau vuông góc , ko chạy song song dây tín hiệu với dây nguồn

biến áp dc đặt trong lồng faraday hay các vỏ bọc bằng kim loại dẫn điện để giảm điện trường . ... hay làm hẳn nguồn rời ...

để ngăn chặn từ trường chúng ta phải cần vỏ bọc bằng sắt từ có độ từ thẩm cao

giảm jitter có clock , buffer ... hay chơi nhạc từ RAM....

cá nhân em thấy ngoài chất âm của DAC ... Còn op amp xuất âm nữa … thay op amp là chất âm thay đổi …

Muốn xung nhịp chính xác ,nhạc chi tiết thay clock…

Bán dẫn thì độ động cáo , công suất lớn kiểm soát bass tốt ... vì vậy có ưu nhược điểm riêng so với đèn...

Đèn thì chậm rãi ,ấm áp , truyền cảm … khó kiểm soát bass hay như bán dẫn được …

vài kiến thức cá nhân em thấy như vậy ...

Chỉnh sửa lần cuối:

langthangvn33

Uploader

Mệt lắm cụ. Tối nay Constelation mới về tới nhà em. Tối nay lại được động phòng hoa trúc roài hehe.

càng ngày trình càng cao nhỉ .... em đi xa xa anh quá ... 4 thớt Linn giờ còn 3 thớt Constelation ... tai nghe hay là vui rồi ....

cho cái review để anh em học hỏi nhé

langthangvn33

Uploader

Tính quãng đường chạy từ SG đến VT chắc còn chục ngày nữa cụ ạ :))

Có dịp avshow tháng 9 này về nghe dàn nhà em nhé ... tết rồi chuyện xảy ra đột ngột ko lên cùng anh em dc

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Có dịp avshow tháng 9 này về nghe dàn nhà em nhé ... tết rồi chuyện xảy ra đột ngột ko lên cùng anh em dc

Ok cụ. Chắc chắn em sẽ xuống VT để nghe dàn máy nhà cụ rồi còn đi mần "cua ghẹ VT" nữa :D

Bên trên