Bookshelf Focal Aria 906 : sự ngọt ngào và lãng mạn của người Pháp !

justbenice

Moderator
Ðề: Bookshelf Focal Aria 906 : sự ngọt ngào và lãng mạn của người Pháp !

Em công nhận con quad 12l khó kéo thật nghe không thấy có một tí bas nào cả cho dù dùng acu đời rất cao để kéo em nó, nhìn hình thức loa rất đẹp cơ mà âm thanh nghe sáng quá

Mình đánh giá nó dở chứ kô phải khó kéo. Khó kéo chỉ là danh từ dùng cho những cặp loa kém. Loa hay thì amply nào nghe chất âm nó cũng hay sẵn rồi, amply tốt chỉ làm cặp loa hay chở lên xuất sắc thôi.

Mình từng gặp rất nhiều bác "newbie" bị dính vụ loa "khó kéo" 1 cách đầy đau khổ rồi. Toàn nghe ca ở đâu đó cặp loa này loa kia hay lắm, thế là ôm về, về nghe kô hay lên hỏi thì đc bảo loa này "khó kéo", kết quả là tốn 1 đống tiền vào đổi hết amply này tới amply kia, dây này với dây kia mà vẫn chả hay :D . Trong khi thực tế chỉ cần thêm vài đồng mua cặp loa khác là nghe hay hẳn luôn rồi.
Cá nhân mình đánh giá thì 1 cặp loa hay phải là cặp loa gắn vào âmply nào nghe cũng hay miễn sao âmply đó đừng quá tệ. Còn amply hợp với nó sẽ làm cặp loa đó phát huy được hết những gì nó có thể thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

dearienmd

Member

Cám ơn bác đã chia sẻ đúng thời điểm em đang tìm.

justbenice

Moderator

Cám ơn bác đã chia sẻ đúng thời điểm em đang tìm.

Chúc mừng bác coa cặp loa quí. Mình định lấy thêm cặp nữa cho em mình nhưng định kéo với amp marzant 6006. Bác đang dùng ampli gì kéo cặp focal vậy?

+Focal Aria 906 [/B]: Đã quá lâu rồi mình mới có 1 sự bất ngờ khi mua đồ audio. Và cặp loa này chính là bất ngờ lớn nhất của mình . 1 căp loa thiết kế RẤT đẹp. Với mặt trên được làm bằng kính cường lực. Mặt dưới và mặt trước mặt sau làm bằng da . Còn 2 bên hông thì là gỗ wallut với vân tuyệt đẹp. Cặp loa này ghi chữ Made in Fance rõ to. Mình rất thích !!! Về chất âm thì nếu những ai thích nghe nhạc Việt hoặc nhạc vocal hoặc hòa tấu nhẹ sẽ không thể không ồ lên khi nghe nó cất tiếng. Tiếng hát cực kỳ ngọt ngào , ngọt đến tê tái . treble kô quá leng keng nhưng rất mượt mà và rõ ràng, càng tôn thêm độ ngọt của mid , bass thì xuống rất sâu và ấm áp. Đúng chất người Pháp, thật nồnng nàn, thật lãng mạn, thật ngọt ngào . Đây có thể nói là món đồ audio mình mãn nguyện nhất từ trước tới giờ :) . Tất nhiên nó cũng có nhược điểm , đó là khi nghe nhạc kô lời loại có quá nhiều nhạc cụ thì tiếng sẽ bị rời rạc. Tuy nhiên mình chả nghe loại nhạc đó nên coi như nó kô có nhược điểm này đi !

Bác đang dung ThiVăn DL-50 MKIII để kéo e nó hả? liệu tthivan el84 có kéo nổi không bác,bác mua ở đâu,giá bao nhiêu vậy bác?

justbenice

Moderator

EL84 kéo tốt bác ạ. Mình đang kéo bằng DL50MKIII

justbenice

Moderator

cám ơn bác, bác đã nghe cặp Focal Chorus 807 V chưa, so với cặp Focal Aria 906 thì cặp nào hơn.

Mình chưa nghe, tuy nhiên mình nghĩ hình như đong 807 thấp hơn dòng 906. Vậy chắc... thua. hihi

justbenice

Moderator

Mình mới lấy thêm bộ loa Focal 906 này nữa cho thằng ku em mình, cậu em mình bị thuốc khi sang nhà mình nghe thử. hehe. Tuy nhiên vì ngại lích kích nên cậu này chơi amply bán dẫn chứ kô đèn. Mình và cậu này đi chọn và quyết định lấy bộ ampli Marantz PM 6005 + đầu CD 5005 vì...quá hay trong tầm tiền. hehe. Amply lại có DAC tích hợp,rất tiện chơi nhạc số.

Cặp chân loa quá bé so với loa , chiều cậu em sang lấy loa sẽ đi đổi cặp chân khác.

do_long_khach

Well-Known Member

Thích chất âm của focal, muốn tìm đôi bookshelf độ 4-50 triệu để chơi lâu dài nhưng ko có

justbenice

Moderator

Thích chất âm của focal, muốn tìm đôi bookshelf độ 4-50 triệu để chơi lâu dài nhưng ko có

Chắc bác phải tìm bên nước ngoài rùi ship về thôi. Focal ở VN khó, mà cặp nào hay thì người ta giữ dịt lấy chả bán :D Như cặp Focal 906 của mình , mình mua gần 20tr nhưng mà giờ ai hỏi mua 22triệu mình cũng kô bán :D

welldone

Well-Known Member

Chắc bác phải tìm bên nước ngoài rùi ship về thôi. Focal ở VN khó, mà cặp nào hay thì người ta giữ dịt lấy chả bán :D Như cặp Focal 906 của mình , mình mua gần 20tr nhưng mà giờ ai hỏi mua 22triệu mình cũng kô bán :D

Bác phán làm em giật cả mình....kkk

justbenice

Moderator

Bác phán làm em giật cả mình....kkk

Lý do vì theo mình biết ở phía Nam đã hết loa Focal sau khi Hòa Phúc kô phân phối Focal nữa. Mà giá ngoài bắc thì hình như cao hơn 22tr nếu + ship.

welldone

Well-Known Member

Lý do vì theo mình biết ở phía Nam đã hết loa Focal sau khi Hòa Phúc kô phân phối Focal nữa. Mà giá ngoài bắc thì hình như cao hơn 22tr nếu + ship.
Thế là món Focal này bác hời chắc rùi...hehe. Anw, em cũng chưa có dịp nge Focal, chắc vài bữa tranh thủ đi nge xem sao.

Mình mới lấy thêm bộ loa Focal 906 này nữa cho thằng ku em mình, cậu em mình bị thuốc khi sang nhà mình nghe thử. hehe. Tuy nhiên vì ngại lích kích nên cậu này chơi amply bán dẫn chứ kô đèn. Mình và cậu này đi chọn và quyết định lấy bộ ampli Marantz PM 6005 + đầu CD 5005 vì...quá hay trong tầm tiền. hehe. Amply lại có DAC tích hợp,rất tiện chơi nhạc số.

Bác mua ở đâu vậy??

justbenice

Moderator

Bác mua ở đâu vậy??

Trương Nghĩa Audio đó bác. Cặp cuối cùng. :D

dearienmd

Member

Dạ, ít lúa nên em tạm bằng lòng với Nad D3020 ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

langthangvn33

Uploader

Nhớ đừng đi lang thang hoài nhé ông anh...kkk. Dạo này em thấy em lúa quá...heiza

thật sự là bận luôn cả thứ 7 .... chán thật .... nhưng sẽ đi avshow ... lần này em ko được trốn đó nha ...

Bên trên