Bức tranh xấu xí về Điện ảnh Trung Quốc - Bài 1: Khi họ thù ghét nghệ thuật chân chính

lamlinh79

Well-Known Member
Ðề: Bức tranh xấu xí về Điện ảnh Trung Quốc - Bài 1: Khi họ thù ghét nghệ thuật chân chính

Thôi đừng tranh luận nữa các bác ạ. Em nghĩ tốt hơn hết mình nên quay về với nền điện ảnh VN đậm đà bản sắc dân tộc xem chúng ta đã và đang có được những gì, và rồi 10 năm, 20 năm sau liệu chúng ta có đuổi kịp những nền điện ảnh mà chúng ta gọi là phi nghệ thuật hiện nay không!

Ðề: Bức tranh xấu xí về Điện ảnh Trung Quốc - Bài 1: Khi họ thù ghét nghệ thuật chân chính

Thôi đừng tranh luận nữa các bác ạ. Em nghĩ tốt hơn hết mình nên quay về với nền điện ảnh VN đậm đà bản sắc dân tộc xem chúng ta đã và đang có được những gì, và rồi 10 năm, 20 năm sau liệu chúng ta có đuổi kịp những nền điện ảnh mà chúng ta gọi là phi nghệ thuật hiện nay không!

A kém hơn B ko có nghĩa B là bad-ass, B chắc chắn hơn được C hay D, E ... Ngay trong cái châu Á này, điện ảnh Hàn từng 1 thời chìm nghỉm dưới cái bóng quá lớn của điện ảnh Tàu khựa nhưng bây giờ đã khác, so với những phim Hàn cùng thể loại thì phim Tàu khựa đại lục bây giờ chỉ là 1 đống RÁC RƯỞI KO HƠN, KO KÉM.

End-User

Member

Phim tầu giờ càng ngày càng nhạt, càng ngày càng ít phim mang tính Art mà chỉ rình rình PR quảng cáo mang tính chính trị, nhí nhố. Điện ảnh HK giờ từ hồi về khựa cũng nhảm dần.

Vài quan điểm cá nhân.

thanhren_hc

Xem phim tàu mình chỉ thích mỗi thể loại cổ trang hoặc dòng phim lịch sử thôi.

isheep2013

Nhiều bác ném đá phim Tàu nhẩy, cấm phim Tàu thì VN chiếu gì đây. Em thì vẫn thích xem phim cổ trang của Tàu, đang xem bọn Tàu đánh nhau chuyển sang cổ trang Hàn chán đừng hỏi :)). Chẳng qua bây giờ Tung Của bị lam dụng kỹ xảo quá nhiều, ko chú trọng nội dung nên xem nhạt. Vậy nên có xem thì em vẫn thích xem mấy phim ngày trước hơn

jacquou

Phim Tàu dạo này ca ngợi cái tinh thần dân tộc của nó ghê quá, cả cái văn hóa của nó nữa, nên mình cũng dị ứng. nhưng phim của nó nói chung ko để cho thương mại hóa nhiều nên vẫn có nhiều phim xem được. còn Hàn thì cũng như Vn, ảnh hưởng văn hóa Tàu. Cái khác là chất Hàn là chất tư bản, nển nhiều phim làm theo dạng kiếm tiền kinh. Cũng giống như mấy phim của bọn Philippin, thái, mở phim Hàn ra là lại thấy chủ tịch, ông chủ, tổng giám đốc. Đi đâu cũng thấy ông chủ. Diễn viên nữ thì cả bộ phim thay mấy chục bộ quần áo, quảng cáo cho thời trang của nó, lại toàn xài di động đắt tiền nữa, cả nhân vật giàu lẫn nghèo. Nhà cửa đẹp, xe sang. Mẫu thì tình yêu tay năm tay sáu dập dìu, quan hệ gia đình phức tạp đúng kiểu Tống nho, nội dung chả có gì mới, phực tạp hóa cho kéo dài thời gian. Mà bọn này kiếm tiền thì thôi rồi, vì dân Việt nhất là tầng lớp thấp trong xã hội thì luôn mơ có cuộc sống như chúng nó. Sau mỗi bộ phim chúng nó kiếm k hối tiền nhờ quảng bá cho các sản phẩm của nó. Phim điện ảnh Hàn khá hơn, nhưng cũng chỉ có vài phim là hay thôi.

ryualviss

Member

ngoài lề chứ VN giờ cũng nhập phim t/h philipines về chiếu, báo quảng cáo 10 trang may ra đc 1 trang qc phim truyền hình việt
chịu nhục trước sing ? ok ! thái ? cũng đc ! Philip ? Wtf ? rồi sau này để lào hay brunei đè đầu cưỡi cổ luôn à ?
chục năm trước con rồng châu á/hòn ngọc viễn đông giờ như con giun đầm lầy, chán ko thể tả!
bàn về phim ảnh mà lan man muốn phắn qua ct-xh ghê gớm =))

acquycodon

Active Member

hey! đề tài hot. mình bị lạc vào đây mà ngồi coi hết 19pages rồi. Mình không thích phim trung quốc lắm. Như việt nam ta,ai coi phim việt đều biết phim về khoán 10 ca ngợi bác Kim Ngọc(còn ai không biết thì google nhé) nó được coi như 1 lần cải cách ruộng đất lần 2 cho việt nam,tuy làm phim có sơ cứng nhưng quả thực nhìn rất rõ vào quá khứ,và khi làm xong chiếu công khai trên vtv,chứng tỏ con mắt và cách nhìn nói chung của Việt Nam ta rất khác với Tung của,ngay cả cách mạng văn hóa là gì? cải cách ruộng đất là gì thì mình google mới ra chứ đâu có biết qua thông tin hay phim ảnh. Bây giờ khi có chính kiến và quan điểm riêng,mình rất ghét cái gì có dính líu tới Tung cẩu,kể cả phim
Đọc cmt của bạn m thấy rất hay. Thấy bạn có cái nhìn thực sự sâu sắc và bình tĩnh. Cái gì cũng có ranh giới của nó. Dấu nó đi cũng chẳng đc gì. M nghe kể là Lãnh đạo khi đó còn khóc và nhận lỗi. Có lẽ chỉ có 1 người làm đc như thế

anpimpz

Member

Xin lỗi, lỗi mạng nên bị trùng ạ!

anpimpz

Member

Em nghĩ rằng công tác kiểm duyệt nó vô cùng quan trọng vì nó như một bộ lọc, giúp sàng lọc nội dung trước khi đến với khán giả, vì như các bác bình luận, rõ ràng là ảnh hưởng của điện ảnh và truyền thông đến người dân là rất nhanh và hiệu quả, việc đưa các nội dung sai lệch, không hợp với thuần phong mỹ tục... chắc chắn sẽ ảnh hưởng nhiều đến phần đông dân chúng. Đây là em nói đến công tác kiểm duyệt nói chung và sản xuất phim nói riêng.

Còn với Trung Khựa, không ai không thừa nhận bề dày văn hóa, lịch sử của họ nhưng cái nền tảng văn hóa của họ vẫn thiên về dân tộc chủ nghĩa, tự kỷ sâu sắc với phần còn lại của thế giới, lịch sử của họ tiếng là được ghi chép cẩn thận nhưng lại luôn bị ảnh hưởng của thần quyền và bá quyền, các ông vua lại được xây dựng như thần thánh còn Trung Quốc được mô tả như trung tâm vũ trụ... Và nền điện ảnh của họ cũng vậy, em hoàn toàn đồng tình với quan điểm của lengockhanhi, việc sàng lọc đôi khi là cần thiết nhưng khi nó bị lái kịch bản và công tác sản xuất theo một hướng duy nhất của chính quyền, họ chủ động bóp méo lịch sử (như các bộ phim làm về đề tài chiến tranh Nhật Bản), đẩy mạnh tinh thần dân tộc tự sướng về các anh hùng "huyền thoại" của họ và có vẻ như coi nhẹ các yếu tố nghệ thuật, đa chiều, giao lưu văn hóa... Và đây là lí do hơn 10 năm nay em không coi phim Trung Quốc.

dangkhoa885

Một số phim gần đây của Trung Quốc như So Young mình xem cũng thấy ý nghĩa =)))

Bên trên