Burn file mkv > 4.5G lên DL DVD. Cứu cứu!

nikonian

Member
Chào các bác,
Hôm nay em ra Huỳnh Thúc Kháng tậu được mấy cái DL - DVD 8.5 Gb (Sigma). Cho em hỏi có cách nào convert một file Mkv lớn sang DL-DVD, thay vì phải tách ra thành 2 DVD 4/5 Gb không? Em đã thử bằng free MKV Video2DVD nhưng thất bại mỹ mãn :-(. Thằng này nó không nhận được đĩa Dl-DVD các bác ạ.

Chân thành cảm ơn các bác

nh0k_nin0

Ðề: Burn file mkv > 4.5G lên DL DVD. Cứu cứu!

Thì dùng Nero ghi data bình thường thôi chứ có gì đâu. :|

nikonian

Member

Không phải bác ạ. Ý em muốn hỏi là làm sao tạo được 1 đĩa DVD từ một file mkv lớn > 4.5 Gb, ghi lên đĩa Double Layer DVD

international

Ặc. Nếu bác ghi data (để nguyên file mkv) lên DVD thì đơn giản, cứ burn bình thường. Còn nếu bác muốn nó thành DVD video để xem trên đầu DVD như bình thường thì em nghĩ là bác hơi thiếu hiểu biết rồi. DVD video phải ở dạng MPEG-2 và ghi ra DVD video thì độ phân giải sẽ là 720x480 hoặc 720x576.
Bác có thể tìm cách convert file MKV kia sang MPEG-2 nhưng khi đó độ phân giải cũng là độ phân giải của DVD chứ ko giữ được độ phân giải ban đầu của MKV đâu. Làm vậy mất công, thà lấy DVD gốc còn hơn.

hasinhat

Member

international

Thế rốt cục là bác muốn sao? Em ko hiểu câu hỏi của bác.

hasinhat

Member

Tôi quote bài của bạn nikon thế quái nào lại ra bài của bạn! hị hị
Đại ý hình như bạn í không có HTPC ở nhà, định burn phim HD ra đĩa thành DVD video để xem thì phải?

minh_huan

Member

Đã có bác nào burn file MKV lớn hơn 4,5GB lên đĩa DL chưa? Em burn 3 đĩa đều hư cả 3, không hiểu vì sao? Em dùng đĩa DVD+R DL Mitsubishi. Chỉ ghi như ghi dữ liệu bình thường mà cũng không được? Có lẽ do file lớn quá chăng?

nikonian

Member

Tôi quote bài của bạn nikon thế quái nào lại ra bài của bạn! hị hị
Đại ý hình như bạn í không có HTPC ở nhà, định burn phim HD ra đĩa thành DVD video để xem thì phải?

Đúng thế, tôi chưa có HTPC, nên định burn file mkv thành DVD coi đỡ ghiền. Vấn đề là cái file nó lớn quá, nên phải dùng đĩa DVD loại double layer mới chứa nổi. Nhưng tôi không biết dùng soft nào để convert và copy một file mkv lớn thành format DVD Video trên đĩa Double Layer?
Ai biết xin chỉ giáo, cảm ơn nhiều lắm

mikivn

Đã có bác nào burn file MKV lớn hơn 4,5GB lên đĩa DL chưa? Em burn 3 đĩa đều hư cả 3, không hiểu vì sao? Em dùng đĩa DVD+R DL Mitsubishi. Chỉ ghi như ghi dữ liệu bình thường mà cũng không được? Có lẽ do file lớn quá chăng?
Bạn burn data là bình thường cho Double Layer. Nhưng burn film 8g lên bảo đảm hư. Nó ghi lớp 2 là film khỏi đọc.
Sở dĩ DVD burn được vì 1 track nó chỉ là 1gb thôi.
Thân!

international

Đúng thế, tôi chưa có HTPC, nên định burn file mkv thành DVD coi đỡ ghiền. Vấn đề là cái file nó lớn quá, nên phải dùng đĩa DVD loại double layer mới chứa nổi. Nhưng tôi không biết dùng soft nào để convert và copy một file mkv lớn thành format DVD Video trên đĩa Double Layer?

Hiện nay chưa có đầu đĩa quang nào giải mã và đọc được file MKV H.264 cả nên mong muốn của bạn là vô vọng. Hi vọng trong tương lai gần sẽ có. Tạm thời nếu bạn muốn xem HD thì chỉ có thể xem qua PC hoặc mua 1 cái HD Player kiểu như Tivx thôi.
Còn nếu bạn muốn chuyển HD thành DVD thì phải convert file MKV ra MPEG-2, khi đó chất lượng sẽ là DVD chứ ko phải HD nữa và chất lượng thua DVD nguyên bản. Nếu bạn định làm vậy thì đi mua DVD vừa đỡ tốn công sức hơn mà lại cho chất lượng tốt hơn.

congthai

Member

Chào anh, anh nên dùng software VSO convertXtoDVD, download ở đây :

http://www.mediafire.com/?ie4umjzukyz

Tôi vẫn thường xài cái này đễ convert phim mkv lớn hơn 4,5 Go thành DVD và ghi lại trên DVD R (không cần xài DVD DL) để coi trên DVD Player

Kết quả rất tốt, có thể thêm phụ đề trước khi convert

ayakech

Member

Có lẽ câu hỏi của bạn là cái này chăng :
Khi ghi file MKV lớn ra đĩa bạn đừng chọn DVD ISO mà chon DVD UDF sẽ hỗ trợ file lớn hơn 2GB. Khi dùng Nero chọn burn bằng Nero Burning Rom và kéo xuống dưới chọn DVD UDF.
Hy vọng đúng câu hỏi của ban.
Have fun ! Merry Xmas :D

nikonian

Member

Tôi vẫn thường xài cái này đễ convert phim mkv lớn hơn 4,5 Go thành DVD và ghi lại trên DVD R (không cần xài DVD DL) để coi trên DVD Player

Hú hú. Em đã burn thành công 1 file mkv > 8 Gb thành 1 đĩa DVD 9 trên DL-DVD Sigma. Chạy ngon lành trên đầu DVD Pioneer, hình ảnh rất đẹp và giữ nguyên format âm thanh DTS.
Cảm ơn Bác congthai đã chỉ giáo. Bravo!

zorro

Hú hú. Em đã burn thành công 1 file mkv > 8 Gb thành 1 đĩa DVD 9 trên DL-DVD Sigma. Chạy ngon lành trên đầu DVD Pioneer, hình ảnh rất đẹp và giữ nguyên format âm thanh DTS.
Cảm ơn Bác congthai đã chỉ giáo. Bravo!

Hình như Bác có Bluray player thì phải. Nếu có thì nên burn DVD-AVCHD. Chất lượng âm thanh, hình ảnh như file .mkv gốc nhưng tiện lợi hơn,. Giống như xem đĩa DVD trên đầu DVD bình thường.

nikonian

Member

Hình như Bác có Bluray player thì phải. Nếu có thì nên burn DVD-AVCHD. Chất lượng âm thanh, hình ảnh như file .mkv gốc nhưng tiện lợi hơn,. Giống như xem đĩa DVD trên đầu DVD bình thường.

Làm sao để burn ra format DVD-AVCHD hả bác? Dùng soft nào? Em hỏi ngu tí nhé :>

Theo mình nghĩ là có sự hiểu lầm trong đây.

Thứ nhất chủ thread muốn burn mkv ra dvd DL là có 2 khả năng. _

Khả năng 1 là burn dạng data. _
Khả năng 2 là convert ra dạng dvd. Ở khả năng 2 lại có 2 trường hợp:
1.burn ra avi rồi từ avi ghi đĩa theo chuẩn dvd bằng phần mềm tạo đĩa dvd(như nero).
2.burn trực tiếp ra avi

Theo các bài post thì mình loại trừ khả năng 1, do chủ thread có thể không có HTPC vì nếu có đầu bluray thì trên mác pionner sẽ ghi bluray player, đằng này chủ thread lại nói là đầu dvd; giả sử nếu có đầu bluray hay hd cũng không xem được(theo mình nghĩ) do chỉ có thể đọc được các đuôi cho các dạng như dvd thì vob, còn hd thì ts.

Khả năng 2 :
t/h 1 : thì có thể xảy ra, do burn từ avi ra dạng dvd. nhưng theo mình nghĩ thì số gb <5gb, do ghi chuẩn dvd chỉ tính theo phút, chỉ ghi dvd DL khi số phút lớn hơn 120min.
t/h 2 : cũng có thể xảy ra như trường hợp gọi là phim mp4 nhưng đuôi của nó vẫn là avi. khi chuyển mkv ra avi thì nó đã được nén lại bằng h264 cho nên đầu dvd THƯỜNG vẫn đọc được. -----> chọn khả năng 2 Nhưng burn ra được rồi thì mình chắc chắn 100% là không thể nào xem đẹp đựợc bằng phim HD hoặc HDrip vì kểt quả cũng chỉ là chất lượng DVD.

Mình nói không phải là có thể do chủ thread chưa từng xem chất lượng HD bằng file MKV trực tiếp như thông qua PC hoặc HTPC nên chưa thấy hết được chất lượng thật sụ của HD or HDrip nên mới nhận xét nó đẹp như HD. Có chăng thì cũng do file soure HD tốt thì burn ra DVD có thể cho được chất lượng tốt mà thôi

Có gì không phải mong chủ thread lượng thứ:x:x

Chỉnh sửa lần cuối:

myhieu

Mình cũng xài cách này :D

P.s: số liệu thanked của bro này hình như có vấn đề :|

Bên trên