các bác ơi mua ơ cứng ở đâu uy tín

duongha1

Member
Ðề: các bác ơi mua ơ cứng ở đâu uy tín

mình đang thừa 1 hdd samsung 250g mình muốn dùng em nó làm ổ lưu dữ liệu như usb có đc không các bạn nhỉ.

songthan29

Member

western caviar green và Western Digital caviar green là 2 hãng khác nhau nhé. western caviar green là hàng nhái, bạn ham rẻ thì ráng chịu
Hàng nhái hay hàng thật chỉ cần check bảo hành số seri trên ổ là biết ngay, nhìn bằng mắt thường cũng phân biệt được. Không thể nói Western Digital caviar green và Western caviar green là 2 hãng khác nhau được, vì chỉ có 1 hãng WD duy nhất. Nếu gọi là Western caviar green có chăng chỉ là cách gọi tắt. Theo kinh nghiệm của mình cũng mới chỉ thấy có Western Techology là hàng nhái của WD. Hoặc hàng Fake là Platinum.

Xin trích cách phân biệt ổ chính hãng của một bác trên này để các bác tham khảo:
Sau một thời gian sưu tầm chơi HD và mua rất nhiều ổ cứng để sử dụng, cộng với việc kêu ca của một số bạn bè về việc mua phải ổ WD chất lượng thấp em xin tổng hợp một số kinh nghiệm về ổ WD xịn và không xịn như sau:
Nếu WD có giá rẻ bất ngờ thì chắc chắn đó là hàng Ref em biết giá ổ WD xịn ở nước ngoài không hề rẻ và chắc chắn đắt hơn ổ Seagate cùng dòng và dung lượng.
Em đã tham khảo thread này:
WD 1TB recertified? - vozForums
Tuy nhiên nếu mua được hàng trên nhãn recertified còn khá (vì recertified vẫn là hàng hãng có điều thời hạn bảo hành chỉ 06 tháng), hàng fake còn tệ hơn, cách phân biệt:
1. Nếu có túi hơi nguyên seal mà trong đã bị dán tem hoặc hàn kín là hàng fake (chẳng có hãng ổ cứng nào xuất xưởng mà HDD dán tem ba lăng nhăng kiểu như Made in France...). Thường mấy tem fake này có màu vàng có thể bóc ra được mà không bị rách. Tem xịn đố bác nào bóc ra được mà không rách.
2. Nếu có tem bạc trên phần nhựa của bo mạch ghi lờ mờ "Hàng chính hãng bảo hành 48 tháng" là hàng fake vì WD chỉ BH 3 năm hoặc 5 năm. Trong trường hợp BH nhiều hơn 3 năm trên bao sẽ có dán stick "Free 12 (24) months warranty"
3. Nhãn hiệu Platinum là hàng fake (ổ WD cũ đóng lại ở Thẩm Quyến dán nhái thương hiệu HDD cao cấp, Platinum xịn theo mình biết có giá tầm 500-600$ cho ổ 500GB)
4. Tra serial trên site của WD (http://websupport.wdc.com/warranty/...3693543&custtype=end&requesttype=warranty〈=en) ra ngày tháng quá cũ hoặc chẳng ra cái gì cả
5. Có một bác ở đường Trường Chinh bán hàng này còn nổ với em "mình nhập theo lô cả nghìn con từ hãng và tự đứng ra bảo hành để có giá thấp nhất..." nói luôn là chẳng có hãng HDD nào bán rẻ thương hiệu và danh tiếng của mình để cố mà bán được cho một cửa hàng máy tính bé tí của VN lấy vài nghìn con ổ cứng.
6. Ổ fake thậm chí có bavia trên vỏ cứa vào không khéo đứt tay, mạch ổ cứng đường cắt trên tấm phíp có khi còn lam nham.
7. Chữ in trên trên nhãn không sắc nét đối với ổ Caviar Green hoặc Caviar Blue
.....

Ổ xịn:
1. Hình như ở VN mới chỉ có Viscom phân phối, trên ổ có dán tem chứng nhận hàng chính hãng và khi mua ổ có thẻ bảo hành của Viscom (Đính chính chỗ này là hiện nay có 4 nhà phân phối ổ cứng WD cứ có tem của AMC, VISCOM, FPT, SPC là OK)
2. Đối với hàng xách tay: không có tem gì hết, túi hơi dày và hàn kín, chiều dài túi hơi rộng hơn kích cỡ HDD chứ không vừa khít như cách đóng túi của ổ Seagate.
Đặc điểm:
Trên nhãn có in ngày tháng sản xuất phía bên trái, to rõ (hàng nhái in bên phải font size bé tí), tra trên site http://websupport.wdc.com/warranty/...3693543&custtype=end&requesttype=warranty〈=en thì ngày tháng hết hạn bảo hành theo như mình kiểm tra mấy con ổ xịn là đúng 37 tháng so với ngày tháng sản xuất.
....

Sơ sơ qua vài dòng bác nào có kinh nghiệm thêm nữa thì cùng post lên để anh em HD luôn được xài đồ xịn nhé :D

ý bác nói là hàng bác này là hàng nhái à
Topic hỏi mua ổ cứng của bác cũng đc gần nửa tháng, bác chắc lép quá thì phải. Sao bác ko ra tận nơi, xem ổ, xem tem - bảo nhân viên bán hàng check seri ổ trên cho bác. Đằng này bác cứ ngồi nhà, đoán già, đoán non có ý dìm hàng như thế là không nên.

em chỉ là người mua thôi bác à. ko dìm hàng gì hết em bận chưa có time đi thỉnh thoảng mơí online được. em cũng mới bị dính 1 ổ lên đang bực mình mới hỏi 1 ti thôi
mà bác cho em hỏi ô WD chỗ bác bảo hành có 2 năm thôi à. sao ở trên bảo ổ chính hãng bảo hành 3-5 năm cơ mà

Chỉnh sửa lần cuối:

songthan29

Member

em chỉ là người mua thôi bác à. ko dìm hàng gì hết em bận chưa có time đi thỉnh thoảng mơí online được. em cũng mới bị dính 1 ổ lên đang bực mình mới hỏi 1 ti thôi
mà bác cho em hỏi ô WD chỗ bác bảo hành có 2 năm thôi à. sao ở trên bảo ổ chính hãng bảo hành 3-5 năm cơ mà
Ổ đĩa cứng WD bắt đầu từ năm 2012 giảm bảo hành từ 36 tháng xuống còn 24 tháng với dòng Blue và Green. Giữ nguyên bảo hành 60 tháng với dòng black.
Seagate giảm còn mạnh hơn từ 36 tháng xuống còn 12 tháng với dòng ổ cắm trong.
Bạn chắc ăn thì mua dòng Black để được bảo hành 5 năm đắt hơn khoảng 1 triệu với ổ 2TB

phongktqd

em cũng đang bị hỏng ổ cứng, đang cố kiếm tiền để tậu 1 con để dùng

son_omegamart3

Sau đợt lụt Thái Lan giờ HDD đắt quá trời. Trong vấn đề này có cả thực và ảo. Thái Lan lũ lụt, nguồn cung giảm sút và giá tăng là thực còn Ảo ở chỗ là giá tăng quá mạnh và trong khi hàng tồn vẫn còn nhưng mà giá vẫn tăng (ko phải nguồn hàng mới nhé). Nếu bạn ở HN thì có thể đến PhucAnh, TranAnh, BaoAn, HNComputer, MaiHoang... đều đảm bảo. Khi mua kiểm tra còn tem Chính hãng và tem của công ty phân phối là OK. Về nhớ check số Serial nhé !

hdd-hdp

Nếu người biết thì chả ai lại đi đến mấy cái C.ty tin học đó để mua cả vì hàng....chả khác gì chỗ khác. Thêm nữa là bây giờ ko thể còn cái gọi là hàng tồn ở trên thị trường nữa đâu vì lô hàng mới nhất là tháng 2 đã sản xuất ở Thái Lan. Giá vẫn đắt vì năng lực sản xuất chưa khôi phục hoàn toàn và phải chia cho nhu cầu của toàn TG chứ đâu chỉ làm cho VN dùng đâu?!

dungdt2

Các bác sau này rút kinh nghiệm đã hỏi cho thêm cái add để ngta còn biết mà giúp đỡ chơ?

Ông này cũng bán hàng mà sao cứ thích phát biểu liều vậy nhỉ[-(
Liều j mà liều.
western caviar green: là hàng giả lập lờ hãng Western Digital. Bạn mua ko để ý nhìn thấy chữ Western tưởng an tâm nhưng vớ phải hàng giả
Western Digital caviar green: Mới là thằng chính hãng, chất lượng đc bảo đảm, tem đẹp không như western caviar green tem giả, màu xấu.
western caviar green thì khi bạn mua ở những cửa hàng nhỏ lẻ, người bán vì lợi nhuận, ko uy tín

luckystarnhn

Liều j mà liều.
western caviar green: là hàng giả lập lờ hãng Western Digital. Bạn mua ko để ý nhìn thấy chữ Western tưởng an tâm nhưng vớ phải hàng giả
Western Digital caviar green: Mới là thằng chính hãng, chất lượng đc bảo đảm, tem đẹp không như western caviar green tem giả, màu xấu.
western caviar green thì khi bạn mua ở những cửa hàng nhỏ lẻ, người bán vì lợi nhuận, ko uy tín

đúng thật thế hả bác em đang đinh mua này thank bác nhé

hdd-hdp

Như bác Quyanhnguyen nói là đúng đấy. hàng WD chuẩn phải là có chữ WD Caviar Green(Blue, Black tùy dòng), Tem nhãn sắc nét, thông số, thông tin rõ ràng, đầy đủ. Bạn nào chưa rõ thì lên trang chủ của WD mà tham khảo thêm, chưa biết mà đi mua ở những chỗ quá rẻ so với mặt bằng chung thì chắc chắn là bị lừa hàng đểu.

Bên trên