Các bác uploader bỏ chút thời gian quý báu vào đây đọc với ạ

boykutehp90

Well-Known Member
Ðề: Các bác uploader bỏ chút thời gian quý báu vào đây đọc với ạ

@tumlum: Bài này đều viết dựa trên lý thuyết và cảm tính của tác giả, thực tế là 1 file nén up lên mà bị lỗi thì đa phần vô phương cứu chữa. Chắc bạn chưa bao giờ upload nên không để ý hay sao? GẦN ĐÂY CÁC UPLOADER THƯỜNG cắt sang dạng 001, 002...chẳng lẽ bạn không hiểu mấu chốt vấn đề là nối/cắt file với nén file thì phải? Nén mà mất mát thông tin thì khó mà nối được,tại sao không nghĩ đơn giản hơn là chỉ phải cắt ra thôi mà phải nén rồi chia phần ra? Vừa lâu lại tốn thời gian,tôi thấy 2 phương thức là khác nhau hoàn toàn, so sánh kiểu ntn tức muốn chết =))

tumlum

Thôi tóm lại FFSJ và HJsplit ftw, winrar ko có cửa so sánh, hết ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:

Angus_Bert

Film critic

Với cái kiểu FFJ hay HJ thì file chỉ bị cắt, down về thì ghép lại như chơi ghép hình nên ko hề thấy lỗi. Còn winrar do nén lại bằng mã hoá nên đôi lúc bị lỗi (cái này giống phải đi tìm miếng ghép rồi mới ghép lại được, ko tìm được hết thì khỏi ghép).

Mr Lonely

Với cái kiểu FFJ hay HJ thì file chỉ bị cắt, down về thì ghép lại như chơi ghép hình nên ko hề thấy lỗi. Còn winrar do nén lại bằng mã hoá nên đôi lúc bị lỗi (cái này giống phải đi tìm miếng ghép rồi mới ghép lại được, ko tìm được hết thì khỏi ghép).

HD movie có nén hay ko nén thì nó cũng thế cả, vậy việc gì phải nén bằng winrar, nếu chỉ có 1 file mkv duy nhất thì split kiểu kia vẫn hơn dùng winrar, còn trường hợp nhiều file thì đương nhiên không thể split ra dc.

thiemhoang

Tớ không thích dùng winrar lắm. mà FSJ tớ dùng thì chưa thấy bị lỗi lần nào mới buồn :-??

chiphoi

Active Member

Nhiều bác chả thèm đọc vô phán bừa nhỉ.

- Dùng FSJ nối 1 file mkv, có lỗi cũng chẳng biết. Các bác nào down DVD nguyên gốc (dạng iso), nối bị lỗi rồi coi thử coi biết liền. Vì DVD nó là file VOB liên kết nhiều lại với nhau, coi lỗi 1 phát 1 là nguyên khúc sau nó khỏi coi luôn

- Thứ 2 là file lỗi down về hết xử lý source (dân encode, dân tách ghép audio)
- FSJ hay FJ gì đó ko phải ko có lỗi, mà có lỗi nhưng nó ko thông báo

danvt

Well-Known Member

không nén thì xài chế độ store mà chủ thớt nói đó, lúc đó winrar nó chỉ chia nhỏ file ra thôi.

Thậm chí là thiếu part cuối mà nó còn không báo nữa là...:-q
Vâng, đó là một trong những hậu quả của việc xài FFSJ !

Bản thân tôi là uploader tôi thấy bạn có đôi chút nhầm lẫn khi so sánh khập khiễng giữa 2 phần mềm. 1 cái là nén file(winrar) còn cái kia là cắt file,khác nhau hoàn toàn về phương thức làm việc.
Người ta không so sánh phương thức làm việc là nén hay cắt, người ta so sánh về khả năng phát hiện lỗi và khôi phục lỗi.

Riêng tôi upload đúng raw thực của file hoặc cắt bằng HJ thành 001, 002...là thông minh nhất. No pass, no erron!=))
OK thì pác upload đúng raw thực, nhưng down về có phải đúng raw thực hay không ? Lỗi khúc giữa thì làm sao biết ?

Mình nghĩ nếu là những soft hay game thì áp dụng Winrar. còn film thì bị lỗi 1 chút (thường là byte thôi) thì cũng chẳng ảnh hưởng gì :)
Torrent download đến 95% vẫn xem mượt mà :)
Nhận xét rất đúng. Nếu là software hay dữ liệu thì lỗi một byte là toi, nhưng là phim thì lỗi vài byte thường không ảnh hưởng gì vì mắt thường không nhận thấy. Vì vậy người up phim vẫn ít dùng WinRar.

Chỉ một số rất ít trường hợp phim bị lỗi đúng chỗ quan trọng, và hiện tượng nó sẽ như thế này
Các bác nào down DVD nguyên gốc (dạng iso), nối bị lỗi rồi coi thử coi biết liền. Vì DVD nó là file VOB liên kết nhiều lại với nhau, coi lỗi 1 phát 1 là nguyên khúc sau nó khỏi coi luôn

ví dụ như trường hợp này : http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=96628

@tumlum: Bài này đều viết dựa trên lý thuyết và cảm tính của tác giả
Sửa lỗi dữ liệu (error correction) cùng với nén dữ liệu (data compression) là thuộc về lý thuyết mã (Coding theory - http://en.wikipedia.org/wiki/Coding_theory), không phải lý thuyết của chủ topic này.

thực tế là 1 file nén up lên mà bị lỗi thì đa phần vô phương cứu chữa.
Sai, các mã sữa lỗi - gọi là error correcting code (http://en.wikipedia.org/wiki/Error_correction_code#List_of_error-correcting_codes) - có thể sửa các lỗi bit bị sai mà không cần truyền lại.

Nén mà mất mát thông tin thì khó mà nối được,tại sao không nghĩ đơn giản hơn là chỉ phải cắt ra thôi mà phải nén rồi chia phần ra? Vừa lâu lại tốn thời gian,tôi thấy 2 phương thức là khác nhau hoàn toàn, so sánh kiểu ntn tức muốn chết =))
Chọn Mode = store thì tương đương cắt file.
"Nén có mất mát thông tin" (lossy compression) được dạy trong ngành công nghệ thông tin, còn sửa lỗi dữ liệu được dạy trong ngành kỹ thuật viễn thông. Nếu học đủ 2 ngành thì sẽ không thấy tức.

Chỉnh sửa lần cuối:

anbinhdo

Well-Known Member

Bài này gồm 2 phần, phần thứ 1 là mình mượn bài của bạn tumlum bên hdvnbits nói về chuyện download/upload và các vấn đề với winrar, hjsplit hoặc FFSJ. Phần thứ 2 là bài của mình, về vấn đề md5.

Mình bắt đầu phần 1 bằng cách "bưng nguyên si" qua :p

Phần 1:
Source:
Mã:
http://forum.hdvnbits.org/phim-dien-anh/cac-bac-uploader-bo-chut-thoi-gian-quy-bau-vao-day-doc-voi-a-783.html

Phần 2:
Nói về vấn đề ở trên, sau khi upload hoàn tất và những người khác bắt đầu download (file đã set recovery record 5%). Xảy ra 1 số tình huống sau đây:
- Không thể recovery lại được mặc dù đã set recovery record (tất nhiên là không thể perfect rồi, server bị trục trặc hoặc ngay trong chính quá trình upload bị trụ trặc)
- File down về bị damage ở tận file cuối cùng: ôi thảm kịch, mình vừa down 1 film 43 file rar hơn 7gb. Treo máy suốt đêm với con PC cùi để nó extract cho đỡ mất thời gian thì sáng ra thấy bị corrupt. Extract lần nữa coi bị file nào lỗi --> ra ngay part cuối cùng. Recover lại lần nữa, extract lại lần nữa (gần tiếng...) nhưng vẫn lỗi tiếp 8-}
- Phương án tiếp theo là em đi tìm 1 file khác để thay thế cho cái part 43 bị lỗi kia (vì uploader không còn giữ source nữa). Mà hỡi ôi mấy phần khác thì lại toàn rapidshare, megaupload gì đó thì lấy đâu ra account vip mà down. Không lẽ hì hục down từ rapid về, extract thêm 1 tiếng nữa coi được không :-S

Những tình huống ở trên sẽ giải quyết nhanh gọn hơn nếu các uploader bỏ thêm tí công sức thêm vào md5 signature.

Con người ai cũng có vân tay, mỗi người mỗi khác. Một file cũng thế, mỗi file có một dãy ký tự mã hóa mà chỉ mình nó có. Nếu như các file của uploader và các file được các downloader down về có md5 để đối chiếu thì việc tìm ra file lỗi sẽ rất mau chóng. Sau đây là cách làm:

1. Dành cho cả downloader và uploader
Dùng Md5checker để tạo file checksum cho tất cả các file rar. Md5checker là phần mềm miễn phí, giao diện trực quan dễ sử dụng và tiện lợi.

Giao diện chương trình:

Như trong hình, 17 part film được mình cắt ra và drag vào, md5checker tự động tạo md5 cho mỗi part. Sau khi hoàn tất thì chỉ việc 'File\Save to' đến nơi cần lưu. Mở file checksum.md5 vừa lưu bằng notepad:

Việc cần làm tiếp theo là xóa tên file đi. Xóa đi bởi vì:
- Đường dẫn lưu file của mỗi người khác nhau
- 1 số file khi upload thì server tự đổi tên (ví dụ dấu chấm thành dấu gạch dưới)

Cách xóa thì đơn giản các bác cứ replace all cái chuỗi đó là nó tự động mất.
Kết quả:

Các bác save lại rồi up file md5 nó cùng với các file khác thôi ^^

2. Chỉ dành cho downloader:
Downloader sau khi lấy được file md5 rồi. Nếu có nghi vấn file rar bị corrupt. Để tránh mất thời gian trong việc chờ đợi extract ra. Lẹ nhất là tạo 1 list md5 các file vừa down về giống như trình bày ở trên. Rồi so sánh với list md5 của uploader xem coi nó có giống nhau không. Để so sánh 2 file thì các bác có thể dùng GrigSoftware Compare It 4.1.2170. Nó sẽ so sánh 2 file checksum.md5 xem coi có giống nhau không. Nếu nó báo sai md5 ở part nào thì các bác cứ túm đầu thằng đó ra recover lại cho tới chừng nào nó identical thì thôi :D

Viết dài dòng lôi thôi, mọi người thông cảm :p

Link download:
md5checker:
Mã:
http://getmd5checker.com/download

GrigSoftware Compare It 4.1.2170:
Mã:
http://www.mediafire.com/?n0n1mgugth9

Bài viết rất xúc tích, nếu cụ thể hơn cho mọi người mới biết nữa thì quá tuyệt ..rất cảm ơn

K13

bài này bổ ích , mình luôn đặt recovery record 5-10% trong tất cả các bài post của mình... vì mình từng bị khá nhiều lần down đến 8-10Gb (cắm máy vài ngày chứ không ít), nhưng giải nén không được ... điên như mụ chuối chiến...

danvt

Well-Known Member

K13 hôm qua mới thấy đây sao bị ban rồi?

ThanhUSB

Cảm ơn bác chủ thớt, đây là những chia sẻ mà em đánh giá là có giá trị nhất của Bác.

tolydieu

Hôm trước có cắt nén file ~250 MB, nén winrar có cắt 200mb để up lên mediafire. đi công chuyện rồi 1 lát sau mình mở thư mục chứa file đó hỡi ơi nó chậm kinh khủng, 5 phút mà chưa lên, tưởng máy bị dính virus. Ra các thư mục khác và làm các việc khác, máy vẫn hoạt động bình thường. Quái đản. Chờ thêm ít phút nữa thì hỡi ơi. Một trăm mấy chục ngàn file .rar mới được tạo ta, mỗi file chỉ có có 1 hay 2 KB gì đó. Thì ra khi cắt file winrar gõ nhầm 200mb thành 200b (thiếu chữ m)! Xoá cái đống rác này gần 2 tiếng đồng hồ mới xóa hết.

heavyrain

khổ bạn quá. Mà sao lắm người khoái HJ thế nhỉ :(

thewall2010

Active Member

Hôm trước có cắt nén file ~250 MB, nén winrar có cắt 200mb để up lên mediafire. đi công chuyện rồi 1 lát sau mình mở thư mục chứa file đó hỡi ơi nó chậm kinh khủng, 5 phút mà chưa lên, tưởng máy bị dính virus. Ra các thư mục khác và làm các việc khác, máy vẫn hoạt động bình thường. Quái đản. Chờ thêm ít phút nữa thì hỡi ơi. Một trăm mấy chục ngàn file .rar mới được tạo ta, mỗi file chỉ có có 1 hay 2 KB gì đó. Thì ra khi cắt file winrar gõ nhầm 200mb thành 200b (thiếu chữ m)! Xoá cái đống rác này gần 2 tiếng đồng hồ mới xóa hết.

cái này em cũng hay.
em chỉ delete tầm 10phút thôi X_X

boykutehp90

Well-Known Member

Giờ người lạc hậu mới dùng winrar, chỉ thích hợp với người upload muốn giữ bản quyền file (đặt pass) còn lỗi lầm à, up file rar lên MF thì biết nhau ngay. Nói về vụ này,hosting cũng góp 1 phần gây ra lỗi, hiện giờ upload lên sever nước ngoài thì MultiUpload là ổn nhất

viett_boy

Xin làm phiền các bác một chút vì e mới tậu 1 ổ cứng di động 1TB và muốn copy mấy cái film từ PC vào nó nhưng lại bị báo lỗi file too large (khoảng 4-8 GB/film)... các bác có thể chỉ cho e cách cắt/nén file như thế nào không ạ ?
Cám ơn các bác nhiều !!!

viett_boy

Xin làm phiền các bác một chút vì e mới tậu 1 ổ cứng di động 1TB và muốn copy mấy cái film từ PC vào nó nhưng lại bị báo lỗi file too large (khoảng 4-8 GB/film)... các bác có thể chỉ cho e cách cắt/nén file như thế nào không ạ ?
Cám ơn các bác nhiều !!!

Cám ơn các bác nhiều !!!

Bạn định dạng HDD là NTFS thì copy được thôi.

zurek

Đọc qua các rep mình chỉ muốn nói là đúng là dân trí thấp nên mới nói được những câu là "giờ người lạc hậu mới dùng winrar, dùng rar là do muốn lằng nhằng đặt password."

Mình thấy vấn đề này từ lâu rồi, từ khi policy của Joinmovie.com (giờ là i-max.vn) quyết định chuyển toàn bộ mirror sang MF dưới dạng file 001 002 là đã rất ko hài lòng rồi. Tại sao? Lỗi. Sao vẫn có người khăng khăng là FFSJ ko lỗi nhỉ, hay khái niệm "có lỗi" với "có lỗi mà ỉm đi không báo" khó hiểu quá. Còn chuyện "lỗi vẫn chấp nhận được" thì là tolerance của các bạn, cái đó ko bàn tới. Lỗi nhẹ thì xước hình, lỗi nặng thì đứt nửa sau nhé. FFSJ nó còn ngu đến độ không biết có bao nhiêu file tổng thể kìa, nhắm mắt mà ghép thôi, ghép đến lúc ko ghép được thì báo là thành công =)). Có lần có 1 file down nhầm ra chỗ khác, ko có trong thư mục chung, nó cũng cứ thế vô tư nối rồi báo là "successful!". Oh sh!t.

Thứ 2: ko chỉ là lỗi, chia FFSJ vậy tự nhiên có 1 bộ link rất là orphan, ko thể interchange được với mấy bộ link gốc. Có phải diễn đàn của ta được nhiều người trông đợi vì có link MF, trong khi họ chỉ release HF, RS, MU. Vì ko có đội rip phim nào release dưới dạng 001, 002 cả nên khi chia 001 002, mặc định ta đã làm bộ link của mình ko thể thay thế bằng link của họ, để đề phòng khi có vấn đề với MF được (vấn đề điển hình là server busy, request file invalid, ko load được, thế là lên than thở bạn ơi còn mỗi 1 link MF mà mãi nó vẫn chết, chờ 3,4 ngày rồi) Haha chết chứ ko phải lỗi nhé, mà người thì chết người thì ko tùy thời điểm(???), mod thì ko muốn hơi tí là reupload. Trong trường hợp đó, nếu là link interchangeable thì đơn giản là down file chết bằng MU là xong. Vụ này vẫn nhớ down Shaun of the dead, đến giờ vẫn thiếu 1 file mà ko làm thế nào được :| trong khi link rar thì ê hề :| Còn shutter island đã từng chờ 4 ngày, vừa chờ vừa hốt liệu MF nó có lại link ko =))

Trường hợp điên nhất là đã down 1 phim 4GB bằng FFSJ, phim rất hay mà nó giật ở đoạn giữa >"<. Thực ra có cách chữa dù khá thủ công. OK vậy làm thế nào, thực ra mkv là 1 container, bên trong có các stream video. Video code theo chuẩn MPEG 4 x-264 (chuẩn code của phim HD) là tuyến tính, ko bị xào xáo cả lên nên ước lượng được file nào sai. VD nó giật ở 1:37:15s, phim dài 2:05:42, bạn ước lượng nó ở 77.3% thời lượng phim. Nhân chỗ đó với dung lượng tổng thể, VD : 2.55 GB, bạn biết nó lỗi ở khoảng 1.97 GB. Với cách chia FFSJ 200M/1 link thì tức là nó ở file thứ 10 hoặc 11. Hãy down lại và cầu nguyện thành tâm là nó ko lỗi nhé. Phim thì còn đoán thế được chứ 1 lần down đĩa ISO Matlab hơn 4.5GB, vừa đao vừa run, cuối cùng y như rằng ko setup được với cái đống vừa ghép, mà là software nên biết nó hỏng phương trời nào??

Tuy nhiên... đó là nếu may bạn có file 2.55GB xong, đồng thời vẫn giữ đống file lẻ thì còn có cơ thay, chứ hí hửng rap xong mà ko check, xem luôn đến lúc nó lỗi ko vượt qua được, hoặc lúc nối quên khúc nào đó =)) thì đúng là đau hơn bò đá.

Nói chung FFSJ chả có gì hơn cả, thậm chí là rất tệ.
Bạn nào nói ai lạc hậu thì nghĩ lại chút nhé. Ko có chuyện có mỗi mình khôn còn mọi diễn đàn, mọi trang chia sẻ HD trên thế giới đều ngu đâu. Khi họ nói chuyện kĩ thuật, thái độ làm việc rất nghiêm túc. Dạo này mình chả đao ở diễn đàn nhà mấy, toàn vào hd-united.com với hd-bb.org để kéo link MU với NL với HF, quăng vào jdownloader. Chậm thì chậm qua đêm là có phim chuẩn, ko lỗi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên