Các con số Hz quanh những cái TV

sonchuaquy

Ðề: Các con số Hz quanh những cái TV

àh tại thấy trong vga có 2 lựa chọn 720p giống nhau về size : 1280x720 nhưng lại khác nhau "50hz - 60hz" nên ko biết cái nào là chuẩn ấy mà

Hz là đơn vị cho số lần vẽ ảnh /s của màn hình, 50Hz là 50 hình/s, số lần quét hình càng cao thì càng đỡ mỏi mắt và thể hiện các cảnh hành độnh nhanh cũng tốt hơn.
bạn thử cho 1 bóng đèn nhấp nháy, nếu độ nhấp nháy lên đến 50 lần /s (đèn tuýp) thì sẽ có cảm giác như đèn phát sáng liên tục chứ ko nhấp nháy nữa, nhưng thực ra nếu xem trong ánh sáng đèn tuýp quá lâu sẽ cảm thấy mỏi mắt do bản chất là đèn sáng nhấp nháy chứ ko phải liên tục như ánh sáng mặt trời

lhboi

Vậy TV có chế độ Cinema Smooth thì kg cần chỉnh Hz của màn hình lại đúng kg bác?

TV có chế độ Cinema Smooth nghĩa là nó chấp nhận tín hiệu vào 24Hz và tự vẽ thêm frame trung gian để cho mình coi 48Hz hoặc 96Hz. Nhưng nếu nguồn phát không chỉnh về 24Hz hay còn gọi là 24p, mà phát 50/60Hz thì TV sẽ không dùng đến chế độ Cinema Smooth, rất phí!

huy_tung2910

ai biết cho mình hỏi. tần số quét hình trong crt và hdtv khác nhau ntn đc ko ạ

Em nhảy bên thớt kia qua đây, xin phép trích lại bài trả lời của bác bên đó để em nhờ bác giải đáp tiếp ạh :
"Trích: Màn hình Plasma vẫn phải quét từng dòng để vẽ ra nguyên một màn hình nhưng mỗi màn hình được quét nhiều lần, mỗi lần gọi là một sub-field.
Số sub-field trong mỗi frame là cố định, ví dụ 10. Khi tín hiệu vào là 50Hz thì sẽ có 500Hz sub-field, khi tín hiệu vào là 60Hz thì sẽ có 600Hz sub-field. Hãng bán hàng thường lấy số lớn hơn để quảng cáo, như vậy 600Hz sub-filed nghĩa là mỗi frame có 10 sub-field chứ không phải 12."

Vậy sau mỗi lần quét xong 1 sub-field thì có tương ứng là 1 hình ảnh hoàn chỉnh được thể hiện lên màn hình không bác ? Hay phải cần 10 sub-field thì mới hiển thị hoàn chỉnh được 1 hình ?

lhboi

Em nhảy bên thớt kia qua đây, xin phép trích lại bài trả lời của bác bên đó để em nhờ bác giải đáp tiếp ạh :
"Trích: Màn hình Plasma vẫn phải quét từng dòng để vẽ ra nguyên một màn hình nhưng mỗi màn hình được quét nhiều lần, mỗi lần gọi là một sub-field.
Số sub-field trong mỗi frame là cố định, ví dụ 10. Khi tín hiệu vào là 50Hz thì sẽ có 500Hz sub-field, khi tín hiệu vào là 60Hz thì sẽ có 600Hz sub-field. Hãng bán hàng thường lấy số lớn hơn để quảng cáo, như vậy 600Hz sub-filed nghĩa là mỗi frame có 10 sub-field chứ không phải 12."

Vậy sau mỗi lần quét xong 1 sub-field thì có tương ứng là 1 hình ảnh hoàn chỉnh được thể hiện lên màn hình không bác ? Hay phải cần 10 sub-field thì mới hiển thị hoàn chỉnh được 1 hình ?

Cách giải thích trong https://panasonic.ca/english/audiovideo/plasma/viera2.asp quá nôm na, đơn giản làm cho người dùng tưởng là 10 sub-field giống hệt nhau và mỗi sub-field là một frame hoàn chỉnh.
Thật ra từng sub-field thì không là một frame hình hoàn chỉnh. Giải thích: mỗi điểm trong frame hình có độ sáng và màu khác nhau, điểm sáng hơn thì sẽ xuất hiện trong nhiều sub-field hơn điểm ít sáng; như vậy có những sub-field hiện nhiều điểm hơn những sub-field khác, có những sub-field chỉ hiện những điểm sáng nhất.
Mỗi frame hình hiện ra trong 1/50 (hoặc 1/60) giây, trong thời gian đó TV Plasma sẽ lần lượt hiện lên 10 sub-field, mỗi sub-field 1/500 giây. Mắt người không thể phân biệt sự thay đổi quá nhanh đó nên sẽ cộng (độ sáng của mỗi điểm trong) 10 sub-field lại thành 1 frame.

full1080

Đưa tần số lên cao là mục đích đánh lừa con mắt. Mắt có khả năng lưu hình trong 1 khoảng thời gian nhất định(em chẳng nhớ được) và các kỹ sư lợi dụng khả năng đó của mắt để làm ánh sáng từ hình ảnh phát sáng trên các điểm ảnh ở màn hình đến với mắt được liên tục hơn. Ánh sáng đến mắt càng liên tục thì cảm giác càng mượt mà hơn và để có đợc kết quả đó thì phải có công nghệ ngày càng cao hơn.
Nhưng có 1 vấn đề mà em thường hay chú ý tới là khi ở cuối phim có các dòng chữ trắng chạy trên nền đen từ dưới lên. Nếu màn hình đặt đúng chế độ phù hợp với phim, ta sẽ nhìn thấy chữ dịch chuyển đều đặn, không giật, không nhòe, góc cạnh của chữ có phân biệt rõ ràng và không mờ, chuyển động không có đuôi sáng trên nền đen.
Tức là mượt gì thì mượt nhưng nét chữ phải đanh và rõ ràng. Lúc đó em mới thấy thỏa mãn.

hanta

Member

Rối nhỉ, phải nghiên cứu lại, dù sao cũng cám ơn các bác vì những thông tin bổ ích!

hoangtq

Well-Known Member

Đúng là càng đọc càng thấy rối, mù tịt ...

Cảm ơn các bác rất nhiều, ở nhà em, khi xem bóng đá, camera chuyển động nhanh theo tốc độ của cầu thủ, thấy có bóng mờ mờ (nhất là nhìn kỹ sân cỏ), chắc là do tivi lcd quét 50Hz nên hình ảnh chuyển động không được mượt. Cũng có bác nói là do tín hiệu cáp kém (vì chuẩn SD mà), không biết cái nào đúng nữa.

Angus_Bert

Film critic

Sưu tầm được thế này :
Trong cuộc chạy đua nâng cấp chiếc LCD, các nhà sản xuất đã đưa ra những thông số ấn tượng thu hút người tiêu dùng trong đó việc nâng cấp tốc độ quét hình là một điểm rất đáng lưu ý.

Các hãng đua nhau trong việc cho ra mắt những chiếc TV có tốc độ quét hình lên đến 200 hay 240Hz thậm chí tới 480Hz thay vì 60 Hz như thông thường. Nhưng liệu bạn có nên bỏ ra nhiều tiền để mua cho được chiếc TV có tốc độ quét hình lớn khi chưa thực sự hiểu về tính hữu dụng của nó cho những nhu cầu thiết thực của mình?.

Tốc độ quét hình

Tốc độ quét hình (Refresh Rate) ở TV được hiểu là tần số quét màn hình, số lần xuất hiện hình ảnh trên màn hình trong vòng một giây. Sự thực là mắt bạn khó có thể phân biệt được sự khác nhau giữa một tv có tốc độ quét 60 hình/giây với 120 giây hay 240 hình/giây khi xem truyền hình thông thường. Nhưng điều này sẽ rất dễ dàng nhận thấy khi bạn trình chiếu các đoạn video. Thông thường video có tốc độ 30 hình/giây ở chế độ NTSC và ở chế độ PAL là 25 khung hình/giây còn phim nhựa quay ở tốc độ 24 khung hình/giây. Như vậy có thể thấy ngay rằng, các loại TV có tốc độ quét hình thấp sẽ rất bất lợi vì tốc độ khung hình giữa hai định dạng này bị chênh lệch. Mặc dù giải pháp bù hình theo tỷ lệ 3:2 (bù thêm một số khung hình khi phát phim trên TV để lấp chỗ trống) được đưa ra để cứu cánh. Nhưng chính giải pháp này lại tạo nên hiệu ứng giật hình, điều mà đa số người dùng không mong muốn.

Vấn đề này hoàn toàn được giải quyết khi bạn lựa chọn cho mình chiếc TV có tốc độ quét hình lớn hơn. Điều này rất rõ ràng khi bạn thử làm phép tính. Hãy lấy 60, 120 hay 240 chia cho 24, chỉ có 120 và 240 mới cho bạn những con số chẵn. Điều đó có nghĩa, những chiếc TV có tốc độ nhanh 120 hay 240 Hz sẽ giữ nguyên được tốc độ khung hình ban đầu của thước phim và tránh cho bạn phải chịu đựng trình trạng giật hình khi trình chiếu. Tốc độ quét hình càng cao thì tần số quét của màn hình và số hình ảnh xuất hiện trong một giây càng nhiều hơn làm cho người xem có cảm giác các hình ảnh xuất hiện nối tiếp nhau, các hình ảnh xuất ra càng mượt mà hơn.

Ngoài vấn đề giật hình thì đối với những hình ảnh chuyển động nhanh, tốc độ đáp ứng thấp sẽ phát sinh tình trạng nhòe hình. Ở đây, vệt mờ sẽ xuất hiện sau mỗi lần hình ảnh được xuất ra do tốc độ chuyển đổi tỷ lệ khung hình trên LCD không theo kịp với tốc độ hình ảnh xuất ra, đặc biệt là khi bạn xem phim hành động hay các chương trình thể thao. Đây là lí do vì sao nhiều người dùng vẫn thắc mắc rằng, chiếc TVLCD của họ bị hiệu ứng bóng ma, nghĩa là cứ mỗi lần hình ảnh chuyển động lại để lại một vệt mờ trên màn hình. Hiệu ứng bóng ma - điểm yếu của LCD cũng được các nhà sản xuất nỗ lực giảm thiểu. Một trong số đó là việc đẩy tốc độ đáp ứng lên cao hơn thành 120 Hz hay lên tới 240 Hz và biến tốc độ đáp ứng này thành tính năng tiêu chuẩn trong các dòng LCD cao cấp hiện nay. Thậm chí LG còn thông báo rằng, họ sẽ cho ra đời chiếc TV có tốc độ quét hình lên đến 480Hz, tức là cao gấp đôi so với các dòng cao cấp nhất hiện nay.

Chọn thấp hay cao?

Chọn LCD có tốc độ cao nếu thực sự có nhu cầu
Tuy thế, tốc độ đáp ứng nhanh lại có một nhược điểm khiến nhiều người dùng dễ nhận thấy. Đó là hình ảnh hiển thị sẽ trở nên mượt mà quá mức, không còn thật và tự nhiên nữa. Người ta cũng có cảm giác rằng màn hình không thật sâu và sắc nét, các điểm đen tái hiện cũng không thật xuất sắc. Thậm chí còn thua xa những chiếc LCD cũ kỹ có tốc độ quét hình thấp 60Hz. Rất Nhiều mẫu TV LCD 120 Hz hiện nay trên thị trường đã mắc phải nhược điểm đó. Vì thế, cùng với việc tăng cường tốc độ quét hình, các nhà sản xuất còn phải tăng cả kết cấu màn hình để mang lại góc nhìn rộng hơn, tăng cường các điểm màu đen và khả năng tái tạo màu sắc trung thực hơn.

Như vậy, nếu bạn cần một chiếc TV chỉ để phụ vụ nhu cầu xem truyền hình thì hãy trung thành với chiếc LCD tốc độ 60 Hz của bạn. Bởi những chiếc LCD tốc độ quét hình nhanh chỉ dành phục vụ cho những nhu cầu giải trí đa dạng, giúp bạn có được những giây phút thoải mái khi xem những chương trình thể thao hay thưởng thức những đoạn phim độ nét cao mà bạn mong muốn.

nguồn : http://www.dientutieudung.vn/HDTV/1789/Co-nen-chon-LCD-toc-do-quet-hinh-cao.dttd

hptc

Em có cái Samsung UA32D6000
Vậy thực sự nó có tần số quét là bao nhiêu?
NÓ có 24p không?

txt2612

Member

Mới mua em Plasma P42V20v, đọc xong càng thấy mù tịt, mới test thử một số phim khi chuyển động nhanh thấy hơi dựt, ko bit do nguồn hay do TV (phát qua laptop AGP ATI HD4650). Cũng không bit bật tính năng 24P ở đâu lun? các bác chỉ giáo giúp!!

TV LCD của mình thấy cũng ghi 100Hz , khi xem phim các cảnh hành động nhanh ko thấy giật nhưng các cảnh chỉ hơi nhanh thì lại thấy giật giật ( tuy ko có bóng ma hay vệt bóng mờ, thấy được ở khoảng cách ngồi xem khoảng 2m) chứ ko mượt như wơ tay vị trí này sang chổ khác lấy vật gì đó hay máy quay lia cảnh từ chổ này sang chổ kia. Tuy ko phải cảnh nào tương tự cũng có hiện tượng giật đó mà có cảnh thấy được cảnh thì ko . Cuối phim có các dòng chỉ trắng chạy lên tuy ko có bóng mờ phía dưới dòng chữ nhưng thấy cũng giật giật chứ ko mượt, kiểu giống như nó chạy lên theo kiểu nhảy từng dòng ( tuy khoảng cách rất nhỏ cỡ 1mm gì đó) chứ ko liền mạch ( chỉ thấy khi nhìn gần từ 0,5 đen 0,7m xa hơn từ hơn 1m thì khó thấy). Dòng chử chạy lên giật nhiều hơn với các phim của Hông Kong hay Trung Quốc, Phim Âu-Mỹ đở hơn tí xíu do chữ chạy lên ít bị rung hơn.

BreakFast

thế con HX vs NX của sony thì cái công nghệ chuyển động hình ảnh ấy HX ;à 400 còn NX là 200 thì xem có khác nhau rõ ko hả các bác?

DAIYOU

Active Member

thế con HX vs NX của sony thì cái công nghệ chuyển động hình ảnh ấy HX ;à 400 còn NX là 200 thì xem có khác nhau rõ ko hả các bác?

Bạn muốn so sánh em nào mượt hơn thì cứ kiếm vài phim hành động như Fast Five hay Avata.,Red tails........các cảnh bắn nhau ,rượt đuổi hay những phim thể thao như Bóng đá ,đua xe ........sẽ thấy được ưu thế của LCD nào ,đương nhiên tần số quét càng cao càng mượt ,tuy nhiên ở mức 200 HZ thì cũng khó để nhân biết rõ.

Hiện tại nếu xét về mức độ màn ảnh LCD xem phim hành động sắc sảo rõ nét mà không có hiện tượng giật hình phải nói đến Plasma ,nhưng nhực điểm của em này thì nóng ,hao điện trước khi LCD bình dân bùng nổ thì em Plasma có giá khủng luôn....vì công nghệ Plasma nó không như LCD nên khó có kích thước nhỏ ,nhưng bù lại tần số quét tối thiều 400HZ rồi ,còn Led hiện tại mới đạt 200Hz mà thôi,có thể cao hơn mà mình chưa biết ,?

Theo khách quan tùy vào túi tiền ,nhu cầu và nếu có điều kiện thì nên chọn lựa dòng cao tý ,xem lâu dài đỡ mỏi mắt.

galaxy4541

Đọc xong hiểu thêm được chút ít, nhưng còn rất mù mờ, xin nhờ anh em giải thích giùm trường hợp của mình như sau:

Mình mới mua tivi led toshiba 23PB200V kết nối với PC dùng VGA GF9600 bằng dây HDMI (CPU Q9400, Ram 4G kit corsair), độ phân giải 1920x1080p 60HZ or 50Hz thì bị hiện tượng chữ và icon trên màn hình bị nhòe, khó đọc, và không nét. Mình mày mò và chỉnh độ phân giải là 1920x1080i 30HZ or 29Hz (không có 60HZ hay 50Hz) thì hết bệnh. Tại sao chuyển từ 1920x1080p 60HZ or 50Hz sang 1920x1080i 30HZ or 29Hz thi hết bệnh, vậy tivi led minh mới mua không có full HD như trong quảng cáo của hãng hay do card VGA của mình không tương thích với tivi đó. Xin ý kiến mọi người. Thanks all.

Chỉnh sửa lần cuối:

day_hdmi

từ một người không biết gì về đồ điện tử em phải làm gì đâ các bác ơi.

thangbkpro

Re: Ðề: Các con số Hz quanh những cái TV

Quan tâm mấy cái đấy làm chi, xem đi cứ hỏi nhìu.

em rất quan tâm nhưng quả thực em không hiểu.
Nói chung biết vẫn hơn ko biết mà bác, để đỡ bị thiên hạ chửi " chết vì thiếu hiểu biết" hehe

leonardo4290

không biết có bác nào còn theo dõi cái box này không nhưng cho thằng em ngu muội hỏi cái, hiện em đang dùng con samsung 51d550, dune duo, nhưng em không tài nào bật cái cinema smooth lên được, có bác nào biết tại sao không giúp em với. xem phim giật giật tức cả mắt. T.T

Bên trên