Cách kết nối HDp với amply và tivi

abcxyz123456

Như tiêu đề ạ, theo em hiểu thì có 2 cách kết nối:
Cách 1: dùng HDMI từ HDP lên tivi để lấy hình, dùng optical hoặc coxial từ HDP sang ampli để lấy âm thanh 5.1 rồi từ ampli đến các loa.Cách này dùng 1 dây HDMI và 1 dây optical hoặc coxial.
Cách 2: dùng HDMI từ HDP sang ampli để lấy cả hình và âm thanh, sau đó dùng HDMI từ ampli lên tivi để lấy hình ảnh còn âm thanh vẫn nối từ ampli đến các loa. cách này dùng 2 dây HDMI, không dùng dây optical hoặc coxial.
Cách nào thì mới xuất ra được âm thanh 5.1 ạ? em băn khoăn không biết cách 2 có được không vì nếu theo cách 2 thì sẽ không phải mua thêm dây optical hoặc coxial.
Nhờ các bác mở mang cho e với. Đa tạ các bác ạ.
tivi nhà em là Toshiba 46RV600T, HDP là Tyco I9 còn home theatre là Onkyo S3400.

abcxyz123456

Ðề: Cách kết nối HDp với amply và tivi

còn cách 3 là kết nối HDP với tivi bằng HDMI để lấy âm than và hình ảnh; kết nối tivi với ampli bằng HDMI để ampli giải mã âm thanh. trường hợp này theo e hiểu thì trong HDP setup âm thanh để ở chế độ passthrough đúng không ạ?

salenguyenduong

Cả 2 cách đều xuất ra 5.1 bình thường bác ah. Mình đang gắn con Imax i108d với tivi và amly Denon qua cách thứ 2 của pác đó, ra 5.1 cực tốt, ko vấn đề gì. Cần tham khảo pác ghé mình chơi 118D Phan Xích Long Phú Nhuận

lehuytrinh

Well-Known Member

Mình đang dùng cách 1 Bạn ạ

DAIYOU

Active Member

Dùng cách 2 là ưu thế hơn bởi vì nó có thể cho source âm thanh cao nhất như TrueHD ,Master HD.

Cách 1 thì chỉ tới DTS mà thôi .

abcxyz123456

các bác cho e hỏi thêm thông tin là khi kết nối, vào phần audio info trên receiver, em thấy ghi input DTS 5.1 output cũng là DTS 5.1 nghĩa là receiver đã giải mã được âm thanh rồi đúng không ạ?

abcxyz123456

em muốn hỏi là khi xem chương trình trên tivi (thời sự, cặp đôi hoàn hảo, the voice...) nhưng không muốn nghe bằng loa của tivi mà muốn nghe qua loa của dàn thì có được không ạ? nếu được thì phải làm như thế nào? em thấy trong sách hướng dẫn của onkyo có tính năng RIHD gì gì đấy để sử dụng tính năng này thì phải

Chỉnh sửa lần cuối:

abcxyz123456

up nhờ các bác tư vấn hộ em với ạ. thanks các bác trước

Nếu bác muốn xem TV bằng hệ thống loa thì kết nối bằng cách 1, rồi setting TV audio ra hệ thống loa ngoài. Receiver thì set stereo.

DAIYOU

Active Member

các bác cho e hỏi thêm thông tin là khi kết nối, vào phần audio info trên receiver, em thấy ghi input DTS 5.1 output cũng là DTS 5.1 nghĩa là receiver đã giải mã được âm thanh rồi đúng không ạ?

Receiver là Ampli đa kênh vì thế cơ bản là nó đã phát đủ 5.1 ,nếu nguồn ngoài không chuẩn nó sẽ giả lập âm thanh surround 5.1

Nguồn ngoài khi kết nối bằng Optical ,Coaxial thì nó chỉ có source cao nhất của Digital là DTS còn khi kết nối với HDMI thì nó sẽ có chuẩn âm thanh cao nhất vì băng thông rộng.

trust

Member
Mình thì ưu tiên cho cách 1 vì nó gọn hơn...tất nhiên cả 2 cách đều xuất đc 5.1

DAIYOU

Active Member

em muốn hỏi là khi xem chương trình trên tivi (thời sự, cặp đôi hoàn hảo, the voice...) nhưng không muốn nghe bằng loa của tivi mà muốn nghe qua loa của dàn thì có được không ạ? nếu được thì phải làm như thế nào? em thấy trong sách hướng dẫn của onkyo có tính năng RIHD gì gì đấy để sử dụng tính năng này thì phải

Nếu LCD có cổng Optical Out thì dùng cổng này kết nối Receiver để nghe và chọn cổng kết nối cho đúng ,tương tự nếu không có Optical thì dùng cáp RCA cắm vào cổng Audio Out trên LCD và receiver cắm vào cổng In là DVD hay cổng khác tùy Receiver......Sau khi kết nối xong phải chắc chắn chọn source đúng thì mới nghe được.

raw123

Active Member

Dùng cách 2, sau đó check lại từ mặt sau của TV :
1. tìm chổ có ghi AUDIO OUTcho các TV đời cũ và dùng dây RCA cho L-R ANALOG ho8a5c dùng dây coaxial cho DIGITAL AUDIO.
2. NẾU TV đòi mới, bạn sẽ thấy plug HDMI OUT thì dùng dây HDMI.
Sau khi đã có được audio out từ TV thì cắm trở lại vào plug HDMI IN của receiver ONKYO nhưng phải nhớ SET UP trên ONKYO đúng nguồn (SOURCE ) thì mới có tín hiệu âm thanh phát từ TV ra.

vcom

Member

Dùng cách 2 đi bạn, cách 1 dùng cho các loại amply cũ không có HDMI

abcxyz123456

SET UP trên ONKYO đúng nguồn (SOURCE ) là sao bác? bác có thể hướng dẫn cụ thể hơn cho em được không ạ? Bộ HT của em là Onkyo S3400 bác ạ
Dùng cách 2, sau đó check lại từ mặt sau của TV :
1. tìm chổ có ghi AUDIO OUTcho các TV đời cũ và dùng dây RCA cho L-R ANALOG ho8a5c dùng dây coaxial cho DIGITAL AUDIO.
2. NẾU TV đòi mới, bạn sẽ thấy plug HDMI OUT thì dùng dây HDMI.
Sau khi đã có được audio out từ TV thì cắm trở lại vào plug HDMI IN của receiver ONKYO nhưng phải nhớ SET UP trên ONKYO đúng nguồn (SOURCE ) thì mới có tín hiệu âm thanh phát từ TV ra.

abcxyz123456

mình thấy receiver này có tính năng dùng cả khiển của receiver để điều khiển tivi, có bác nào đã sử dụng tính năng này chưa a? muốn sử dụng được tính năng này thì phải làm như thế nào?

khanh247

Member

Mình cũng đang dùng onkyo 3400, nó hỗ trợ ARC (Audio return channel) qua đường HDMI.
Nên để dàn phát âm thanh từ tivi ra mình kết nối như sau :
Dùng dây HDMI, 1 đầu nối với cổng HDMI trên tivi (Bác nhìn đằng sau tivi cổng HDMI đó phải có chữ ARC nhé), đầu còn lại thì nối vào HDMI in của Receiver.

Xong phần kết nối dây, bây giờ cấu hình : Tivi của em là sony, em vào setup âm thanh chỉnh phần loa dùng loa của hệ thống âm thanh, không dùng loa tivi nữa.

Phần receiver bác dùng điều khiển bấm setup--> mục 10. HDMI Setup --> HDMI Ctrl (RIHD) --> On

Như vậy là ok, giờ mỗi lần bật tivi lên là receiver cũng tự động bật theo, chỉnh to nhỏ âm lượng bằng điều khiển tivi receiver cũng tự động to nhỏ theo.

Bên trên