Cách kết nối HDp với amply và tivi

khanh247

Member
Ðề: Re: Cách kết nối HDp với amply và tivi

Mình thì ưu tiên cách 1 đơn giản :))
Cách 1 thì khi xem video có định dạng âm thanh cao như DTS - MA, Dolby TrueHD thì không hỗ trợ.
Theo em được biết thì Optical hay đồng trục không bitstream được 2 định dạng này, nó sẽ tự động downmix về DTS.

Nên với Receiver 3400 của onkyo có hỗ trợ DTS - MA thì bác chủ nên dùng cách 2 qua HDMI,

nicohuy

Chà vậy DB TrueHD , là receiver mình phải có HDMI in . mới oánh ra được phải không bác ? Nếu receiver mà không có HDMI thì chỉ oánh được DTS - MA thôi hả . Vậy là phải cày cuốc tiếp tục cách mạng HD thôi !

Mình sài Receiver không có cổng HDMI .

khanh247

Member

Chà vậy DB TrueHD , là receiver mình phải có HDMI in . mới oánh ra được phải không bác ? Nếu receiver mà không có HDMI thì chỉ oánh được DTS - MA thôi hả . Vậy là phải cày cuốc tiếp tục cách mạng HD thôi !

Mình sài Receiver không có cổng HDMI .

Nếu không có HDMI chỉ ra được DTS hoặc Dolby D Thường thôi
DTS = 1.5 Mbit/s
DTS-HD = 6 Mbit/s
DTS-HD MA = 25 Mbit/s

===> DTS-HD MA > DTS-HD > DTS. ===>HDMI>optical
DB True HD tương đương với DTS-HD MA, có thể xem như là lossless, optical không đủ băng thông để truyền tải.
Đó là vấn đề về truyền dẫn, receiver còn phải hỗ trợ giải mã DTS - HD MA hay DB TrueHD thì mới ra được.

yamaguti

Member
Ðề: Cách kết nối HDp với amply và tivi

Theo mình cách tốt nhất là cứ theo chức năng của sản phẩm:
- Phần âm thanh sẽ do Receiver phụ trách
- Phần hình ảnh sẽ do LCD đảm trách.
Theo đó, cách kết nối của mình là: HD Player (HDMI) ---> Receiver (HDMI in)- Receiver sẽ giải mã âm thanh đúng với chuyên môn của em nó :D,
Receiver (HDMI out) ---> LCD (HDMI In) - LCD sẽ giải mã tính hiệu hình ảnh.
Như vậy, chúng ta có thể tận dụng triệt để tính năng của Receiver và LCD.
Mong các bác cho ý kiến ạ. Tks

hom_zui

Member

không có bác nào tư vấn từ a-z ah em mới vào

nicohuy

Re: Ðề: Cách kết nối HDp với amply và tivi

Theo mình cách tốt nhất là cứ theo chức năng của sản phẩm:
- Phần âm thanh sẽ do Receiver phụ trách
- Phần hình ảnh sẽ do LCD đảm trách.
Theo đó, cách kết nối của mình là: HD Player (HDMI) ---> Receiver (HDMI in)- Receiver sẽ giải mã âm thanh đúng với chuyên môn của em nó :D,
Receiver (HDMI out) ---> LCD (HDMI In) - LCD sẽ giải mã tính hiệu hình ảnh.
Như vậy, chúng ta có thể tận dụng triệt để tính năng của Receiver và LCD.
Mong các bác cho ý kiến ạ. Tks

vậy chỉ cần 2 cọng cáp HDMI là phang . gọn quá đi mất ^:)^

tuanhcm2003

Amply:

Hd player:
Output
Composite Video
Composite Audio L/R
S/PDIF Out (Optical)
HDMI 1.3
Tivi Sony DL-40EX650:
HDMI™ / ngõ vào âm thanh 4 (2 bên hông/ 2 phía dưới)
USB 2.0 2 (bên hông TV)
Kết nối Ethernet 1 (phía dưới)
Ngõ video composite 2 (phía sau/ chung với Component)
Ngõ video component (Y/Pb/Pr) 1 (Phía sau chung với Composite)
Ngõ ăngten RF 1 (phía dưới)
Ngõ ra âm thanh KTS 1 (phía dưới)
Ngõ ra âm thanh 1 (bên hông) Hybrid w/HP
Ngõ ra tai nghe 1 (bên hông) Hybrid có ngõ ra âm thanh

Các bác cho em hỏi là với Hdplayer, Amply và Tivi như trên thì cách kết nối âm thanh nào là hoàn hảo nhất.
Hiện tại em đang kết nối HDMI giữa Hdplayer và Tivi ; Optical giữa Hdplayer và Amply nhưng kết quả Amply không hiện lên Dolby DTS

Vậy giờ em lấy tín hiệu âm thanh (3 giắc bông sen) từ tivi ra kết nối với amply có được hay không? Hay còn cách nào hay hơn các bác chỉ giúp em với ạ
Cám ơn các bác nhiều

do amply của bác không có HDMI in nên cổng optical là lựa chọn cao nhất và đúng nhất
kết nối hiện tại của bác là chuẩn rồi. nếu không hiện lên DTS hoặc DB Digital thì bác vào audio setup trong HDP chọn về chế độ beatstream
chú ý nguồn phim phải là DTS thì amply mới giải mã được

tuanhcm2003

do amply của bác không có HDMI in nên cổng optical là lựa chọn cao nhất và đúng nhất
kết nối hiện tại của bác là chuẩn rồi. nếu không hiện lên DTS hoặc DB Digital thì bác vào audio setup trong HDP chọn về chế độ beatstream
chú ý nguồn phim phải là DTS thì amply mới giải mã được

Vấn đề là trong HDP của e chỉ có 2 option: SPDIF Raw hoặc Dolby 2 channel và HDMI Dolby 2 channel hoặc multi channel.

Nên em mới đặt ra cách giải quyết là lấy âm thanh từ tivi bằng Optical sau khi đã kết nối HDMI với tivi để cắm xuống amply có được không? Kết quả vẫn được multichannel chứ nhỉ vì tivi này hỗ trợ DTS full mà

Nguồn phim e lấy từ Hdnguyenphi, trong tên file có ghi DTS nên e nghĩ là có DTS rồi vấn đề là không biết cách xác định chính xác thôi vì e bật nhiều phim rồi, không phim nào amply hiện DTS hết, vậy mới khổ. Các bác giúp e với

leminhyen

Member

Vấn đề là trong HDP của e chỉ có 2 option: SPDIF Raw hoặc Dolby 2 channel và HDMI Dolby 2 channel hoặc multi channel.

Nên em mới đặt ra cách giải quyết là lấy âm thanh từ tivi bằng Optical sau khi đã kết nối HDMI với tivi để cắm xuống amply có được không? Kết quả vẫn được multichannel chứ nhỉ vì tivi này hỗ trợ DTS full mà

Nguồn phim e lấy từ Hdnguyenphi, trong tên file có ghi DTS nên e nghĩ là có DTS rồi vấn đề là không biết cách xác định chính xác thôi vì e bật nhiều phim rồi, không phim nào amply hiện DTS hết, vậy mới khổ. Các bác giúp e với

Bác nối theo cách bác gemini_unic nói là chuẩn rồi. option SPDIF RAW cũng tương đương với option bitstream đấy>>chọn SPDIF RAW

tuanhcm2003

Bác nối theo cách bác gemini_unic nói là chuẩn rồi. option SPDIF RAW cũng tương đương với option bitstream đấy>>chọn SPDIF RAW

Hic, sau khi chọn RAW thì xem phim không có tiếng, chắc là do amply của e không hỗ trợ chuẩn DTS mới nên không giải mã được. Vậy nếu e gắn HDMI vào tivi, rồi từ tivi lấy 5 CH gắn vào amply, tín hiệu vẫn là 5.1 nhưng không biết chất lượng có tốt không các bác? Xin tư vấn kỹ giùm em. Giờ mua amply mới thì chua quá. @@

Chetdibeyeu

Các bro giúp em xem HD với. Em có Em Sam UA40EH5300 và bộ loa Logitech Z5500. Thấy em Sam đọc được USB nhưng không biết có chiến được loại 2 ~ 3Tb ko các bro nhỉ??? Em đang định mua ổ cứng mà chẳng biết gì nhiều cả. Với lại nếu cắm loa vào Sam theo cổng optical thì liệu em Sam có cho ra âm thanh chuẩn 5.1 được không ah? cảm ơn các bro trước ạh

tuanhcm2003

Các bro giúp em xem HD với. Em có Em Sam UA40EH5300 và bộ loa Logitech Z5500. Thấy em Sam đọc được USB nhưng không biết có chiến được loại 2 ~ 3Tb ko các bro nhỉ??? Em đang định mua ổ cứng mà chẳng biết gì nhiều cả. Với lại nếu cắm loa vào Sam theo cổng optical thì liệu em Sam có cho ra âm thanh chuẩn 5.1 được không ah? cảm ơn các bro trước ạh
Bác vào trang này tải hướng dẫn tiếng Việt về Tivi Sam của Bác.
UA40EH5300R -
Tivi thì chỉ có 2 loa, sao ra 5.1 được bác? Muốn ra thì bác phải có amply 5.1 để chuyển tín hiệu âm thanh ra.

Chetdibeyeu

Re: Ðề: Re: Cách kết nối HDp với amply và tivi

Bác vào trang này tải hướng dẫn tiếng Việt về Tivi Sam của Bác.
UA40EH5300R -
Tivi thì chỉ có 2 loa, sao ra 5.1 được bác? Muốn ra thì bác phải có amply 5.1 để chuyển tín hiệu âm thanh ra.
nhưng cái tivi nó có cổng quang và em thì cho cái cổng quang ấy nối thẳng với con logitech 5.1 thì liệu nó có ra được tín hiệu 5.1 không hả bro????

phamtuananhmof

Đi dây theo cách 2 về cơ bản là cách được khuyến nghị đấy ạ. HDMI chuẩn sau này còn thêm nhiều chưcs năng nưã, giúp khai thác tối dda các thiét bị nghe nhìn này ợ.

phamtuananhmof

Ðề: Re: Ðề: Re: Cách kết nối HDp với amply và tivi

nhưng cái tivi nó có cổng quang và em thì cho cái cổng quang ấy nối thẳng với con logitech 5.1 thì liệu nó có ra được tín hiệu 5.1 không hả bro????

Cái này vaò setting audio của TV sẽ biết: nêú cho chọn chế đôj dùng loa ngoài cho sủrround tức laf có chế độ 5.1, TVngon còn cos cả 7.1

Cách 2 tiện lợi, gọn gàng, chất lượng lại cao

haigiayviet

Member
xin các bác tư vấn giúp nha,amly của em không có HDMI
1.Đầu HD------->TV em dùng HDMI
2.Đầu HD------->Amly em dùng Optical
3.TV----------->Amly em dùng dây 3 màu

Bên trên