Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

Bluesaigon

Ðề: Cách kiểm tra thời gian sử dụng TV của các hãng!

Báo cáo với các bác là em mới mua 1 em PANA 50U20V ở IDEAS nhưng khi test thời gian +số lần bật tắt thì ko thấy hiển thị trên màn hình( 2 hàng cuối) mặc dù các hàng khác vẫn hiện lên đầy đủ ( em làm theo hướng dẫn trên đây của bác live_evil ) , xin các pro hướng dẫn giúp em hoặc ai gặp trường hợp giống em thì cho em biết với ạ .

NguyenSon2507

Nhằm giúp mọi người 1 số mẹo nhỏ kiểm tra thời gian sử dụng của tv, từ đó tránh trường hợp các ae mới bị qua mặt mua nhằm tv trưng bày hoặc đồ cũ!
Topic này lập ra ko chỉ cho người mới mà các pro hoặc ae có nhiều loại tv khác nhau cùng đóng góp ý kiến nhằm bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng chúng ta.
Sau đây mình trình bày vài cách kiểm tra thời gian sử dụng của vài hãng(mình copy và sumary lại :D), ai thấy sai thì đóng góp ý kiến và bổ sung các kiểu kiểm tra mới:
1 - TV Panasonic: (plasma và LCD, ai có LED check thử xem)
1 tay bấm và giữ nút Channel - trên TV,

1 tay bấm phím Recall trên remote 3 lần (với dòng 2011 như X30 thì thay bằng nút I (Info))
Trên màn hình sẽ xuất hiện Service menu, các bạn nhìn 2 dòng cuối cùng bên phải sẽ thấy 2 thông số "Time hour:minute " chỉ thời gian hoạt động của TV, "Count : " chỉ số lần bật/tắt TV.

2 - TV Sam Sung:
Để vào chức năng "Service Mode" của TV các bạn sử dụng remote TV và bấm 4 nút sau ( nên quan sát vị trí của 4 nút: Power, Info, Menu, Mute vì mỗi lần bấm nút cách nhau không quá 1s )
Để standby --> Info -- Menu -- Mute -- Power On
Xem trong phần SVC - SUB Option - Panel display time

Màn hình service hiện lên, thông số thời gian sử dụng của màn hình ở dòng đầu tiên.. Sử dụng các phím: Lên, xuống, trái, phải để xem và Enter để tinh chỉnh thông số (chú ý tốt nhất ko nên chỉnh gì cả) >"<
Mọi người có thể tham khỏa thêm trên link này: http://www.hdvietnam.com/diendan/60...ch-kiem-tra-thoi-gian-su-dung-cua-lcd-ss.html

3 - TV Sony:
1. Để vào Service Menu, nếu TV đang tắt (nghĩa là standby), bạn bấm nhanh lần lượt các nút sau (lưu ý: nếu TV đang mở thì bạn bấm nút POWER trên remote để tắt nó đi, và khi đó phải bấm 4 nút dưới đây lần lượt trong 3 giây để tránh TV bật lại):
<DISPLAY> <5> <Volume +> <POWER>

2. Bấm <JUMP> và giữ cho tới khi PANEL service menu hiện ra.

3. Bấm và giữ <2> cho đên khi OPTION_E hiện ra.

4. Hai mục “LampTM” (thời gian đèn hình mở, tính bằng giờ) và “LampCT” (số lần bật tắt màn hình) được hiển thị đầu tiên trong OPTION_E. Nếu nó không hiện ra, bấm nút <1> liên tục cho đến khi nó hiện ra.
Màn hình sẽ nhìn như sau:
PANEL NVM OK 9 OPTION_E
0 LAMP 0 Diff 1
LampTM #### LampCT ####
5. Để hiển thị mục PanelTM (tổng thời gian TV được bật, không chỉ là đèn hình, chắc có lẽ tính luôn lúc nó standby chăng, khúc này em không hiểu khác nhau giữa PanelTM và LampTM là gì), bấm <1> cho đến khi nó hiện ra. Khi đó màn hình hiển thị như sau:
PANEL NVM OK 9 OPTION_E
7 SH SFT1 10 Diff 1
PanelTM ####
6. Khi đã xong, bấm POWER để thoát menu này.

Tóm tắt:

* Vào service menu = <DISPLAY> <5> <Volume +> <POWER>
* Thoát Service Menu = <Power>
* Menu Kế tiếp = <1>
* Menu Trước đó = <4>
* Mục kế tiếp = <2>
* Mục Trước đó = <5>
* Thay đổi tăng = <3>
* Thay đổi giảm = <6>
* Lưu thay đổi mới = <MUTE> <ENTER>
* Quay về thiết lập mặc định của nhà sản xuất = <8> <ENTER>

Chi tiết tại link này: http://www.hdvietnam.com/diendan/60...h-xem-man-hinh-service-menu-cua-lcd-sony.html
4 - TV Toshiba:

1 - Mở TV lên
2 - Nhấn nút MUTE 3 lần trên remote
3 - Nhấn nút MUTE trên remote 1 lần nữa và giữ
4 - Sau đó nhấn nút MENU bên hông màn hình tv, rồi thả cả 2 nút ra (nút MUTE trên remote và MENU trên tv)
5 - Có chữ S phía trên góc phải màn hình
6 - Nhấn nút MENU bên hông màn hình TV 1 lần nữa và bạn đã vào Service Menu
Sử dụng phím CH+ và CH- để di chuyển xuống lên
Tốt nhất ko nên chỉnh gì
Chọn Set off để thoát khỏi Service Menu

5 - TV Sharp:
1 - Tắt TV đi.
2 - Nhấn và giữ 2 nút VOL- và CH+
3- Vẫn giữ 2 nút đó và mở TV lên, TV sẽ hiện lên Service Menu
4 - Sử dụng 2 phím CH+ và CH- để di chuyển lên xuống
Tránh chỉnh sữa các thông số
Chọn Set off để thoát khỏi Service Menu

6 - TV LG:

Các loại tv của hãng khác: TV Service Menu Codes
Trên đây là cách vào Service Menu của các hãng để xem thông số thời gian sử dụng
Các pro ai còn cách nào khác và của nhãn khác thì post lên luôn nhé :D
Mình ko có tất cả các nhãn tv để test nên ai có thì test hộ nhé :)
mua tivi,theo em các bác cu noi thẳng chuyển hàng mới 100%,hàng đóng em trả lại,mà đã là đóng kiểu gì vãn lộ,đỡ phải kiểm tra,tự nhiên lại thấy buồn khi mua em tivi về cứ nghi ngờ hàng đóng hay hàng mới,thấy mệt.mà thành om đấy[-X

forever12800

Của em là panasonic P42UT30V, nó hiện ra các thông số như hình ảnh của bác, nhưng không có 2 thông số "Time hour:minute " chỉ thời gian hoạt động của TV, "Count : " chỉ số lần bật/tắt TV.
Làm sao giờ bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

minhdangkt

Well-Known Member

Cái này rất là hay. thanks bác nhiều

thmac

Member

Vào service của con 32EX420 bằng cách nào vậy ae?

3 - TV Sony:
* Vào service menu = <DISPLAY> <5> <Volume +> <POWER>
* Thoát Service Menu = <Power>
* Menu Kế tiếp = <1>
* Menu Trước đó = <4>
* Mục kế tiếp = <2>
* Mục Trước đó = <5>
* Thay đổi tăng = <3>
* Thay đổi giảm = <6>
* Lưu thay đổi mới = <MUTE> <ENTER>
* Quay về thiết lập mặc định của nhà sản xuất = <8> <ENTER>

Ae giúp với theo hd thì nhấn DISPLAY. Nhưng trên remote ko thấy nút này đâu cả

forever12800

Hỏi trên forum không ai có câu trả lời nên mình đành tự đi tìm câu trả lời vậy :) Lang thang 1 hồi trên internet thì thấy có mấy trang web nước ngoài chỉ nhưng thêm 1 số bước so với chủ thớt thì mới thấy được Time và Count. Mình thử đại trên con Plasma P42V20V mới mua hôm 12/09/2011.
Nếu ai đã thử như bài đầu của chủ thớt mà không thấy thông số Time và Count thì làm cách sau nhé! (nhắc lại: TV của mình là Pana Plasma P42V20V)
Bước 1: Làm giống như chủ thớt (bài 1) sẽ cho ra hình bên dưới nhưng không có thông số cần tìm (time và count)

Bước 2: bấm nút số 2 trên remote 1 lần thì sẽ vào menu Service Tools như hình bên dưới

Bước 3: Bấm nút OK trên remote để vào trang tiếp theo như hình bên dưới và di chuyển vệt "xám" tới vị trí giống như hình bên dưới.

Bước 4: Nhấn và giữ nút Mute trên remote khoảng 3 giây thì ta sẽ thấy các thông số Time và Count như hình dưới

Chú ý: khi vào trang Service Menu thì các bạn tuyệt đối không bấm nút Channel -+ vì có thể làm thay đổi thông số, rất nguy hiểm cho tv của bạn (cái này mình chỉ dịch ra thôi chứ cũng chưa "trải nghiệm" sự nguy hiểm này :D)

Nghĩ lại thiệt tội cho thằng mang TV đến giao, mình chưa trả tiền mà bắt nó ngồi đợi 15-20 phút để mình check Time và Count, vậy mà bật rồi tắt hoài mà vẫn không thấy thông số mình cần. Nghĩ là phen này thôi kệ, miễn là TV show lên đẹp là được rồi, ai dè, giờ thấy được rồi thì ôi thật là happy quá đi.

Chúc các bạn may mắn!

Đã test thành công trên TV Panasonic P42UT30V .

vespa_tre

Active Member

thank bác..con 42v20 của em phải làm 4 bước liền mới ra.mua về cái em kiểm tra luôn thì thời gian là 0h 2p...lần bật tắt là 2 lần...em đúng là ng đầu tiên sờ vào em nó

Chỉnh sửa lần cuối:

kudo1908

Active Member

hic hic e đang xài toshiba power TV 32PB1V,e ấn nhút qua lại thấy thông số nó nhảy loạn hết cả lên.giờ reset sao ạ.

toanbeohl

Member

Hôm trước cũng táy máy cái này , may mà ko nghịch gì :D

kudo1908

Active Member

ko ai biết reset tivi LCD toshiba PB1V à hic hic.............

Thấy một điều khá lạ là sao các hãng xản xuất lại để tử huyệt của TV ngay trên mấy cái phím bấm điều khiển từ xa của TV thế nhỉ , bấm vài cái là có thể hỏng TV , ngang với lại robo công nghệ cao có khả năng tự hủy khi làm nhiệm vụ đặc biệt =))

thmac

Member

Cái này cũng giống BIOS của main thôi (nhưng BIOS này dành cho KTV chứ ko phải người dùng cuối), có j là tử huyệt đâu.
Thực ra trên board đk chính vẫn có chân reset và 1 số cổng để nạp lại FW trực tiếp. (vấn đề là có biết sơ đồ chân và tool để nạp trực tiếp hay ko thôi)
Vấn đề là ngoài "thợ" ra thì đa số ng dùng cuối có tác động đc đến bên trong đâu.
Cái vụ mở Service này có từ TV CRT 1 số đời cuối của SONY rồi (mấy hiệu khác thì ko rõ có từ lúc nào).

Ngoài lề 1 chút: Cách nay khoảng trên dưới 10 năm, một số ít thợ Nhật Tảo "mò" đc cách này (thật ra là đc 1 số ng trong hãng chỉ) cũng đã kiếm đc 1 "mớ" nhờ cách này.

VD: TV bị méo hình, sai màu hình bị co v.v... nói chung 1 số thợ ko biết thì cứ đè ra mà thay lk theo kinh nghiệm, mà cũng ko hết "cày" nát cái board luôn cũng ko xong (mình chỉ vd 1 vài bệnh liên quan đến fw thôi, vì 1 số triệu chứng giống như trên cũng có thể do lk). Trong khi đó mấy "thợ" biết chiêu thì chỉ cần vào service chỉnh 1 chút là xong

kudo1908

Active Member

Cái này cũng giống BIOS của main thôi (nhưng BIOS này dành cho KTV chứ ko phải người dùng cuối), có j là tử huyệt đâu.
Thực ra trên board đk chính vẫn có chân reset và 1 số cổng để nạp lại FW trực tiếp. (vấn đề là có biết sơ đồ chân và tool để nạp trực tiếp hay ko thôi)
Vấn đề là ngoài "thợ" ra thì đa số ng dùng cuối có tác động đc đến bên trong đâu.
Cái vụ mở Service này có từ TV CRT 1 số đời cuối của SONY rồi (mấy hiệu khác thì ko rõ có từ lúc nào).

Ngoài lề 1 chút: Cách nay khoảng trên dưới 10 năm, một số ít thợ Nhật Tảo "mò" đc cách này (thật ra là đc 1 số ng trong hãng chỉ) cũng đã kiếm đc 1 "mớ" nhờ cách này.

VD: TV bị méo hình, sai màu hình bị co v.v... nói chung 1 số thợ ko biết thì cứ đè ra mà thay lk theo kinh nghiệm, mà cũng ko hết "cày" nát cái board luôn cũng ko xong (mình chỉ vd 1 vài bệnh liên quan đến fw thôi, vì 1 số triệu chứng giống như trên cũng có thể do lk). Trong khi đó mấy "thợ" biết chiêu thì chỉ cần vào service chỉnh 1 chút là xong

tivi lcd toshiba mình đang bị như bạn nói.hic có cách nào ko hay chờ KTV toshiba đến ???

kudo1908

Active Member

Mở Service cho các máy LG

1. Phương pháp mở Service trên các máy LG
Bấm đồng thời hai phím " OK " Trên điều khiển từ xa và trên máy sẽ đi vào chế độ Service
Bấm phím vàng trên điều khiển từ xa để thay đổi các tuỳ chọn OPTION1, OPTION2, OPTION3, OPTION4
Bấm phím ^, ∨ để chọn mục điều chỉnh Bấm phím <, > để tăng giảm

IX - Mở Service cho các máy DEAWOO

1. Phương pháp mở Service trên các máy DEAWOO 15U5F
Phương pháp đi vào chế độ Service
Đặt kênh ở số 91 Vào Menu điều chỉnh độ nét về 0 Bấm nhanh trên ĐK từ xa các phím SKIP => MOVE =>MENU
Dùng CH để thay đổi chức năng Dùng Volume để tăng giảm

thmac

Member

tivi lcd toshiba mình đang bị như bạn nói.hic có cách nào ko hay chờ KTV toshiba đến ???

Mấy lệnh của toshiba mình ko rành lắm nên ko giúp bạn trong phần menu đc.
Nếu còn Bh thì nên nhờ KTV, còn hết Bh thì mở ra nhìn trên board chính xem có tiếp điểm (chỉ là 1 chấm tròn [or vuông] bằng đồng trên mạch in) có tên RESET, RST, RS nối với 1 điện trở khoảng 1K chân còn lại nối xuống mass.
Nếu ko có tiếp điểm này thì chụp hình cái board lên

kudo1908

Active Member

Mấy lệnh của toshiba mình ko rành lắm nên ko giúp bạn trong phần menu đc.
Nếu còn Bh thì nên nhờ KTV, còn hết Bh thì mở ra nhìn trên board chính xem có tiếp điểm (chỉ là 1 chấm tròn [or vuông] bằng đồng trên mạch in) có tên RESET, RST, RS nối với 1 điện trở khoảng 1K chân còn lại nối xuống mass.
Nếu ko có tiếp điểm này thì chụp hình cái board lên
máy mới mua hôm 10-11 bạn a à :D.e hỏi thử xem có lệnh reset về mặc định của nhà sản xuất ấy

grassco

Active Member

máy mới mua hôm 10-11 bạn a à :D.e hỏi thử xem có lệnh reset về mặc định của nhà sản xuất ấy

:| Nghe đồn chỉ nên coi, động vào là có khi...wăng luôn cái máy, bị cảnh báo trc rồi nên chỉ dám coi h:|

kudo1908

Active Member

:| Nghe đồn chỉ nên coi, động vào là có khi...wăng luôn cái máy, bị cảnh báo trc rồi nên chỉ dám coi h:|
chạy lại firmware là được bạn à.hôm nay mới nhận lại e LCD toshiba thân yêu :D

Bên trên