Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

hqchung

Member
Ðề: Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

Kiến thức âm thanh cũng bao la quá @@ hizz

minhtrang15

thanks chủ thót nhiều nha, pit them được 1 it

ohmyduck

Các bác cho em hỏi chút , h em đang có 1 số tiền tầm ~ 100tr , em muốn làm 1 sàn nhảy dance , sansa , thể loại nhạc sansa và pop ballad vào 1 phòng tầm 96m2 , có 1 ít đèn chiếu , bảng tinh chỉnh âm thanh loa amp , thiết kế cách âm 1 chút liệu có đủ không ạ , bác nào rành khoản này có thể tư vấn cho em 1 chút được không , thiết bị thì ko cần mới , chỉ cần tốt là đc , liệu vs số tiền đó thì có đủ để làm không ạ

E có khoảng 60tr thì coá thể set up dàn âm thanh 7.1 k ạh..tivi và đầu bluray e có r...tivi là sony hx855 và bulray s780..bây h chỉ còn loa vá âm li thôi ạh

C_Pham

Well-Known Member

E có khoảng 60tr thì coá thể set up dàn âm thanh 7.1 k ạh..tivi và đầu bluray e có r...tivi là sony hx855 và bulray s780..bây h chỉ còn loa vá âm li thôi ạh

Bác nghiên cứu bộ loa PSB của Canada:
- Front: 1 đôi PSB T5
- Sur + sur back: 2 đôi B6
- Center: C5
- Sub: Serie 1
- Amply: Yamaha 673 (nếu chỉ xem phim) hoặc Denon X3000 (phim và nhạc)

ongiu

Mình đề xuất bạn nghiên cứu thử loa Đức như Elac hay Caton hoặc Heko.

Hung082012

Re: Ðề: Cách sắp xếp bộ dàn trong phòng nghe

Bác lượn một vòng các shop đi rồi khoanh một vài lựa chọn, chắc sẽ có nhiều sỹ kiến tư vấn bổ ích.

bổ sung anh em hai cái hình:
cái này là các vị trí tốt nhất cho các loa

cái này là cách đấu dây + - cho các loa để cho phase chính sác . ( đặc biệt với loại loa vệ tinh có 2,3 mặt loa ) như vậy có thể cảm giác máy bay trực thăng bay vòng vòng trên đầu, hay viên đạn bay chéo từ phải qua trái, hay trước ra sau .

Nếu đấu thường thỉ bạn nghe tiếng như bị nhảy cóc.. vd tiếng văng của miếng sắt trước mặt ra sau, sẽ nghe thấy tiến rơi phía trước và nẩy rồi rớt phía sau. nhưng nếu đấu đúng bạn sẽ thấy cả tiếng miến sắt rơi bên cạnh rồi xoay vòng nấy phía sau..

Theo các bác thì đấu như bác này có ra được âm thanh 5 kênh ko ạ?

bổ sung anh em hai cái hình:
cái này là các vị trí tốt nhất cho các loa

cái này là cách đấu dây + - cho các loa để cho phase chính sác . ( đặc biệt với loại loa vệ tinh có 2,3 mặt loa ) như vậy có thể cảm giác máy bay trực thăng bay vòng vòng trên đầu, hay viên đạn bay chéo từ phải qua trái, hay trước ra sau .

Nếu đấu thường thỉ bạn nghe tiếng như bị nhảy cóc.. vd tiếng văng của miếng sắt trước mặt ra sau, sẽ nghe thấy tiến rơi phía trước và nẩy rồi rớt phía sau. nhưng nếu đấu đúng bạn sẽ thấy cả tiếng miến sắt rơi bên cạnh rồi xoay vòng nấy phía sau..

Thế này mà cũng ra được âm thanh ạ? Hoang đường.

nhatcuong1226kg

chả là em vừa mua con tivi LG 50LN5400. và em muốn đưa âm thanh của nó ra ngoài nghe cho êm. bác nào biết thì giúp em với. nó cũng có jac 3.5mm em đã ghim vào rồi đưa qua cái loa vi tính (SoundMax) mà âm thanh nó ra rất nhỏ mặc dù em đã vặn max âm lượng trên cả 2. rồi em gắn cái headfone vào thấy cũng nhỏ lắm. bác nào biết cách khắc phục ko. giúp em với.

0976979975

Mình bua bộ dàn âm thanh bluray 5.1 samsung và đọc sách hướng dẫn có hỗ trợ
Audio Return Channel (ARC) đọc qua thì không hiểu lắm chỉ biết là dùng một cáp HDMI để truyền hình ảnh từ dàn âm thanh qua tivi và hình như có thể truyền âm thanh từ tivi ngược lại dàn âm thanh qua cáp HDMI đó mà không cần dùng tới cáp audio khác.giờ mình cũng không hiểu lắm và vẫn đang dùng jack output 3.5 từ tivi qua jack hoa sen ở dàn âm thanh. bác nào biết vụ này hướng dẫn em với vì jack 3.5 không truyền được âm thanh KTS. cả tivi và dàn của em đều là Samsung và tivi cũng hỗ trợ âm thanh 5.1 mà giờ em đang không biết làm như thế nào.cảm ơn các bac

Mình bua bộ dàn âm thanh bluray 5.1 samsung và đọc sách hướng dẫn có hỗ trợ
Audio Return Channel (ARC) đọc qua thì không hiểu lắm chỉ biết là dùng một cáp HDMI để truyền hình ảnh từ dàn âm thanh qua tivi và hình như có thể truyền âm thanh từ tivi ngược lại dàn âm thanh qua cáp HDMI đó mà không cần dùng tới cáp audio khác.giờ mình cũng không hiểu lắm và vẫn đang dùng jack output 3.5 từ tivi qua jack hoa sen ở dàn âm thanh. bác nào biết vụ này hướng dẫn em với vì jack 3.5 không truyền được âm thanh KTS. cả tivi và dàn của em đều là Samsung và tivi cũng hỗ trợ âm thanh 5.1 mà giờ em đang không biết làm như thế nào.cảm ơn các bac
Thêm kênh audio ARC

Với việc tích hợp thêm kênh audio phản hồi ARC (Audio Return Channel), HDMI 1.4 cho phép truyền tải âm thanh 2 chiều. Trong trường hợp chiếc TV của bạn nhận tín hiệu trực tiếp từ đầu phát, kênh ARC này có thể gửi tiếp tín hiệu âm thanh đến đầu A/V receiver mà không cần nối thêm cáp. Nói một cách khác, bạn sẽ giảm bớt được một đường cáp trong hệ thống của mình.

BTE

Bài viết hay , hữu ích

vannghilt

Các bac tư vấn giúp minh với con yamaha ax10 cua minh khi xem phim tiếng tép Rất ít ví du tieng kính vỡ rơi rào rào,lách tách rất ít gần như ko có.là do bản chất amli hay do setup?

Cho em hỏi ngu tí. phòng karaoke 26m2 xài 2 cặp thì sắp xếp như thế nào. chia đều ở 4 góc phòng (sẽ có 1 cặp ở gần ghế người hát-sợ bị hú ) hay cả 2 cặp để đối diện người hát.

thainham12

Em mới mua lại con sony dav-dz1000 .Nghe đĩa DVD và xem tivi thì con loa trung tâm (center) nó ko phát ra tiếng .Mặc dù các loa khác đều có tiếng rồi.Bác nào biết chỉ em phát

ruarucon

Member

Cảm ơn bác Luci chia sẻ kinh nghiệm hay

Bên trên