Cách thưởng thức DTS-HD

havu

Ðề: Cách thưởng thức DTS-HD

em thì xem phim 6.1 rồi, nghe âm thanh khá khác biệt so với dts nhưng 7.1 thì chưa nghe bao giờ, rất muốn nghe thử.

Hình 6.1 nè

Cái 6.1, 7.1 mà nghe bằng inear thì thích nhờ, óanh trên đầu, óanh bên phải trái, óanh dưới lên, oanh trước chán và óanh sau lưng. vãi lúa. hahahahaha

kosovo

Túm lại là không có cách nào giải quyết vụ nghe đúng chuẩn DTS-HD bằng PCHT hả các bác?

havu

Túm lại là không có cách nào giải quyết vụ nghe đúng chuẩn DTS-HD bằng PCHT hả các bác?

Gút lại để nghe DTS-ES, trueHD [ông hd1080 đừng canh me tôi nữa lần này tra 2 cái từ điển tiếng lào rồi] trên loa dân dụng từ AVR lấy nguồn phát từ HDMI.

Vậy PC có HDMI xuất tín hiệu âm thanh/hình ảnh ra ARV, arv tách âm thanh sử lý và phân kênh ra loa, hình ảnh đưa tiếp vào LCD qua cổng HDMI

Vậy PC-[HDMI]-AVR[HDMI]-LCD[HDMI] cần 2 sợi HDMI, AVR [support trueHD, DTS-ES] LCD và loa.

Chỉnh sửa lần cuối:

Redhat703

Hiện Denon sắp ra dòng AVR 1909 giá rẻ mà có support luôn cả DD TrueHD và DTS-HD luôn đó bro, giá thì ở bên US là 649$ ( rất là kool )

Tui hiện tại đang xài Denon 2808 nghe nói có DTS-HD mà chưa có phim để thử.
Dàn của tui xài với loa Definitive Technology dùng cái Popcorn Hour để xem phim phải nói là âm thanh quá đã. Hiện giờ đang tích cóp download HD movies cho bộ sưu tập của mình.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

WOW, bạn đang dùng Popcorn? Bạn có thể review cho anh em ko?

GENERALS

Ban Quản Trị

Dàn của tui xài với loa Definitive Technology dùng cái Popcorn Hour để xem phim phải nói là âm thanh quá đã. Hiện giờ đang tích cóp download HD movies cho bộ sưu tập của mình.

Bạn có thể post hình dàn HT của bạn kèm bộ Popcorn Hour cùng với 1 ít review tổng quan cho a/e tham khảo được ko... Ths bạn nhiêu và hoan nghênh đến với HDSaigon ^^

dino

Active Member

bro thử down phim trueHD ở đây về test xem sao
http://hdsaigon.com/diendan/showthread.php?t=521

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

@dstuyen: xin phép bạn cho Chip tách bài trên của bạn thành 1 thread riêng nhé, thông tin rất khái quát và hữu ích, tiện cho tham khảo và tra cứu.

arryo

Active Member

Sau khi đọc hết 7 trang này, thì túm lại là mình không cách gì nghe được TrueHD hết hả các bạn. Mình vừa có mấy cái HDDVD, hí hửng nhét vào xem, trong phần âm thanh có 2 lựa chọn là 5.1 và true HD. Cứ chuyển sang trueHD thì bị xuống stereo, còn nếu dùng 6channels như bạn gì nói thì cũng ra stereo nốt

Gút lại để nghe DTS-ES, trueHD [ông hd1080 đừng canh me tôi nữa lần này tra 2 cái từ điển tiếng lào rồi] trên loa dân dụng từ AVR lấy nguồn phát từ HDMI.

Vậy PC có HDMI xuất tín hiệu âm thanh/hình ảnh ra ARV, arv tách âm thanh sử lý và phân kênh ra loa, hình ảnh đưa tiếp vào LCD qua cổng HDMI

Vậy PC-[HDMI]-AVR[HDMI]-LCD[HDMI] cần 2 sợi HDMI, AVR [support trueHD, DTS-ES] LCD và loa.

Mình hiệnn nối dây coaxial, và PC không có HDMI xuất ra. Receiver cũng không có ngõ HDMI luôn. Vậy là phải upgrade toàn tập à

arryo

Active Member

Sau khi nghiên cứu một vòng trên net về vấn đề này, họ đều khuyên là nên dùng analog connect chứ không nên dùng spdif, vì nối bằng analog thì khi chọn trueHD bị down rate xuống ít hơn và vẫn hay hơn là dùng qua spdif (phải chọn DD).

Mình hỏi câu ngu tí, giờ sao nối analog nhỉ? Trên PC thì thấy 6 ngõ 3.5 rồi, nhưng nối vào AVR theo kiểu nào? Mình ngó cái AVR cùi của mình thì toàn là 2 lỗ thôi à.

Redhat703

Bạn có thể post hình dàn HT của bạn kèm bộ Popcorn Hour cùng với 1 ít review tổng quan cho a/e tham khảo được ko... Ths bạn nhiêu và hoan nghênh đến với HDSaigon ^^

Mấy bữa nay đang chờ để mua cái LCD Samsung 52" rồi mới post hình lên, chứ bây giờ mình đang xài cái TV cũ 30" non HDTV. Cũng chính vì vậy nên cái dàn HT của mình vị trí để loa chưa được ưng ý lắm.
Riêng về cái Popcorn Hour, mới đầu mua về mình chạy thử với HDD Samsung 80GB thì máy bị nóng, thỉnh thoảng chạy phim 1080p thì bị treo máy. Sau khi mod lại bằng cách gắn thêm 1 quạt mát thì chạy mát trời ông địa luôn ko bao giờ bị nóng nữa (nhưng do mod nên máy ko được bảo hành nữa). Hôm bữa mua được 1 cái Maxtor 1TB 32MB cache nên mới nảy ra ý định build 1 cái file server (mình có cái P4 2.8 GHz vứt lăn lóc từ hồi nào giờ đem ra cài Windows Server 2003 với NFS) cho cái Popcorn Hour của mình.
Khi đã có file sever rồi thì mình tháo cái Samsung 80GB ra vì khi chạy hơi bị ồn. Trước đây mình có mua cái Linksys NAS200 định làm media sever nhưng cái NAS này chỉ support UPnP thôi. Khi connect cái Popcorn hour vào thì tốc độ chậm rì rì cho nên mình mới bỏ ý định này. Bây giờ cái NAS200 này dùng làm music và photo sever cho cái PS3 của con gái.
Sau này khi có được cái 52" và kê lại bộ HT xong xuôi sẽ chụp hình lên cho cái bạn xem.

Cho các bạn đang order popcorn hour: nên order loại A110 nếu bạn ko có receiver support dts vì loại A100 đầu tiên ko có license để decode dts khi cắm vào TV thì mấy phim có dts sound sẽ ko nghe được. Mình đã gặp trường hợp này khi gắn vô cái Sony HDTV LCD 40" trong phòng ngủ mấy phim hay thì lại ko có tiếng bực cả mình đem quách ra ngoài phòng khách cho khỏe. Đang tính câu cái LCD mình trực tiếp vô cái Denon 2808 qua hdmi (khoảng 8m) để có thể xem trong phòng ngủ luôn (lười quá hehe chắc để order cái A110 cho khỏe)

Về vấn đề thưởng thức DTS-HD, theo em việc decode thì như các bác đã trình bày ở trên rồi, cũng xin bổ sung thêm là có thể dùng soundcard đời mới (rẻ tiền hơn 1 con receiver đời mới) support decode DTS-HD và out ra analog để dùng cho receiver hiện tại của mình. Điều kiện là dây dẫn phải tốt cùng với điều kiện mà em xin trình bày sau đây:
Em muốn nhấn mạnh từ "thưởng thức". DTS-HD khác với DTS ở chỗ là âm thanh nó chi tiết hơn, nguyên bản hơn so với bản gốc của phòng thu. Cũng giống như nhạc MP3 320Kbps với nhạc Lossless. Muốn cảm nhận được sự khác biệt giữa DTS và DTS-HD thì amply và loa cũng phải xứng tầm chuẩn âm thanh này, cụ thể là dàn âm thanh của mình khi nghe cùng 1 bài nhac có thể thể hiện được sự khác nhau giữa bản MP3 320Kbps và bản Lossless. Dàn âm thanh đáp ứng được yêu cầu đó chắc chắn sẽ thể hiện được sự khác biệt giữa DTS và DTS-HD.
Với 1 amply 5.1 cao cấp và 1 bộ loa xứng tầm cộng với soundcard mà em đã nói ở trên thì hoàn toàn có thể thưởng thức trọn vẹn những gì mà DTS-HD mang lại.
Còn amp 7.1? với số tiền đầu tư cho nó được "gấu" thì hoàn toàn có thể chọn được 1 con tích hợp sẵn bộ giải mã này

Phương án này thích hợp với các bác đã có sẵn amp và loa gấu, hoặc các bác chơi đa kênh theo hướng pre-pow. Chỉ cần thêm soundcard thôi, còn đầu tư mới thì... :>

Đôi lời chia sẻ cùng các bác, có gì sai sót anh em cùng bàn luận cho nó xôm tụ các bác nhỉ ;))
Chúc các bác thật nhiều sức khỏe để còn chiến đấu với cái niềm đam mê này :eek:

Em cũng có 1 câu hỏi là có PC card sound nào để decoder DTS-HD và TrueHD không ạ? hoặc có thể decoder bằng phần mềm như Power DVD rồi chuyển ra card sound thành tín hiệu analog không?
mà em thấy mấy mainboard đời mới có cổng HDMI đều phải setup BIOS hoặc là dùng cổng HDMI audio out hoặc là HDMI video out, vậy không thể truyền đồng thời cả audio và video qua cổng HDMI trên mainboard à?
nếu tín hiệu audio và video truyền đồng thời qua HDMI thì có thiết bị nào có thể tách riêng tín hiệu audio và video ra không, trừ receiver đời mới ra? (em đã có receiver Denon 3805 nhưng đời cũ nên không có cổng HDMI in)

Bên trên