Cách thưởng thức DTS-HD

Thế Anh

Ðề: Cách thưởng thức DTS-HD

Mình mua gần 1800usd mừ bác, gấp 4 lần Tvix ấy chứ.

Một cái cho hình ảnh thật đẹp ( như S1E ) ko DTS-HD master audio. nhưng ở dòng cao cấp.
Một cái cho hình ảnh ko bằng ( như sony S350 ) lại cho DTS-HD master audio và ở dòng cấp bình dân.

Mình ví dụ chẳng hạn như receiver denon 4306 ( năm 2007) với 1909 ( năm 2009 )

Các bác cho mình ý kiến với nhé. ( các bác chọn cái nào )

Anh ơi. Công nghệ và chất lượng nếu đi với nhau được thì tốt. Mà ko đi với nhau được thì tách ra làm 2 hệ thống anh à.

Em nghĩ hệ thống xem phim, vì đối tượng ta xem là phim. Là 1 loại hình giải trí mà áp dụng những công nghệ, kỹ thuật tiên tiến nhất. Công nghệ càng cao, xem phim càng thấy được hiệu quả của nó. Anh thấy phim bây giờ kỹ xảo hoành tráng, âm thanh hình ảnh, trung thực hơn phim ngay xưa biết bao nhiêu lần :cool: Vì vậy, xem phim ta nên đi theo công nghệ. Hai thiết bị, thiết bị nào công nghệ càng cao, càng nhiều, càng mới thì lựa chọn nó.

Với hệ thống nghe nhạc, thì khác. Đối tượng ta xem là nhạc. Thể loại nhạc POP, Rock thì hệ thống đến 1 mức nào đó là sẽ ko phân biệt được. Nhưng cái nhạc cổ điển, nhất là nhạc bác học thì lại khác. Những bài nhạc đó từ trước đến giờ vẫn thế. Chẳng có áp dụng 1 công nghệ nào. Và hệ thống của chúng ta phải tái hiện nó lại với sự trung thực nhất. Do đó rất cần đến chất lượng. Nghe nhạc ta nên đi theo chất lượng. Hai thiết bị, thiết bị nào chất lượng càng cao, thì ta lựa chọn nó

Em biết anh Nam luôn có mong muốn lựa chọn cả công nghệ mới và chất lượng trong cùng 1 thiết bị. Ví dụ con Denon AVR-4308 của anh. Nhưng ko phải thiết bị nào cũng có thể hội tụ đầy đủ được như thế anh à. Cái đầu Blue-ray với 2 Model của Sony mà anh đưa ra là ví dụ rõ ràng. Bắt buộc anh phải lựa chọn 1 trong 2.
Theo em, với anh Nam bây giờ anh có thể:
-Xác định rõ nhu cầu công nghệ hay chất lượng để lựa chọn 1 trong 2 Model BDP của Sony
-Tìm 1 Model BDP nào thật gấu. Nơi mà công nghệ và chất lượng hội tụ làm 1.
Chúc anh có quyết định dứt khoát để sớm xử lý vụ vướng mắc nhỏ này

megymax

Member

chùi, cả nhà từ topic này chuyển đến bàn bạc tranh cãi lun òi...

Thui, để cho mọi người đơn giản, có thể tóm tắt lại cách rẻ tiền nhất để có được âm thanh DTS-HD

Cách 1:
+ HTPC (~259$)
+ Asus Xonar HDAV (~299$)
+ Creative Inspire 7.1 (~159$)
= ~ 717$

Còn wa receiver thì bà con fải đầu tư receiver (~600$) và loa dàn 7.1 (~899) nên quên đi... k thích hợp với sinh viên nghèo như em :D

dinhvannam

Giá cả chưa phải là tất cả bác Nam ui, cứ không phải thiết bị càng đắt tiền thì càng nhiều tính năng. Tùy từng dòng sản phẩm nó ưu tiên cho công nghệ nào là chinh thoai.
Còn chọn loại nào giữa 2 con đó cũng là 1 vấn đề, hehehehe, nếu bác thích nghe DTS-HD (mà theo em thì cảm nhận đc DTS thường hay DTS HD nó ko dễ như cảm nhận giữa Mp3 với Lossless bác ạ) thì làm con S350.
Còn nếu bác lại thiên về ngắm nghía hình ảnh thì làm con S1E.
Còn nếu bác thích cả âm thanh và hình ảnh thì làm thêm con Pioneer BDP-LX70A cho đủ bộ

Mình thì nghĩ giá cả đi đôi với chất lượng bác Tuấn à.

Hôm qua mình xách cái S1E lên Anh Duy thử rồi.
Kết luận : hình ảnh cực kỳ sắc xảo, âm thanh chỉ DTS thôi nhưng nếu so mấy cái khác làng nhàng vài trăm usd ko thể hơn nó được ( dù có DTS-HD )

Pioneer đọc đĩa Bluray lâu hơn Sony ( test thực tế, ko như đánh giá của line tuổi trẻ )
LX70 thì quá chuối, còn LX70A mình chỉ thấy logo DTS digital audio, chưa phải là DTS-HD Master Audio, LX71 mới có DTS-HD MA.

dinhvannam

Anh ơi. Công nghệ và chất lượng nếu đi với nhau được thì tốt. Mà ko đi với nhau được thì tách ra làm 2 hệ thống anh à.

Theo em, với anh Nam bây giờ anh có thể:
-Xác định rõ nhu cầu công nghệ hay chất lượng để lựa chọn 1 trong 2 Model BDP của Sony
-Tìm 1 Model BDP nào thật gấu. Nơi mà công nghệ và chất lượng hội tụ làm 1.
Chúc anh có quyết định dứt khoát để sớm xử lý vụ vướng mắc nhỏ này

Bác THẾ ANH và các bác tham khảo giúp mình con Denon Bluray DVD 3800BD này nhé. ( Anh Duy sắp về )
Trong catalogue denon 2009 mới thấy nó. ko biết nó mang trong mình những công nghệ gì, nhưng thấy tạp chí nhật ghép nó với bộ pre-pow AV1HD.

Chờ tin các bác nhé. THANKS

arryo

Active Member

Mình thấy Onkyo TX-SR606, giá bên Mỹ bán có 250-300$ mà support đầy đủ các loại full HD luôn. Không biết VN bán giá nhiêu

tieuthieugia

Well-Known Member

dear all,
lâu rùi em mới vào lại, đọc post của các bác tranh luận (nhất là bác HV) em cười tí té ghế và chãy cả nước mắt.
Chúc 4r ngày càng lớn mạnh.
em xin phép, em đi spam nữa đây ạh
thân,
TTG

nmt1978

Member

chùi, cả nhà từ topic này chuyển đến bàn bạc tranh cãi lun òi...

Thui, để cho mọi người đơn giản, có thể tóm tắt lại cách rẻ tiền nhất để có được âm thanh DTS-HD

Cách 1:
+ HTPC (~259$)
+ Asus Xonar HDAV (~299$)
+ Creative Inspire 7.1 (~159$)
= ~ 717$

Còn wa receiver thì bà con fải đầu tư receiver (~600$) và loa dàn 7.1 (~899) nên quên đi... k thích hợp với sinh viên nghèo như em :D

Bác nào confirm giùm em cách 1 mới? hợp lý nhỉ
Nếu giờ có TVIX hoặc một con NMT thì cũng vẫn phải dùng HDMI pass DTS-HD qua receiver rồi lại kiếm tiền mua con receiver và giàn loa 7.1 nữa thì nghe chừng sạt nghiệp quá :(

Thế Anh

LX70 thì quá chuối, còn LX70A mình chỉ thấy logo DTS digital audio, chưa phải là DTS-HD Master Audio, LX71 mới có DTS-HD MA.

Cái này thì anh Nam nhầm rồi. Anh xem lại mấy ảnh của Hungblack đi anh. LX60 đã hỗ trợ DTS HD, Dolby True HD rồi đấy.

dinhvannam

Nam nói đầu bluray bác thế anh à, nhưng ko biết đúng ko, vì thấy ko có logo bác ơi.

Thế Anh

Hả. Tưởng anh nói về Amply LX70 của Pi. Công nhận cái thằng PI này cái gì nó cũng đề Model giống nhau. Dễ hiểu nhầm quá. BDP cũng là LX70, Recevier cũng là LX70

megymax

Member

Bác nào confirm giùm em cách 1 mới? hợp lý nhỉ
Nếu giờ có TVIX hoặc một con NMT thì cũng vẫn phải dùng HDMI pass DTS-HD qua receiver rồi lại kiếm tiền mua con receiver và giàn loa 7.1 nữa thì nghe chừng sạt nghiệp quá :(

hehe, bác đọc lại bài của bác TheAnh viết là okie..

Asus Xonar HDAV sẽ đi ra bằng đường analog vào dàn loa PC 7.1..

Nhưng điều quan trọng là nghe đồn Asus Xonar HDAV có vấn đề về driver nên em cũng chưa order... :)

ngocthinhdj

Em là lính mới đọc mấy cái nạy thật bổ ích. Thanks All

Bên trên