Cẩm nang phối ghép Loa của người Pháp

lengockhanhi

Film critic
Nhi mới tìm được một tài liệu hướng dẫn kết hợp Loa và Ampli bằng tiếng Pháp, khá thú vị nên chia sẻ với các bạn

Họ chia ampli thành 3 nhóm dựa vào đặc tính âm thanh (có vẻ giống như cách phân loại rượu vang theo mùi vị) :
Doux (có thể hiểu là nhẹ, mềm mại, êm dịu),
Sec (có thể hiểu là khô, sắc)
và Neutre (trung tính, trung gian của 2 thái cực trên).

Nhóm Doux:

NAD

Kết hợp tốt với các loại loa : JBL, JM Labs, Dynaudio, Klipsch, Monitor Audio, Highland Audio, Celestion, Davis Acoustique, Mission, Acoustic Energy, Cabasse, B&W , Triangle, MAGNAT

MARANTZ

Kết hợp tốt với các loại loa : JBL, JM Labs, Dynaudio, Davis Acoustique, Mission, Acoustic Energy, Cabasse, B&W , Tannoy, Triangle

ONKYO

Kết hợp tốt với các loại loa : JBL, JM Labs, Dynaudio, Klipsch, Monitor Audio, Highland Audio, Davis Acoustique, Mission, Acoustic Energy, Cabasse, B&W, Jamo, Triangle, MAGNAT

SHERWOOD
Kết hợp tốt với các loại loa : Davis Acoustique (Baguerra), Dynaudio, B&W, KEF, Elipson, Boston, Klipsch, Audience, Jean Marie REYNAUD, Triangle, Acoustic Energy, Cabasse, MAGNAT

Nhóm Sec

ELTAX

Kết hợp tốt với các loại loa : Yamaha, Pioneer, Jamo, Eltax, JBL, Wharfedale

PIONEER

Kết hợp tốt với các loại loa: Morel, Quad, Yamaha, Pioneer, Jamo, Eltax, Celestion, JBL, Wharfedale, Klipsch, Tannoy, Cabasse, KEF, Elipson, ACOUSTIC RESEARCH

PROTON
Kết hợp tốt với các loại loa : KEF, Mission, JBL, Cabasse, Celestion

ROTEL

Kết hợp tốt với các loại loa: JBL, JM Labs, Dynaudio, Celestion, Monitor Audio, Highland Audio, Davis Acoustique, Mission, Monitor Audio, Highland Audio, Acoustic Energy, Cabasse, B&W, Energy, KEF

SONY

Kết hợp tốt với các loại loa: Morel, Quad, Yamaha, Pioneer, Jamo, Eltax, Infinity, Wharfedale, Tannoy, Cabasse, KEF

JVC

Kết hợp tốt với các loại loa: Klipsch, JBL, Eltax, Infinity, Yamaha, Pioneer, Jamo, Wharfedale, Tannoy, Cabasse, KEF

YAMAHA

Kết hợp tốt với các loại loa: Morel, Quad, Klipsch, Yamaha, JBL, Pioneer, Jamo, Celestion, Eltax, Infinity, Wharfedale, Tannoy, Cabasse, KEF, Elipson, JM Labs, Boston

Nhóm Neutre:

ARCAM

Kết hợp tốt với các loại loa : Cabasse, Monitor Audio, Highland Audio, B&W, Davis Acoustique, Dynaudio, B&W, KEF, Elipson, Boston, Klipsch, Audience, Jean Marie REYNAUD, Triangle

ATOLL

Kết hợp tốt với các loại loa : Triangle, B&W, Cabasse, Celestion, Tannoy

CAMBRIDGE

Kết hợp tốt với các loại loa : Monitor Audio, Highland Audio, Davis Acoustique, Dynaudio, B&W, KEF, Elipson, Boston, Klipsch, Audience, Jean Marie REYNAUD, Triangle, Tannoy

DENON

Kết hợp tốt với các loại loa : Jamo, Eltax, Infinity, Wharfedale, Tannoy, Cabasse, Klipsch, Davis, Energy, JBL, JM Lab, KEF, Triangle, Acoustic Energy, Highland, Morel, Quad

HARMAN KARDON

Kết hợp tốt với các loại loa :JBL, JM Labs, Bose, Triangle, Dynaudio, Monitor Audio, Highland Audio, Klipsch, Celestion, Davis Acoustique, Mission, Acoustic Energy, Cabasse, B&W, Energy

MICROMEGA
Kết hợp tốt với các loại loa : Chario, Acoustic Energy, Tannoy

tuankhai

Well-Known Member
Ồ, người Pháp toàn chơi đồ Nhật nhỉ??? Mcintosh, levison... không thấy nhóm nào cả vậy?

hoangtq

Well-Known Member
Ðề: Cẩm nang phối ghép Loa của người Pháp

Theo người Pháp JBL ghép với nhóm nào, amp nào cũng đc nhỉ. Cái này giống rượu đế của VN uống với mồi gì cũng chơi tuốt =))

Quangot

Member
Hic hic, không thấy đề cập đề Mordaunt-Short nhỉ? Em đang định xuống đao bộ này
Cảm ơn Nhi đã có bài sưu tầm tài liệu rất hay

cuonghaanh

Well-Known Member

Ko hiểu em elac, cyrus, vanderteen ghép thế nào nhỉ!

panamera

Well-Known Member

Ko hiểu em elac, cyrus, vanderteen ghép thế nào nhỉ!

Để em ngâm cứu làm 1 bài là cẩm nang foi ghép loa cuả ng Anh cho bác CHA nhé,khả năng có mấy loại bác hỏi đấy ;))

Chỉnh sửa lần cuối:

JM Labs có vẻ hợp với nhiều loại amp thế nhỉ, rất may là e đang chơi JM Labs với marantz hehe

ThanhtrangHTKT

Active Member
Ðề: Re: Cẩm nang phối ghép Loa của người Pháp

Hic hic, không thấy đề cập đề Mordaunt-Short nhỉ? Em đang định xuống đao bộ này
Cảm ơn Nhi đã có bài sưu tầm tài liệu rất hay

Mordaunt-Short bác chơi đồ Linn hoặc Naim đi! :D trước đây em cũng loay hoay cả chục cái amp với cặp Epos ( họ hàng với Mordaunt-Short) cuối cùng ghép thử với Linn thấy rất hay!

Bác chủ thớt ơi, cái cẩm nang "kiểu gì cũng phối được" như thế này không áp dụng được vào thực tế rồi.
nó đơn giản: Muốn có chất nhạc này = Trade Mark này + Trade Mark kia = OK.

HLT

Member

Chúc mừng mod lengockhanhi quay lại diễn đàn nhé. mình luôn mong chờ bài của bạn. cám ơn đã cho bài viết rất hay.

HD_ngheo

Member

Denon phối với Jm labs không biết ra sao đây

mhs123

Người Pháp ngày xưa thôi chứ bây giờ người Mỹ là vô địch...................người Mỹ luôn thích cái thay đổi , luôn khuyến khích cái mới....chứ ko bảo thủ như người Pháp và người châu Âu

dù sao cũng cảm ơn bác chủ.theo em thì mỗi người đều có mỗi kiểu phối ghép khác nhau.ví dụ như người Pháp thì cho DENON vào nhóm trung tín,nhưng theo em thì khác.ở mình hình như có thêm 2 nhóm nữa,là nhóm "đục" và nhóm "chói"...:mềm mại bay bổng còn ai ngoài Audio Note(England),sắc và chính xác nói tới ELAC(Germany),tự nhiên thì rất nhiều(England,Danmark,USA,Italia...)nói chung nguyên khối Euro.ý kiến cỏn con của riêng em :D

mhs123

dù sao cũng cảm ơn bác chủ.theo em thì mỗi người đều có mỗi kiểu phối ghép khác nhau.ví dụ như người Pháp thì cho DENON vào nhóm trung tín,nhưng theo em thì khác.ở mình hình như có thêm 2 nhóm nữa,là nhóm "đục" và nhóm "chói"...:mềm mại bay bổng còn ai ngoài Audio Note(England),sắc và chính xác nói tới ELAC(Germany),tự nhiên thì rất nhiều(England,Danmark,USA,Italia...)nói chung nguyên khối Euro.ý kiến cỏn con của riêng em :D

Đức thì còn ổn chứ Pháp thì chán lắm...........cứ nhìn XH bây giờ thì biết

Đức thì còn ổn chứ Pháp thì chán lắm...........cứ nhìn XH bây giờ thì biết
mình bàn về audio mà,chứ em thấy cặp loa JM Labs đời lớn như cở Grand-Utopia hay Alto-Utopia được đánh bởi Amp Jadis(France) hay Halcro(Australia) cũng hay ra phết mà.

Nói thế này thì chung chung quá khó mà chính xác được bác chủ ạ.

ThanhtrangHTKT

Active Member

Người Pháp ngày xưa thôi chứ bây giờ người Mỹ là vô địch...................người Mỹ luôn thích cái thay đổi , luôn khuyến khích cái mới....chứ ko bảo thủ như người Pháp và người châu Âu

Em thấy cách nghe mỗi người mỗi khác! xa hơn là dân tộc mỗi vùng. Người Mỹ sản xuất loa theo triết lý riêng của họ chắc cũng vì lối sống gấp gáp đậm chất công nghiệp, nên đa số mấy bác trẻ tuổi thích các dòng sản phẩm đến từ A-mê-ri-cân!( trừ mấy dòng loa cổ như Altec lansing,....) ... rồi đến độ tuổi trung niên trở lên thì lại quay về các sản phẩm có chất âm mộc mạc, tinh tế, tự nhiên.. cái này thì em lại đánh gia cao đồ Châu âu ( nhất là Anh)

Bên trên