Cảm nhận & chia sẽ ảnh chụp từ Fujifilm X-E1

nguyencuong45

Mấy ngày nay lu bu công việc quá, cầm em gái X-E1 trong tay bữa h nhưng ko có time chụp và chia sẻ hình ảnh với a e trên 4rum, hnay rãnh rỗi lôi e í ra làm review một tí, sẵn tạo topic mới để a chị em đang xài X-E1 vô chia sẻ ảnh và kinh nghiệm sử dụng luôn góp phần xôm tụ 4rum.

Em sử dụng X-E1 với bộ lens sẵn có 18mm 35mm và 60mm, tuy nhiên e khoái nhất con 35mm vì nó normal trên crop và mở đc khẩu 1.4, ảnh lung linh hơn và dễ chụp hơn một tí.

Trước tiên giới thiệu em ý cái đã:

Tổng thể máy X-E1 bạc, ngoài shop có 2 màu đen và bạc, nhưng cá nhân e thấy màu đen nhìn man và lâu cũ hơn, quan trọng ít bị để ý và khó trầy hơn màu bạc.

So với X-Pro1 thì e gái này nhỏ gọn hơn rất nhiều, nên bác nào tay to sẽ thấy hơi hụt hẫng, nhưng cầm rât chắc tay hơn so với Nex Series (Nex7 to nhất e cầm chụp thử nhưng ko thích tay lắm) và cả model Oh My God của olympus (sorry, OM-D, hehe). Sẽ có ng thích sự nhỏ gọn của X-E1 nhưng tổng thể ở X-E1 vẫn có gì đó mang tính chất “Digital Camera Compact” khi so với X-Pro1.

So với X-Pro1 (vẫn là dòng bờ rồ nhất của Fuji).

Về cấu tạo, cơ bản em này y chang X-Pro1, chỉ thiếu duy nhất cái OVF (cái này giúp X-Pro1 gợi tình (manly) nhất), và không có lock dial trên vòng chỉnh tốc độ, thiếu mất cổng Sync Flash bên hông máy nhưng bù lại cho NTD bằng cái EVF 2.36 mil dot LED, refresh rate khoảng 40-60hz, cũng khá ổn trong ban đêm, khi ngắm ban ngày thì ko khác gì OVF.

Các cổng kết nối, HDMI, remote control, mini USB.

Vì là anh em ruột với X-Pro1, nên ruột gan e này cũng từ X-Pro1 mà ra, cụ thể cái sensor X-Trans CMOS rất đặc biệt của e nó, link bên dưới để các bác tham khảo thêm về cấu tạo sensor này:

http://en.wikipedia.org/wiki/Fujifil...22_CMOS_sensor

Cơ bản Sensor mới không cần bộ lọc AA khử răng cưa (moiré) nên đo phân giải ảnh tăng cao, đồng thời khả năng khử nhiễu ISO cao rất ấn tượng.

Đến phần top cover của e íh, nhìn là nhận ra ngay dòng họ đám X này, khác biệt ở chỗ có thêm chỗ flash cóc (GN rất bé nhưng có còn hơn ko, hì hì), shutter dial ko có lock như X-Pro1, nút chụp, vòng On/Off, nút Fn để gán các phím tắt (thường e để ISO setting) và vòng chỉnh EV +/- 2 stops; có một điểm nhỏ các bác ít để ý, ở chỗ hot shoe có 2 lỗ nhỏ, micro phục vụ quay phim ạh.

Top cover.

Em quên đề cập đến các phím ở phía sau X-E1, được thiết kế hơi to và có vẻ nhô lên nhiều hơn so với X-Pro1 nên cảm giác bấm rất sướng, thoải mái và ít khi bị nhầm lẫn. LCD giảm xuống 460k dots, EVF có tích hợp eye sensor, eye point 23mm cho góc nhìn rất thoải mái và quan trọng nhất có diop adjustment dành cho các bác mắt ko đc 10/10 như em. (Cái này X-Pro1 bó tay luôn, nếu muốn chỉnh độ cận phải mua các lens nhỏ gắn vô OVF)

Mặt sau X-E1

X-E1 với 18-55 OIS

X-E1 với 18-55 OIS, nhìn có vẻ cái lens to hơn máy nhỉ? Cắm trên X-Pro1 hợp dáng hơn

X-E1 với 18-55 OIS, nhìn góc này rõ rang grip của X-E1 bé hơn X-Pro1 kha khá ạh

Đã hết cấu tạo và cảm nhận bên ngoài của em nó, nói chung X-E1 với dáng dấp nhỏ nhẹ, có hầu hết các ưu điểm trên X-Pro1 (thiết kế, chi tiết ảnh, khử nhiễu, màu sắc của Fuji...), và khắc phục một vài điểm yếu như AF rất nhanh khi chụp với lens 18-55, EVF 2.36 mil dots và refresh 40-60 Hz; bi h em vào chủ đề chính với các ảnh chụp trực tiếp từ em XE-1 này:

Test thử high ISO nhân ngồi trên xe bị "tắt đường" không có việc gì làm.

Full.

Crop 100%, ISO 200.

Crop 100%, ISO 3200.

Test thử CA của cái lens 35mm.

Crop 100%

(Hình minh họa up lên từ từ nha các bác, cviec nhiều quá và phải cbi đi ctac nguyên tuần, hic hic)

Chỉnh sửa lần cuối:

biibaa

Em là dân nghiệp dư mà nhìn ghiền luôn, ông anh em xài con X-Pro1 đã không chê vào đâu được, con này gọn nhẹ hơn nên em thích quá, hôm nay vô đọc bài của bác em lại càng thèm khát hơn... bác mau mau chia sẻ tiếp để anh em vô nghía cho đỡ ghiền.

kyoshjro90

con này dùng cảm biến APS-C CMOS 16.3 megapixel X-Trans mà giá thì bèo hơn đàn anh nên cũng là 1 lựa chọn đáng giá, mà pin của con này chụp được lâu không bác? Đi du lịch chụp sợ nhất là hết pin, con này bác có chụp qua chế độ panorama chưa?

nguyencuong45

con này dùng cảm biến APS-C CMOS 16.3 megapixel X-Trans mà giá thì bèo hơn đàn anh nên cũng là 1 lựa chọn đáng giá, mà pin của con này chụp được lâu không bác? Đi du lịch chụp sợ nhất là hết pin, con này bác có chụp qua chế độ panorama chưa?

em này mà chụp chế độ panorama thì cực đỉnh, máy tự xử lý sẽ cho ảnh như ý bác mong muốn.

Chỉnh sửa lần cuối:

tizzit

Con này chụp ngoài trời rất đẹp, nhất là cảm biến APS-C kích thước lớn là khả năng tạo ra một hiệu ứng đẹp "bokeh" tuyệt đẹp - hiệu ứng mất nét ngoại biên một cách thẩm mỹ được tạo ra khi chụp với ảnh có độ sâu trường ảnh ngắn :)

kyoshjro90

em này mà chụp chế độ panorama thì cực đỉnh, máy tự xử lý sẽ cho ảnh như ý bác mong muốn.

Có chế độ panorama thì tuyệt, khỏi phải lăn tăn đi chỉnh sửa lại ảnh sau khi chụp nữa. Em mới vừa mượn được máy của thằng bạn mới mua, chụp thử bức này nên mọi người đánh giá xem nha

nguyencuong45

Có chế độ panorama thì tuyệt, khỏi phải lăn tăn đi chỉnh sửa lại ảnh sau khi chụp nữa. Em mới vừa mượn được máy của thằng bạn mới mua, chụp thử bức này nên mọi người đánh giá xem nha

Ảnh lên màu đẹp quá, theo em biết thì đây là kênh nhiêu lộc, nước đen thui, chắc tại trời nắng, ánh sáng tốt, bác lấy sáng hơi bị chuẩn đấy

biibaa

Trọng lượng X-E1 chỉ nặng có 350g, thiết kế mang phong cách hoài cổ, trông rất phong cách...

nguyencuong45

Trọng lượng X-E1 chỉ nặng có 350g, thiết kế mang phong cách hoài cổ, trông rất phong cách...

hehe, nhỏ mà có võ đúng, em thích kiểu dáng nhỏ gọn này, bồ kết nhất là ống kính zoom với hệ thống tự động tự lấy nét tốc độ siêu nhanh với 0,1 giây và có độ mở khẩu lớn F2.8

dao nguyen

Bác chụp góc này lạ quá, em nhìn hoài không ra khu nhà em đang ở. Nhìn đẹp thế không biết.

biibaa

Theo thông tin sưu tập được thì đến đầu năm sau Fujifilm sẽ mở rộng đến 10 mẫu ống kính... Cày bừa chăm chỉ để rước các em đó về thôi ạ

nguyencuong45

Theo thông tin sưu tập được thì đến đầu năm sau Fujifilm sẽ mở rộng đến 10 mẫu ống kính... Cày bừa chăm chỉ để rước các em đó về thôi ạ

Cảm ơn đã share thông tin cho cả nhà, nếu thêm 10 len nữa thì X-E1 có cải tiến gì thêm không? Hay là vẫn như em nó bây giờ hả @biibaa

jenguyen215

nhìn máy chất thật, nhưng mà giá cả như thế nào hả các bác. Bác nào biết thì cho em thông tin với. Cảm ơn các bác nhiều lắm

nguyencuong45

nhìn máy chất thật, nhưng mà giá cả như thế nào hả các bác. Bác nào biết thì cho em thông tin với. Cảm ơn các bác nhiều lắm

Giá thì hơi chác đấy, nhưng nhìn em nó thấy cũng đủ mê mệt rồi.
X-E1 thiết kế đẹp cổ điển, đặc biệt là bản silver.
Kit 18-55mm của X-E1 dài, nhưng khẩu độ lại đột phá ở mức f/2.8-4.
Và X-E1 khả năng khử noise được đánh giá là rất tốt.

Bên trên