cần giúp đỡ: tầm 25 - 30 triệu nên chọn dàn âm thanh nào để nghe nhạc và xem phim

chào các bác.
em đang có dự định đầu tư 1 dàn âm thanh để nghe nhạc và xem phim Hd, chủ yếu là nghe nhạc, diện tích phòng khoảng 30m2, em hay nghe nhac thúy nga. ngân sách chỉ khoảng tầm từ 25 - 30 triệu. mong các bác hướng dẫn và chỉ giúp.xin cảm ơn

trangchodom

Well-Known Member
Ðề: cần giúp đỡ: tầm 25 - 30 triệu nên chọn dàn âm thanh nào để nghe nhạc và xem phim

Em góp ý, bác chấp nhận coi phim và nghe nhạc ban đầu dở nhưng lại ít tốn về sau. Phương án em đề nghị là:
Bước 1: sắm loa + ampli 2 kênh để nghe nhạc mua hdp dùng bộ 2 kênh coi phim (hình ảnh vẫn là HD) và nghe nhạc tạm. Loa nghe nhạc sau này dùng làm loa font của bộ coi phim về sau.
Bước 2: Mua CDP để nghe nhạc hoặc mua DAC để tận dụng đầu hdp nghe nhạc lossless.
Bước 3: Mua rec và loa center + Sur để hoàn thành bộ coi phim.
Bác tích cóp thóc rồi mình làm từng bước một. Chúc bác mau bộ giàn hợp ý.

sieulong

Well-Known Member
em cũng góp vui bằng một phương án (em chỉ góp vui thôi, không đúng đừng trách em tội nghiệp)

nếu anh chủ nói nghe nhạc là chủ yếu, em đề nghị sắm hẳn một dàn 2 kênh để nghe nhạc, và dùng nó để xem phim luôn... Theo em nghĩ, chi phí là có giới hạn nếu muốn vừa xem phim vừa nghe nhạc sẽ không có cái nào tới đâu... Em thì em sẽ hy sinh phần phim, đầu tư nghe nhạc.

Như em bây giờ, coi phim thông qua máy tinh dùng bộ 2 kênh luôn, cũng không cần dùng sub, mà coi phim cũng rất tê tái. (còn nghe nhạc thì tê tê)

Ngu ý của em là: Khi mà chi phí là một vấn đề, thì tập trung cho cái mình ưu tiên hơn, cái còn lại thì sao cũng được

Ðề: cần giúp đỡ: tầm 25 - 30 triệu nên chọn dàn âm thanh nào để nghe nhạc và xem phim

cảm ơn 2 bác đã nhiệt tình tư vấn, theo ý của bác trangchodom thì đầu tư từ từ rồi sau này hoàn thiện cũng rất hay, bác sieulong cũng ok, chắc e theo ý của 2 bác là đầu tư cho phần nghe nhạc trước, rồi sau đó mới đầu tư cho chuyện phim ảnh, em thì ít kiến thức về mấy cái vụ này, các bác chỉ cho e giừo nên mua amply nào và loa như thế nào trong tầm tiền đó cho hợp lý, em hay nghe nhạc của thúy nga và nhạc lossless.thank các bác nhiều

ktypro

Active Member

Denon PMA-1500AE + Klipsch RF-62 II hoặc JBL ES90 + Denon PMA-1500AE.

trangchodom

Well-Known Member

cảm ơn 2 bác đã nhiệt tình tư vấn, theo ý của bác trangchodom thì đầu tư từ từ rồi sau này hoàn thiện cũng rất hay, bác sieulong cũng ok, chắc e theo ý của 2 bác là đầu tư cho phần nghe nhạc trước, rồi sau đó mới đầu tư cho chuyện phim ảnh, em thì ít kiến thức về mấy cái vụ này, các bác chỉ cho e giừo nên mua amply nào và loa như thế nào trong tầm tiền đó cho hợp lý, em hay nghe nhạc của thúy nga và nhạc lossless.thank các bác nhiều
Với số tiền là 30tr không phải là ít ỏi, cho nên khi mua bác phải cân nhắc thật kỹ trước khi quyết định. Theo em, bác mua lấy 1 dĩa thúy nga mà bác yêu thích, bỏ công tới các shop âm thanh và siêu thị điện máy nhờ họ phối ghép nghe thử với dĩa mà bác mang theo để bác sơ bộ có thể cảm nhận mình thich loại loa nào (cả đồ 2nd) và dãy âm thanh nào bác quan tâm. Sau khi bác có một số phương án lựa chọn, bác lại lên diển đàn để nhờ tư vấn thêm, bác đừng vội nôn nóng mua mà tốn học phí cao. Chơi audio phải từ từ mới được bác ạ. Nếu bác ở sài gòn, đầu tháng 9 bác có thể tới nhà em nghe thử bộ giàn của em (em có tới 3 bộ) và có thể trao đổi thêm, tháng 8 em bận nên không tiếp bác được. Vài dòng tới bác.

HDSaiGon

Super Moderators

tầm tiền này Quất em Onkyo 9300 7.1 xem phim cho hoành tráng

em gom góp mãi mới được bằng đó, nên khi đầu tư cũng phân vân lắm, có thể bằng đó để chơi âm thanh chẳng thấm vào đâu, nhưng đối với em thì nó thật sự lớn,hj cảm ơn các bác đã tư vấn cho e.xin nhờ các bác tư vấn thêm để em nghiên cứu.hjhj thank các bác

hoangtq

Well-Known Member

Đồng quan điểm với 2 bác tư vấn đầu tiên, bác đi nghe và xúc 1 bộ 2ch nghe nhạc trước đã, làm thêm cái HDP để xem phim HD với âm thanh 2ch luôn. Sau này máu thì nâng cấp bộ dàn lên thành 5.1 hoặc nếu nhu cầu phim k cao thì múc 1 bộ AIO 2nd xem phim tầm vài triệu là đủ rồi

hj. báo cáo với mấy bác tình hình là e vừa được cấp thêm kinh phí.chả là gia đình nghe mình định mua dàn âm thanh thế là ủng hộ để nghe chung :D, bây giờ được khoảng tầm 45 tr, các bác tư vấn thêm cho em nhé. thank

audio&video

Active Member

tầm tiền 45 triệu bác tham khảo JBL L890 ghép với denon 2312 nhé .bác rảnh ghé em nghe thử mấy option

sau khi tham khảo, với số tiền trên em dự định đầu tư như sau, mong anh em góp ý và chỉ thêm, vì em chưa rành về các khoản này
loa toàn bộ em dùng Jamo
jamo s608: khoảng 9.050.000
jamo c400c: 4.350.000
jamo s604: 5.199.000
sub yamaha YST - SW515BL: 7.000.000
Amply thì em chọn Denon AVR 2312: khoảng 16.800.000
số tiền còn lại em dự định mua thêm 1 hộp HD MEDIA PLAYER tầm khoảng 3 tr trở lại.
mong anh em góp ý cho e nhé.thank các bác

trungcdc

Member

sau khi tham khảo, với số tiền trên em dự định đầu tư như sau, mong anh em góp ý và chỉ thêm, vì em chưa rành về các khoản này
loa toàn bộ em dùng Jamo
số tiền còn lại em dự định mua thêm 1 hộp HD MEDIA PLAYER tầm khoảng 3 tr trở lại.

Bác xem lại cho, nghe đồn jamo hợp với pi hơn, trên diễn đàn có hẵn một hội pijama đấy ạ

tnm

Well-Known Member

Bộ này lại thiên về xem film rồi bác chủ :-O

tranthuy

Active Member

Bộ dàn bác chủ định đầu tư trên thì xem phim và nghe nhạc đa kênh tốt rồi, nhưng nghe 2ch chưa ổn lắm, song với những người lần đầu chơi dàn lớn thì em nghĩ chắc cũng thỏa mãn nếu nghe 2ch.

trangchodom

Well-Known Member

loa toàn bộ em dùng Jamo
Bộ này coi phim thì quá ok, nghe nhạc thì thuộc loại dở, Ja s608 nghe nhạc rất tệ nhưng hát kok thì hay phết.

dạ, nói thật là e chưa có 1 kinh nghiệm nào về loa cả, cái nào nghe nhạc hay cái nào dùng để xem phim e chưa có kinh nghiệm. chắc có lẽ e nên đầu tư dành cho nhạc nhiều hơn, vì đa phần e dùng để nghe nhạc, còn phim có thể xem trên pc rồi.lần đầu nghiên cứu và chơi am thanh công nhận là nóp đa dạng và sử dụng kiến thức nhiều quá.giừo e cũng chưa biết phải mua loại nào nữa.hj chắc phải nghiên cứu thêm, sợ mua rồi không còn kinh phí để trang bị thêm hoặc đổi được nữa.hj

mấy bác cho em hỏi dòng AVIANO nghe nhạc có tốt không vậy?con AVIANO 8 có giá là 23.500.000 đ, con này nghe nhạc có ổn không mấy bác. cho e ý kiến nhé.thank

Bên trên