[Cần Giúp]HDD Seagate Archive 8TB giá 5.100.000 có nên mua?

justbenice

Moderator
Ðề: [Cần Giúp]HDD Seagate Archive 8TB giá 5.100.000 có nên mua?

Mình tưởng phải là khách hàng mở thẻ mới, mới được giảm chứ, đồng nghĩa bây giờ bác mua dù thanh toán thẻ MB cũng đâu được giảm nữa đúng ko.

Vẫn được nếu lại có khuyến mãi bác ạ. Mình là khách hàng của Ladaza từ lâu rồi. Vừa rồi có chiến dịch thúc đẩy thương mại điện tử của chính phủ nên mới có những code giảm giá siêu khủng đó bác. Bác đợi tới tuần lễ thương mại điện tử năm 2016 này chăc chắn lại săn đc mớ đồ giảm 15% - 20% cho dù bác là thành viên mới hay cũ.

megaultima

Active Member

Mình thấy lazada bán 5.750.000đ, có cách nào mua rẻ hơn mà không cần mua sim đăng ký số đt khác không (dùng số đt cũ tạo đăng ký mới để giảm 100k được ko).

Mua đồ trên lazada, Bác cứ dùng 1 số điện thoại đăng ký nhiều tài khoản khách hàng mới bình thường, canh topic trong chữ ký em xem có mã giảm giá nào tốt thì dùng.
Thân mến

indiman

Member

cho em hỏi là 1 tuần chép phim 1 lần có ổn k các bác, đang định của cái này, nghe mọi ng bảo chép "vài" lần thì hơi ghê, trước em dùng HDD 2.5".
à, em mua mấy cái box HDD 400-500k dùng được k ah ?

Redpcshop

Well-Known Member

cho em hỏi là 1 tuần chép phim 1 lần có ổn k các bác, đang định của cái này, nghe mọi ng bảo chép "vài" lần thì hơi ghê, trước em dùng HDD 2.5".

Thóa mái bác ơi, HDD SG chính hãng cũng bền lắm đâu phải hàng china hay hàng ko rõ nguồn gốc đâu. Box thì bác nên mang ổ cứng qua thử coi nó nhận đủ 8TB ko rồi hãy mua.

justbenice

Moderator

Bác chép vào thì chép thoải mái liên tục vài ngày kô ngừng cũng kô sao. Vì em thấy ổ này dùng khá mát, Case kín, không gian kín, chép liên tục 8 tiếng mà temp chỉ tầm 39 độ. Ổ này là ổ Archive nó chỉ hạn chế kô nên Xóa rồi Chép nhiều lần thôi. Nhưng kể cả như vậy thì nó vẫn là ổ bảo hành 3 năm, bác cứ xài bét nhè hư có hãng đền lo gì.
Em nói ổ này kô nên xóa và chép nhiều vì nó khuyến cáo kô dùng cho RAID tức là tác vụ xóa chép xảy ra thường xuyên hàng ngày, như thế nó chậm và kô bền. Chứ dùng bình thường em nghĩ kô thể xảy ra chuyện gì đâu.

tatam

Well-Known Member

Lâu nay, mình cũng thắc mắc tại sao HDD này giá rẻ thế, và đây là câu trả lời:

"HDD 8TB của Seagate chỉ cần có 6 phiến đĩa (mà càng giảm số lượng phiến đĩa, HDD càng có chi phí sản xuất rẻ hơn, ít hao điện hơn, ít rung hơn, giảm ồn hơn, ít nóng hơn,…). "

http://www.phamhongphuoc.net/2014/12/11/archive-seagate-o-dia-cung-8tb-dau-tien-cua-the-gioi/

http://gsm.vn/threads/seagate-gioi-thieu-o-cung-8-tb-gia-re-dua-tren-cong-nghe-mai-ngoi-smr.441622/

vhngan

Active Member

Thường thì 1 phiến đĩa là bao nhiêu dung lượng vậy bác?

tatam

Well-Known Member

Công nghệ SMR của Seagate cho phép ghi tới 1,33TB dữ liệu lên một phiến đĩa, còn công nghệ trước đó dung lượng tối đa ghi 1TB/phiến đĩa.

Thường thì 1 phiến đĩa là bao nhiêu dung lượng vậy bác?

pandemonium

Well-Known Member

Các bác cho em xin cái link với ạ :D
Thanh toán qua thẻ MB được giảm còn 4tr8 ạ :D

megaultima

Active Member

Các bác cho em xin cái link với ạ :D
Thanh toán qua thẻ MB được giảm còn 4tr8 ạ :D

Đã inbox cho Bác. Bác xem kỹ lại cái vụ thẻ MB, theo em biết hình như hiện tại hết chương trình này thì phải. Thân mến.

thanhyk

Well-Known Member

Thế nếu đặt mã giảm 6℅ rồi áp thêm mã giảm 120k (đăng ký tài khoản mới) có được giảm 2 mã giảm ko bác.

Redpcshop

Well-Known Member

Thế nếu đặt mã giảm 6℅ rồi áp thêm mã giảm 120k (đăng ký tài khoản mới) có được giảm 2 mã giảm ko bác.

Chắc ko anh Thanh ơi, đc hưởng 1 chương trình giảm giá thì phải.

tatam

Well-Known Member

Thẻ MB còn được giảm giá thời gian này ko bác? Thanks.

Mình mua làm 2 đợt, mỗi đợt 2 ổ. Đợt 1 bằng mã khuyến mãi thẻ sacombank 20%, nhưng Sacombank chơi kô đẹp, khuyến mãi 20% nhưng giá trị giảm chỉ tối đa là 600k VND . Nên tính ra là khoảng 5.450k / 1 ổ . Đến đợt thứ 2 mình dùng thẻ MB thì mặc dù chỉ giảm 15% nhưng lại không giới hạn số tiền giảm nên đc giảm tới 1tr710k . Tính ra 1 ổ chỉ còn có 4.8tr . Rất tiếc nếu mình biết sớm vụ này thì đã mượn bạn thẻ MB và mua được cả 4 ổ giá rẻ.

tatam

Well-Known Member

Công nghệ SMR trên HDD Seagate Archive còn khá mới mẻ, sự thử thách thực tế còn ngắn nên sự hồ nghi về tuổi thọ, độ bền của nó chắc chắn không tránh khỏi. Bản thân mình cũng vậy nên bữa giờ cũng hay tìm thông tin đọc. Bên dưới là 1 review khá chi tiết, đầy đủ từ trang uk.hardware.info: (Có 1 điểm khác so với các review khác là họ khuyến cáo vẫn dùng RAID được)

http://uk.hardware.info/reviews/6031/13/seagate-archive-hdd-8tb-review-many-tbs-for-little-money-conclusion

makieuphongkkee

Active Member

nếu chỉ dùng để lưu dữ liệu nhưng mỗi lần lưu 2-3 phim khoảng 100GB thì ổ có đi sớm không?

megaultima

Active Member

nếu chỉ dùng để lưu dữ liệu nhưng mỗi lần lưu 2-3 phim khoảng 100GB thì ổ có đi sớm không?

Thật sự mình thấy nguyên nhân chính khiến ổ ra đi thường không do ảnh hưởng công nghệ mà do cách sử dụng của User.
Thân mến.

peterzuma

Well-Known Member

Thật sự mình thấy nguyên nhân chính khiến ổ ra đi thường không do ảnh hưởng công nghệ mà do cách sử dụng của User.
Thân mến.

Cách dùng + hên xui nũa bác ơi. Đồ công nghệ mà

Bên trên