[Cần Giúp]HDD Seagate Archive 8TB giá 5.100.000 có nên mua?

tatam

Well-Known Member
Ðề: [Cần Giúp]HDD Seagate Archive 8TB giá 5.100.000 có nên mua?

Cái này cũng hên xui thôi, anh em đang muốn dung lượng lớn mà case vẫn rộng rãi và ít tốn điện, ...

Lỗi một sector là tèo cả cái ổ, chia ra 8 ổ 1Tb đi bác ơi

Redpcshop

Well-Known Member

Cảm ơn các Bác đã thấu hiểu. :x
Sẵn tiện cho em hỏi có Bác nào đã mua mấy ổ cứng trên mà không cần hoá đơn VAT cho em xin hoá đơn đó. Xin hậu tạ các Bác 20.000 Point trên mỗi ổ.
Chi tiết inbox dùm em nhé. Cảm ơn các Bác rất nhiều.
:x

Để em lưu lại nè, em cũng nhiều khi dư

justbenice

Moderator

Lỗi một sector là tèo cả cái ổ, chia ra 8 ổ 1Tb đi bác ơi

Lỗi 1 sector chỉ tèo dữ liệu trên cái sector đó thôi bác. Vẫn cứu kịp thời . Chỉ khi nào lỗi cái board điều khiển thì mới tèo nặng. Nhưng vẫn cứu được bằng cách lấy board khác gắn vào và copy dữ liệu ra.

tatam

Well-Known Member

Thay board => Chiêu này chỉ dành cho "cao thủ võ lâm" & có nhiều HDD cùng loại, cùng hãng, ...:D

Lỗi 1 sector chỉ tèo dữ liệu trên cái sector đó thôi bác. Vẫn cứu kịp thời . Chỉ khi nào lỗi cái board điều khiển thì mới tèo nặng. Nhưng vẫn cứu được bằng cách lấy board khác gắn vào và copy dữ liệu ra.

justbenice

Moderator

Hehe... Vậy là vẫn còn cửa cho tiệm làm, cứ tưởng bác mần luôn chứ :))

Không khó vì có nhiều bài hướng dẫn lắm. Nhưng mình thích đem ra tiệm hơn. hahaha. Mà thôi. Đang dùng ổ 8TB cứ bàn việc nó hư là sao. Bảo hành 3 năm sợ gì nhỉ :p

tatam

Well-Known Member

Thông tin web này ghi "Cho phép làm việc cường độ cao với số lượng lần đọc ghi nhiều và liên tục" nhưng bác justbenice khuyến cáo "với điều kiện là chỉ chép 1 vài lần và chủ yếu đọc dữ liệu là chính" => Thông tin của họ có xác thực không?

Mình cũng định mua 1 cái về xài nhưng không biết có bền hay không. Cho mình hỏi xài box nào mới nhận đủ dung lượng 8T vậy.
Thấy bên này còn nhiều hàng : http://topway.vn/DIEN-TU/HDD/13012156-O-HDD-8TB-Seagate-Archive-SATA-III-Cache-128-MB

Theo như seagate khuyến cáo thì ổ này dùng để cho các server chạy 24/7 và độ bền là 92 năm (Cao hơn rất nhiều những ổ của hãng khác) với điều kiện là chỉ chép 1 vài lần và chủ yếu đọc dữ liệu là chính, cũng tuyệt đối kô được setup RAID với ổ này. Mà cái này thì đúng là rất phù hợp với việc chứa phim HD của mình.

trantrungtin

Sau mấy tuần chờ đợi, mình vừa nhận được ổ này hai hôm trước.
Tốc độ ok nhưng khi dùng thì ổ liên tục kêu lục cục.
Không biết có bác nào bị tương tự không ạ :(
Các ổ cứng trước đây thường kêu ken két, sau đó thì hư, nên giờ lo quá :(
Kêu ken két thì giống như hai bề mặt chà xát lên nhau, còn tiếng kêu lục cục này lại như tiếng va đập ngắt quảng,

minhltn

Member

Đang chờ giao 2 ổ từ Lazada. Nghe nói xong , không yên tâm chút nào.
Chủ thớt cho ý kiến cảm nhận đến giờ ra sao rồi ?

thanhyk

Well-Known Member

Đang chờ giao 2 ổ từ Lazada. Nghe nói xong , không yên tâm chút nào.
Chủ thớt cho ý kiến cảm nhận đến giờ ra sao rồi ?

Mình thấy lazada bán 5.750.000đ, có cách nào mua rẻ hơn mà không cần mua sim đăng ký số đt khác không (dùng số đt cũ tạo đăng ký mới để giảm 100k được ko).

tatam

Well-Known Member

Cũng định mua nhưng vì thấy giá nó rẻ so với dung lượng nên cũng đang chần chừ, chờ các bác chuột bạch xem thế nào :-/ Nhưng mình nghĩ nếu chỉ chép phim vào, rồi xem - mức độ truy suất dữ liệu không cao nên có lẽ không vấn đề gì.

khunglongbu

Well-Known Member

Mình thấy lazada bán 5.750.000đ, có cách nào mua rẻ hơn mà không cần mua sim đăng ký số đt khác không (dùng số đt cũ tạo đăng ký mới để giảm 100k được ko).
Nhờ số đt của bạn bè đc mà a Thanh
Cũng định mua nhưng vì thấy giá nó rẻ so với dung lượng nên cũng đang chần chừ, chờ các bác chuột bạch xem thế nào :-/ Nhưng mình nghĩ nếu chỉ chép phim vào, rồi xem - mức độ truy suất dữ liệu không cao nên có lẽ không vấn đề gì.
Em cũng nghĩ thế, hàng chính hãng chứ có phải hàng vớ vẩn đâu.

justbenice

Moderator

Sau mấy tuần chờ đợi, mình vừa nhận được ổ này hai hôm trước.
Tốc độ ok nhưng khi dùng thì ổ liên tục kêu lục cục.
Không biết có bác nào bị tương tự không ạ :(
Các ổ cứng trước đây thường kêu ken két, sau đó thì hư, nên giờ lo quá :(
Kêu ken két thì giống như hai bề mặt chà xát lên nhau, còn tiếng kêu lục cục này lại như tiếng va đập ngắt quảng,

Lo gì bác. Đợi vài hôm nó hỏng đổi cái khác :) Hoặc bác cầm thẳng lên SEagate bắt đổi ( hoặc bắt giải thích tại sao kêu) cho nhanh.
Mấy nó có chương trình khuyến mãi nào mà mua tầm 4.8 4.9tr là em quất thêm 2 ổ nữa :D

tatam

Well-Known Member

Nó "tiêu tùng" thì đổi các khác nhưng "đi tong" 8TB data thì cũng phiền phức :D

Bên trên