Cần pro tư vấn - Thiết kế dàn âm thanh nghe nhạc xem flim

hungba193

Cần giúp đỡ - tư vấn - Thiết kế dàn âm thanh nghe nhạc xem flim

Như tile đã ghi, hiện tại căn phòng của mình 3m vuông, mình cần 1 cái rạp flim nhỏ để 2 vợ chồng xem cho đã và nghe nhạc giải trí.
Nhờ các pro giúp đỡ tư vấn giúp, mình cần mua những thiết bị, âm thanh nào để phục vụ tốt vấn đề nêu trên.

Vấn đề cần giải quyết như sau:
- âm thanh, nên mua loại nào và ở đâu? ( cần nhất là cái này, âm thanh mang lại cảm giác khi nghe nhạc và xem phim )
- Tivi 40-42in nên mua loại nào ?
p/s:
- mình có máy tính rồi, có cần đầu chiếu flim nữa không ?
- tính toán làm sao từ 20tr trở xuống thôi nha các pro, cao quá chơi không nổi ( cho mình thêm mấy giải pháp, càng giảm chi phí mà chất lượng tốt và phù hợp cho nó nhẹ tiền )

trăm sự nhờ vào các pro, mong các pro tận tình hướng dẫn giúp mình để có được 1 cái phòng ưng ý thỏa mãn được đam mê

update giải pháp:
- có thể tận dụng PC để phát flim trước rồi sau đó tính tiếp ??

Chỉnh sửa lần cuối:

innova001

Member
Ðề: Cần pro tư vấn - Thiết kế dàn âm thanh nghe nhạc xem flim

20tr thì chỉ xài đồ 2nd thôi bác. Cái LCD42 cũng hơn 10tr rồi. 10tr còn lại chắc chỉ đủ mua recvà bộ loa 5.0 chưa có sub. Mà phòng bác sao có 3m vuông nhỉ8->

DAIYOU

Active Member

20tr thì chỉ xài đồ 2nd thôi bác. Cái LCD42 cũng hơn 10tr rồi. 10tr còn lại chắc chỉ đủ mua recvà bộ loa 5.0 chưa có sub. Mà phòng bác sao có 3m vuông nhỉ8->

Mình cũng nghĩ thế 20t thì không đủ 1 bộ đâu .Nếu có cũng không hay ,còn mua 2nd thì tùy giá cả ,phối ghép nữa.

Giải pháp nếu đã thích thì mua từ từ từng thứ 1 ,ưu tiên LCD .Tận dụng em PC để phát phim trước sau đó tính tiếp.

hungba193

thì em tính trước mắt tận dụng PC để phát flim trước tiên mua LCD và bộp loa denon 1911 hay 1312 gì đó về nghe đỡ, ko biết mấy bác thấy sao ạ

hungba193

sao ko ai het vay :|

tieuphu2

Active Member

theo mình bạn nên đầu tư TV trước,còn lại có thể làm bộ loa vi tính 5.1 nghe tạm.đầu tư 1 sound card loại vừa tầm giải mã được âm thanh DTS 5.1,sau này có tiền mua bộ âm ly với loa dân dụng phối ghép sau cũng đc.

hdradio

Member

Theo mình mua Tivi trước đi bác- Dàn bác có thể mua ghép bộ sau cũng OK bác à

hungba193

theo mình bạn nên đầu tư TV trước,còn lại có thể làm bộ loa vi tính 5.1 nghe tạm.đầu tư 1 sound card loại vừa tầm giải mã được âm thanh DTS 5.1,sau này có tiền mua bộ âm ly với loa dân dụng phối ghép sau cũng đc.

Theo mình mua Tivi trước đi bác- Dàn bác có thể mua ghép bộ sau cũng OK bác à
theo 2 bác em nên mua tivi loại nào ?

Hai Scm

Active Member
Bác chủ nên mua tivi 42' trước đi khoảng 10tr... dùng laptop phát phim là ok rồi...
còn về âm thanh thì một là bác mua dàn Denon 1312XP hay Onkyo all-in-one hoặc là mua 1 cái Receiver ngon + loa 2nd hand sau này có điều kiện nâng cấp bộ loa thôi.

---------- Post added 13-12-2012 at 03:38:22 PM ----------

Nếu bác cố được khoảng 30tr thì bác có dàn home theater ngon nhé... 20tr hơn lỡ cỡ chút

minhlep

Member
3m vuông hơi khó xử lý nhẩy , mua cái tv led 42 inch cũng tầm mười mấy củ rồi , 3m vuông thì quả thật ko biết sắp xếp ko gian ra làm sao được nữa :-/;))

hungba193

Ðề: Re: Cần pro tư vấn - Thiết kế dàn âm thanh nghe nhạc xem flim

Bác chủ nên mua tivi 42' trước đi khoảng 10tr... dùng laptop phát phim là ok rồi...
còn về âm thanh thì một là bác mua dàn Denon 1312XP hay Onkyo all-in-one hoặc là mua 1 cái Receiver ngon + loa 2nd hand sau này có điều kiện nâng cấp bộ loa thôi.

---------- Post added 13-12-2012 at 03:38:22 PM ----------

Nếu bác cố được khoảng 30tr thì bác có dàn home theater ngon nhé... 20tr hơn lỡ cỡ chút
minh sẽ lưu tâm gợi ý của bạn, mình củng đang lưỡng lự denon 1312XP và Onkyo chưa biết loại nào phù hợp.
Bạn có thể thống kê thử giá trị của bộ tivi và âm thanh bạn gợi ý cho mình được rỏ nhé

VespaPro

Đầu tư dàn 2 đến 3 triệu là nghe vi vu rồi!

leesang

Well-Known Member

Phòng 3m2 là ngang 1m2 dài 1m5 hả. Hay là ngang 3m dài 3m là 9m2.

Phòng 9m2 thì cũng nhỏ so với 42" mà các bác bác xúi mua 42" kg à. Mua 32" tầm 6 hay 7tr tầm này thì led của sharp và toshiba được đánh giá cao hơn sony. Mua 1 cái card hình cho PC ( bạn hãy đưa cấu hình PC của bạn lên đây đi để anh em tư vấn nên mua card gì). 1 cái card âm thanh có ngõ ra optical khoảng 1tr5. TV và 2 cái card hết hơn 10tr hoặc 11tr.

còn 9 tr bạn có thể mua 1 dàn âm thanh all in one. Có thể qua đây http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/434096-jvc-g61-voi-sony-dav-dz840k.html. Còn nếu nhích thêm được 1 tí thì mua dàn denon 5.1 hoặc onkyo thì tuyệt hơn. Như vậy là quá chuẩn. Và cuối cùng là bạn dành hơn 2tr để mua cái HDD trên 1t.

Còn 1 phương án khác hay hơn. Bạn mua 1 cái TV TOS ps200 32" tầm 6t7 (cái này hôm bữa mới mua cho ông anh rât tuyệt). mua 1 cái HDD để chép phim. Mua 1 cái card âm thanh dành để nghe nhạc từ PC. Và cuối cùng mua 1 dàn 5.1 như ở trên đề cập. Cắm ngõ optical out từ TV ra xem phim luôn.

Chúc bạn có được 1 dàn như ý

tanvanhien

Đồng ý với bác này. thêm nữa bạn mua thêm bộ bàn phím + chuột không dây, vd: logitech MK320 tầm 700k.

thangcacom

Re: Ðề: Cần pro tư vấn - Thiết kế dàn âm thanh nghe nhạc xem flim

Phòng 9m2 thì cũng nhỏ so với 42" mà các bác bác xúi mua 42" kg à. Mua 32" tầm 6 hay 7tr tầm này thì led của sharp và toshiba được đánh giá cao hơn sony. Mua 1 cái card hình cho PC ( bạn hãy đưa cấu hình PC của bạn lên đây đi để anh em tư vấn nên mua card gì). 1 cái card âm thanh có ngõ ra optical khoảng 1tr5. TV và 2 cái card hết hơn 10tr hoặc 11tr.

còn 9 tr bạn có thể mua 1 dàn âm thanh all in one. Có thể qua đây http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thiet-bi-am-thanh/434096-jvc-g61-voi-sony-dav-dz840k.html. Còn nếu nhích thêm được 1 tí thì mua dàn denon 5.1 hoặc onkyo thì tuyệt hơn. Như vậy là quá chuẩn. Và cuối cùng là bạn dành hơn 2tr để mua cái HDD trên 1t.

Còn 1 phương án khác hay hơn. Bạn mua 1 cái TV TOS ps200 32" tầm 6t7 (cái này hôm bữa mới mua cho ông anh rât tuyệt). mua 1 cái HDD để chép phim. Mua 1 cái card âm thanh dành để nghe nhạc từ PC. Và cuối cùng mua 1 dàn 5.1 như ở trên đề cập. Cắm ngõ optical out từ TV ra xem phim luôn.

máy tính bác ý có vga thì chơi luôn dây hd cần j mua card âm thanh hả bác,làm 1 bộ onkyo s3400 8tr trương lê đang khuyến mãi hoặc denon 1312, s4505 hơn chục củ

Ðề: Cần giúp đỡ - tư vấn - Thiết kế dàn âm thanh nghe nhạc xem flim

phòng nhỏ thế bác làm bộ 1312XP và LED 32' la hợp lý nhất!

hungba193

Ðề: Cần giúp đỡ - tư vấn - Thiết kế dàn âm thanh nghe nhạc xem flim

thanks bạn! 3m vuông có nghĩa là 3x3 bác ah
cấu hình máy: i5, 4G ram, card màn hình geforce 310M, card âm thanh ko biết coi chổ nào @@! hjx
phòng nhỏ thế bác làm bộ 1312XP và LED 32' la hợp lý nhất!
em củng đang định xúc bộ loa 1312XP hoặc Okyo và cái tivi hihi

Bên trên