Cần tư vấn mua HDD để lưu film HD

thinhkieuphong

Mình dự định mua 1 cái, dung lượng 1TB hoặc 1,5TB, đang phân vân nên mua hàng WD hay Seagate, WD bảo hành 3 năm, Seagate bảo hành 5 năm, giá con 1TB cắm ngoài chênh nhau 400k

Nếu mua cắm trong thì con 1TB so với con cắm ngoài chỉ rẻ hơn 200k ????
Con 1,5TB thì cắm trong là ~ 3tr1, còn cắm ngoài thì đắt hơn khá nhiều. Cắm trong thì hàng nào cũng chỉ bảo hành có 3 năm thôi

Xem HD thì mình chỉ dùng PC + LCD thôi , ko dùng HD Player làm gì cho tốn

Các bạn tư vấn giúp mình với :D

À giá mình xem ở Mai Hoàng nhé
Mã:
www.maihoang.com.vn

Chỉnh sửa lần cuối:

kdnguyen

Ðề: Cần tư vấn mua HDD để lưu film HD

Mình dự định mua 1 cái, dung lượng 1TB hoặc 1,5TB, đang phân vân nên mua hàng WD hay Seagate, WD bảo hành 3 năm, Seagate bảo hành 5 năm, giá con 1TB cắm ngoài chênh nhau 400k

Con 1,5TB thì cắm trong là ~ 3tr1, còn cắm ngoài thì đắt hơn khá nhiều. Cắm trong thì hàng nào cũng chỉ bảo hành có 3 năm thôi

Mã:
ww.maihoang.com.vn

- Ổ external thì WD hay SG thì chất lượng được đánh giá ngang nhau.

- Ổ internal thì vote cho WD Caviar Green - nhanh, mát, êm, tiết kiệm điện, quan trọng là chưa nghe tai tiếng gì. SG thì có loại LP mới ra, cũng mát - êm- tiết kiện điện, nhưng tốc độ chỉ có 5900 RPM (thua em Green 7200 RPM)

- Ổ internal WD Caviar Black bảo hành 5 năm.

- Nên mua HDD internal + HDD dock (hoặc HDD Box) hay hơn là mua external.

havu

Mình copy cho gần 200 bạn, và trong số đó khỏan chưa đến 10% là WD. còn lại tuyền SG.

Và kể từ ngày SG bị lỗi firmware đến giờ, sỉ số vẫn thế, tuyền SG.

Cá nhân thì đã sài qua 2 cái WD internal 400gb và giải tán hồi tám hóanh.

10 cái SG còn lại, chết đúng 1 con 1tb mà lại dòng ES mới máu. Dưng vẫn được bảo hành chu đáo.

kdnguyen

Mình copy cho gần 200 bạn, và trong số đó khỏan chưa đến 10% là WD. còn lại tuyền SG.

10 cái SG còn lại, chết đúng 1 con 1tb mà lại dòng ES mới máu. Dưng vẫn được bảo hành chu đáo.

- Đồng ý với bác Havu là có rất nhiều người xài SG.

- Hàng WD ở VN ít hơn SG và hàng WD Recertified cũng không ít, khi mua hàng WD nhớ check hàng cẩn thận.

- Em đang xài 3 cái WD: 1 internal WD Caviar Black 1TB (em này mua ở Malaysia, ở VN toàn hàng Recertified), 1 internal WD Caviar Green 500GB (mua ở Việt Nam, model này ở VN chưa thấy hàng Recertified) và 1 external WD Essential My Book 1TB.

vozhanoi

Mã:
ww.maihoang.com.vn

Bạn nên mua combo Seagate 1.5TB + Box Icydock giá chỉ tầm 3,3tr mà đảm bảo là hay hơn FreeAgent Extreme luôn (theo kinh nghiệm đã sử dụng rất nhiều loại ổ của mình). Nếu bạn chọn mua WD Green 1.5TB thì đắt hơn SG khoảng 300K cũng là sự lựa chọn xứng đáng.
Bạn sang box "Trung tâm thương mại" trên diễn đàn này có nhiều bác chuyên cung cấp các loại ổ cứng cho anh em HD giá cả phải chăng mà bảo hành lại chu đáo + free copy phim HD & nhạc nhẽo các loại, tội gì mà qua Mai Hoàng Trần Anh cho tụi nó thịt :))

Tieubaocaca

Active Member

Mã:
ww.maihoang.com.vn

Bạn xem film bằng PC thì dùng 1 em 1.5 SG là hợp lý nhất.

Có thế lấy của tamnhinso (HDSaiGon)
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=434

hoặc của bác hoangthang_hht
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=6994

hoặc của haihard
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=7059

hoặc của badpeach
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=5683

hoặc của duonglv
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=4062

Nói chung là của bác nào cũng ổn cả, đừng vào mấy cái chỗ maihoang, trananh gì gì đó mà phí xiền :D

magic_ho

Banned

Hi bác Havu,
Nghe bác chép cho nhiều, chắc chắn là có nhiều kinh nghiệm. Bác nói như thế chắc phải mua SG quá, mới mua cái WD gắn ngoài to quá, mua cái gắn trong thì phải sắm cái dock mất công nữa (đang dùng laptop). Kg biết bác xài SG gắn ngoài chưa ? hay chỉ là loại gắn trong kg?

havu

Hi bác Havu,
Nghe bác chép cho nhiều, chắc chắn là có nhiều kinh nghiệm. Bác nói như thế chắc phải mua SG quá, mới mua cái WD gắn ngoài to quá, mua cái gắn trong thì phải sắm cái dock mất công nữa (đang dùng laptop). Kg biết bác xài SG gắn ngoài chưa ? hay chỉ là loại gắn trong kg?

Cá nhân thì tuyền chơi gắn trong, nhanh và gọn, bỏ hết 1 lúc vào case 7 cái. Cái này notforgo hay nguyenphong chơi buffeloo phải gọi mình bằng cụ. cả nghĩa đen lẵn bóng. \:D/

Gắn ngòai thì SG theo kinh nghiệm chép mướn, đa phần esata cắm phát nhận ngày còn WD thì phải restart, chắc tại main nó cùi ghẻ, chứ kg dám nhận định là do external. |-)

Dưng mà extenal thì cảm nhận SG nó nóng hơn. sờ thấy thế, chứ chưa bao giờ cắm 2 cái 1 lúc để mà so.

magic_ho

Banned

Cá nhân thì tuyền chơi gắn trong, nhanh và gọn, bỏ hết 1 lúc vào case 7 cái. Cái này notforgo hay nguyenphong chơi buffeloo phải gọi mình bằng cụ. cả nghĩa đen lẵn bóng. \:D/

Gắn ngòai thì SG theo kinh nghiệm chép mướn, đa phần esata cắm phát nhận ngày còn WD thì phải restart, chắc tại main nó cùi ghẻ, chứ kg dám nhận định là do external. |-)

Dưng mà extenal thì cảm nhận SG nó nóng hơn. sờ thấy thế, chứ chưa bao giờ cắm 2 cái 1 lúc để mà so.

Theo em thì bác havu mới là cụ cả hai nghĩa ah, bác đã chép trên 200 cái thì dĩ nhiên phải có nhiều kinh nghiệm quá rồi.

Em mua WD thì theo tư vấn của vinhsu cũng có kinh nghiệm nhưng kg chép nhiều như anh. Với lại anh chỉ chơi loại extenal nên chưa có nhiều va chạm nhiều như anh. Cảm ơn những kinh quý báu của anh.

Chúc anh chép phổ biến film HD cho nhiều người nữa. Em cũng là người hâm mộ anh, lý do là lúc trước anh làm mod có điều luật rất hay là post trên 50 bài thì mới chép film, làm em post bài như điên để mong đc chép film.

thinhkieuphong

- Ổ external thì WD hay SG thì chất lượng được đánh giá ngang nhau.

- Ổ internal thì vote cho WD Caviar Green - nhanh, mát, êm, tiết kiệm điện, quan trọng là chưa nghe tai tiếng gì. SG thì có loại LP mới ra, cũng mát - êm- tiết kiện điện, nhưng tốc độ chỉ có 5900 RPM (thua em Green 7200 RPM)

- Ổ internal WD Caviar Black bảo hành 5 năm.

- Nên mua HDD internal + HDD dock (hoặc HDD Box) hay hơn là mua external.

thx bác, có 1 vài điểm như sau nhé

External: ở HN thấy mỗi Seagate bảo hành 5 năm mà
Internal: ở HN thấy 2 thằng đều 3 năm, ko hiểu WD Caviar Black bảo hành 5 năm chỗ nào ???

HDD dock hoặc HDD Box thì loại support ổ 1G trở lên hình như ít lắm ? mà có hỏi người bán cũng chả bit vì họ cũng cắm đến vài trăm GB là cùng :D

@các bác khác: mình thích mua ở Mai Hoàng vì bên đó bảo hành tốt từ xưa đến nay rồi, chứ mua của mấy bác kia thì biết đằng nào mà bảo hành :D

havu

...

Chúc anh chép phổ biến film HD cho nhiều người nữa. Em cũng là người hâm mộ anh, lý do là lúc trước anh làm mod có điều luật rất hay là post trên 50 bài thì mới chép film, làm em post bài như điên để mong đc chép film.

ặc ặc, cuối cùng là thím ghẹo anh. hic hic tâm huyết với diễn đàn đến thế là cùng hô hô hô. ;;)

COMMANDO

Active Member

Nếu có vote về lòng nhiệt tình share phim HD và tâm huyết với HDVN thì em sẽ vote anh havu 10đ.

tieuthieugia

Well-Known Member

cứ múc 1.5tb seagate 2450k+ Dock nữa 520k + 30k xăng = 3 triệu
muốn gắn trong hay ngoài cũng ok, mang đi lại ok, tháo lắp nhanh như máy

Tieubaocaca

Active Member

Internal: ở HN thấy 2 thằng đều 3 năm, ko hiểu WD Caviar Black bảo hành 5 năm chỗ nào ???

HDD dock hoặc HDD Box thì loại support ổ 1G trở lên hình như ít lắm ? mà có hỏi người bán cũng chả bit vì họ cũng cắm đến vài trăm GB là cùng :D

@các bác khác: mình thích mua ở Mai Hoàng vì bên đó bảo hành tốt từ xưa đến nay rồi, chứ mua của mấy bác kia thì biết đằng nào mà bảo hành :D

kieuphong mà câu nệ thế à??? :D

thinhkieuphong

kieuphong ít tiền mà bác :)) mua ở chỗ nào đảm bảo vẫn hơn chứ :D
chắc tui làm em Seagate 1TB extenal quá, bảo hành 5 năm mà :D, kể ra thêm 300k nữa thì được cắm trong 1,5TB rồi nhưng lại bảo hành có 3 năm :))

vozhanoi

kieuphong ít tiền mà bác :)) mua ở chỗ nào đảm bảo vẫn hơn chứ :D
chắc tui làm em Seagate 1TB extenal quá, bảo hành 5 năm mà :D, kể ra thêm 300k nữa thì được cắm trong 1,5TB rồi nhưng lại bảo hành có 3 năm :))

Mai Hoàng về thiết bị máy tính nói chung thì OK thôi chứ còn HDD còn phải gọi nhiều bác trên này bằng cụ :))
Riêng về BH thì mấy bác trên này đảm bảo OK hơn tất cả các công ty máy tính ở HN mình biết.
Ổ phải BH Mai Hoàng có đổi mới luôn và ngay cho KH ko, hoặc cho KH mượn ổ nếu phải chờ BH không? Mai Hoàng có chuyên gia về cứu dữ liệu data để phục hồi giữ liệu cho KH khi cần không? Có sẵn sàng copy theo yêu cầu cho KH không?
Vài dòng ...

kdnguyen

1. Em khẳng định với bác: WD Caviar Black được hãng bảo hành bảo hành 5 năm.

2. HDD Box - HDD Dock support ổ 1TB và 1.5TB vô tư. Em đang dùng ổ WD Caviar Black 1TB với HDD Dock Unitek.

3. Em thật tình khuyên bác lấy 1 ổ WD Caviar Green 1TB xài thử xem.

4. Đúng là người VN: Xe máy - Xe Honda; ổ cứng - Seagate.

:)):)):))

Em mới hết HDD WD desktop 640 Gb tính mua thêm 1 con HDD nữa, em thấy con này cũng đc đó chứ, nhưng sao nghe mấy bác chê WD quá, ko bít có nên mua típ 1 con như thế nữa ko

voanhkiem

Member

em đang xài 5 con WD 1T mybook external , 6 con WD 320 pasport , 1 con WD 1T internal xài được gần 1 năm , chưa hư 1 con nào.

Bên trên