Cần ý kiến để nghe nhạc lossless có chất lượng tốt

thenhan74

Active Member
Ðề: Cần ý kiến để nghe nhạc lossless có chất lượng tốt

- Bác nghe nhạc mà nghe được cả tiếng quạt PC thì em bó chiếu luôn :(( có lẽ bác thay cái quạt Trực Thăng apache vào PC. :))
- Xu hướng nghe nhạc bằng PC hay 1 thiết bị khác tương đương có chất lượng cao sẽ thay thế CDP, đó là điều hiển nhiên. Bác nên thay đổi quan điểm và gom thóc cho vụ này, vai năm nữa cái đầu CD sẽ khai tử thôi. Không nên chạy theo quan điểm các cụ Put end Play, cái này cũ rích rùi. Vì chất lượng thiết bị chơi nhạc số bây h chưa đủ thời gian hoàn thiện nên em cũng chỉ biết hóng thuốc điều trị hiệu quả cái vụ lossless này thui.
Tạm thời Kho lossless + PC + Sound card + XXhighend, footbar + Amply stereo + ARV + loa = NHạc, Phim sống tạm qua ngày, đợi và hóng
Nếu thật sự bác nghe nhạc từ PC mà không nghe thấy tiếng quạt thì có 2 lý do :
1/ bác xài hệ thống làm mát bằng nước
2/ lỗ tai bác thật sự dễ tính
Một cái PC gồm có hệ thống làm mát bằng quạt như sau :
1/ bộ nguồn : 1 cái quạt ( nếu nguồn tốt thì sẽ là 2 cái )
2/ Card màn hình : 1 cái
3/ CPU : 1 cái
4/ case : ít nhất là 2 cái ( một cái hút, một cái thổi ra )
như vậy ít nhất có từ 5 cái quạt trở lên, nếu PC xài càng lâu, âm thanh kêu càng khủng khiếp hơn. Mình thường nghe nhạc vào buổi tối sau khi làm việc xong, thật sự khó chịu bởi tiếng ồn từ quạt của PC, nhưng biết sao được mọi việc luôn có mặt trái của nó, nghe PC thì tiện, tiết kiệm tiền mua CD thì phải chịu ồn một chút :)
Việc thưởng thức lossless từ PC, theo mình ngoài soundcard tốt, còn một vài việc tác động không ít đến chất lượng âm thanh như : bộ nguồn tốt cung cấp đủ điện, nếu các bác để ý tất cả hàng âm thanh của nước ngoài thì sẽ thấy bộ nguồn được làm kỷ và khủng như thế nào, kế tiếp là mainboard, nếu một mainboard tốt sẽ giảm được việc nhiễu điện, từ đó làm âm thanh sẽ trong và rõ, không bị xì hay đục. Trên đây là một ít kinh nghiệm của mình chơi lossless từ PC. Thân.

helizus

Active Member

Xem ra Mac Mini là một giải pháp hay cho lossless đấy các bác nhỉ, nếu mà xem phim HD trên Mac ngon nữa thì đúng là một sự thay thế hoàn hảo cho HDP.

edc

Active Member

Nếu thật sự bác nghe nhạc từ PC mà không nghe thấy tiếng quạt thì có 2 lý do :
1/ bác xài hệ thống làm mát bằng nước
2/ lỗ tai bác thật sự dễ tính
Một cái PC gồm có hệ thống làm mát bằng quạt như sau :
1/ bộ nguồn : 1 cái quạt ( nếu nguồn tốt thì sẽ là 2 cái )
2/ Card màn hình : 1 cái
3/ CPU : 1 cái
4/ case : ít nhất là 2 cái ( một cái hút, một cái thổi ra )
như vậy ít nhất có từ 5 cái quạt trở lên, nếu PC xài càng lâu, âm thanh kêu càng khủng khiếp hơn. Mình thường nghe nhạc vào buổi tối sau khi làm việc xong, thật sự khó chịu bởi tiếng ồn từ quạt của PC, nhưng biết sao được mọi việc luôn có mặt trái của nó, nghe PC thì tiện, tiết kiệm tiền mua CD thì phải chịu ồn một chút :)
Việc thưởng thức lossless từ PC, theo mình ngoài soundcard tốt, còn một vài việc tác động không ít đến chất lượng âm thanh như : bộ nguồn tốt cung cấp đủ điện, nếu các bác để ý tất cả hàng âm thanh của nước ngoài thì sẽ thấy bộ nguồn được làm kỷ và khủng như thế nào, kế tiếp là mainboard, nếu một mainboard tốt sẽ giảm được việc nhiễu điện, từ đó làm âm thanh sẽ trong và rõ, không bị xì hay đục. Trên đây là một ít kinh nghiệm của mình chơi lossless từ PC. Thân.

Thanks bác :)).
- Mình không khó tính và cũng chả .....lắm :D Tự mình chấm điểm thì cũng đạt điểm 5 về nghe nhạc thui. :D
- Cái PC của mình thì nó chỉ có 3 cái quạt tất cả.
+ 1 quạt CPU 9 cánh tốc độ max khoảng 1700v/m thì phải. nhiệt độ CPU khoảng 45-50C khi nhiệt độ phòng 30-35C. main 38-40C T cũng tạm ổn nhỉ bác?
+ 1 quạt nguồn coolmaster 350W quạt 12cm
+ 1 quạt thân case 8cm
+ HDD 2 x 2T
- VGA 5450 silent, sound cũng vậy ;;) ah. Vì em này chỉ để nghe nhạc và xem phim
Mình bật máy thì thấy quạt nó hú tí và cái ổ DVD nó cũng hú, sau khi mở nhạc và xem phim thì chỉ thấy nghe được tiếng ca sỹ, nhạc cụ....phim thì tiếng súng át hẳn tiếng boom \:D/. Chả biết tai mình bị sao không nữa, hay tai mình không nghe được cái tần số cắt gió của quạt.

thenhan74

Active Member

Thanks bác :)).
- Mình không khó tính và cũng chả .....lắm :D Tự mình chấm điểm thì cũng đạt điểm 5 về nghe nhạc thui. :D
- Cái PC của mình thì nó chỉ có 3 cái quạt tất cả.
+ 1 quạt CPU 9 cánh tốc độ max khoảng 1700v/m thì phải. nhiệt độ CPU khoảng 45-50C khi nhiệt độ phòng 30-35C. main 38-40C T cũng tạm ổn nhỉ bác?
+ 1 quạt nguồn coolmaster 350W quạt 12cm
+ 1 quạt thân case 8cm
+ HDD 2 x 2T
- VGA 5450 silent, sound cũng vậy ;;) ah. Vì em này chỉ để nghe nhạc và xem phim
Mình bật máy thì thấy quạt nó hú tí và cái ổ DVD nó cũng hú, sau khi mở nhạc và xem phim thì chỉ thấy nghe được tiếng ca sỹ, nhạc cụ....phim thì tiếng súng át hẳn tiếng boom \:D/. Chả biết tai mình bị sao không nữa, hay tai mình không nghe được cái tần số cắt gió của quạt.
Mình tin là tất cả mọi thành viên lâu năm của box âm thanh, chắc chắn đã đọc qua topic này :
LOẠI BỎ CÁC YẾU TỐ GÂY Ô NHIỄM ÂM THANH VÀ NGUỒN ĐIỆN

Các loại motor, máy tính và đồ điện gia dụng có thể gây ảnh hưởng đến việc thưởng thức âm nhạc của bạn theo 2,3 cách và tất cả đều là tác động xấu.

Trước hết, chúng thường gây ra những tiếng ồn cơ khí khi chúng hoạt động. Không chỉ làm phân tâm, nó còn làm giảm độ động và vì thế, giảm tác động của âm nhạc.
......
VNAV • View topic - Để có âm thanh tốt hơn
Trong đó một phần nói về các loại motor nói chung và quạt nói riêng, trước đây mình thường mở quạt rồi ngồi nghe nhạc, sau khi đọc bài này xong, mình thử làm theo cách tác giả hướng dẫn, tắt cái quạt đi, mình làm đi làm lại nhiều lần, kết quả cuối cùng đúng như tác giả nói. Khi mình chia sẽ kinh nghiệm hoặc tranh luận, mình hoàn toàn không muốn làm phiền lòng hay gây bực mình cho bất cứ một ai, đơn giản mình chỉ nói những gì chính bản thân mình đã thử nghiệm và trải qua. Chúc mọi người vui vẻ.

thenhan74

Active Member

Hiiii, mình cũng thích computer lắm các bác. Vì có ít hay nhiều thì cũng lõm bõm từ đấy mà ra :D Nhưng trong dàn nghe nhạc mình tuyệt đối ko có con computer nào tham gia cả, kể cả laptop ... chỉ vì thất vọng.

@thenhan74: tình hình cày cuốc thế nào rồi bác, có dự định lấy đèn se về chơi Tết ko? Hôm nào xuống tay nhớ nhắn tin để mình hưởng ké nhé :D
Thú thật với bác, nghe nhạc từ PC có nhiều cái gây trở ngại cho việc thưởng thức âm thanh một cách trọn vẹn, nhưng biết sao giờ, mình tâm niệm đừng bao giờ làm cái gì quá sức của mình, nghe từ PC hợp túi tiền, tiết kiệm thời gian sưu tầm CD, chỉ việc vào box lossless dl về rồi thưởng thức, âm thanh cũng không đến nỗi quá tệ. Còn nếu kinh tế kha khá một chút chắc chắn là mình sẽ chơi CDP và sưu tầm CD hàng hiệu rồi :)
PS : mấy hôm nay mình cứ phân vân việc bán dẫn hay đèn, cuối cùng quyết định theo tiếng gọi của " bóng ", vì lỗ tai mình chưa trải nghiệm nhiều như bác, nên cũng khá dễ tính, nên mình sẽ chơi loại PP trước, vừa túi tiền, khi tai lên rồi tính tiếp, mình đang ngắm một em xài bóng US, giá phải chăng. Khi mình có em nó rồi, mình sẽ chia vui với bác mà :)

minhtuantkh

Thanks các bác đã nhiệt tình.
@ Bác thenhan74: đúng ý của em. Cái quạt gió PC kể cả khi mới mua vẫn nghe rất rõ nhất là lúc nghe nhạc về khuya ( mà nghe Vocal, jazz thì em gọi nó là THẢM HỌA NGHE NHẠC ). Dù trình nghe của em mới đang phổ cập mẫu giáo
@ Bác Edc thân mến: em thực sự không biết là căn cứ vào đâu bác nói vài năm nữa khai tử CD. Có lẽ đây là câu nói khủng khiếp nhất mà em được nghe từ khi tham gia vào HDVN ( cõi lòng em nát tan, gấu nhà em nó biết thì nó giết em ). Xin bác hãy nói giúp là bác đùa thôi chứ ( em rất hâm mộ về việc bác yêu phần mềm nhưng đừng ghét bỏ phần cứng như vậy)

Chỉnh sửa lần cuối:

Bayoka

Well-Known Member

sẵng các bác cho em hỏi, nếu nghe nhạc lossless bằng HD player để nghe hay nhất thì mình dùng dùng dây nào ( HDMI, Optical hay là coaxial, hay là dây av ) qua Reciver ah, e cảm ơn các bác nhiều.:-?

minhtuantkh

Mình thấy các bác nói có lý. Nhưng từ hồi nào tới giờ mỗi lần thay thế thiết bị mình chỉ mong nó hay hơn được một chút xíu ... một chút xíu thôi các bác ah, nhưng phải trả học phí rất nhiều. Chỉ chừng đó là đủ để hài lòng rồi.
Chơi audio mà các bác đòi hỏi theo kiểu tớ đầu tư 10$ thì nó phải hay gấp đôi đồ 5$ đang xài thì ko bao giờ có chuyện đó. Hệ thống càng khủng thì sự cách biệt về mặt âm thanh càng bị rút ngắn, nói cách khác thì tiền chi ngày một nhiều mà chất mang lại sẽ càng ngày càng ít đi.

Trở lại vấn đề lossless thì đây cũng là xu hướng chung, nhưng cũng chỉ là song hành chứ chưa hẳn trong vòng 10 năm, 20 năm tới là cái CD có bị vứt bỏ xó. Có những công nghệ stereo cách đây gần cả thế kỷ mà giờ vẫn ok như thường như đĩa than, băng cối, ... Một số hãng đã ngừng sản xuất CDP như Linn Anh quốc, BEO Đan Mạch và chuyển dần sang các thiệt bị nhạc số, nhưng người tiêu dùng vẫn rất khó tiếp cận vì $ quá cao. Nếu các bác cố ý theo đuổi lossless thì nên đầu tư vào những thiết bị dạng này. Còn những HDP như Dune chỉ chơi lossless ở mức chấp nhận được (mà anh em hay nói là hay trong tầm giá :D).

Bác Tú này chỉ được cái nói đúng. Thanks!

minhtuantkh

sẵng các bác cho em hỏi, nếu nghe nhạc lossless bằng HD player để nghe hay nhất thì mình dùng dùng dây nào ( HDMI, Optical hay là coaxial, hay là dây av ) qua Reciver ah, e cảm ơn các bác nhiều.:-?

Bác nghe nhạc bằng AVR thì phân biệt giữa các dây này là rất khó trừ phi AVR có bộ giải mã gấu, rồi lại phải theo chất lượng của dây nữa ( tất nhiên theo kinh ngiệm các cụ đi trước thì có thứ tự đấy: Coaxial là ưu tiên). Em thử test mù rồi mà tai (bò) chẳng thể phân biệt cái nào hay nhất.

tuankhai

Well-Known Member

2. Nhạc tải về với đuôi .wav - bit rate: 1411kbps (với nguồn là đĩa gốc được up tốt) có ngang được với đĩa F1 ( em mua Phono 35-40k ở CD81) không? (em không muốn Burn ra CD)

2- Ngang nhau bác à.

Bayoka

Well-Known Member

Bác nghe nhạc bằng AVR thì phân biệt giữa các dây này là rất khó trừ phi AVR có bộ giải mã gấu, rồi lại phải theo chất lượng của dây nữa ( tất nhiên theo kinh ngiệm các cụ đi trước thì có thứ tự đấy: Coaxial là ưu tiên). Em thử test mù rồi mà tai (bò) chẳng thể phân biệt cái nào hay nhất.
Em cảm ơn bác, chắc e nghe bằng HDMI 1.4 luôn cho tiện, khỏi mua thêm dây cho lằn nhằn.

thenhan74

Active Member

Em lại có thêm cái thú nghe nhạc lossless từ HDP Dune B1 nhờ DAC của Teac 25xs, có 1 số ý muốn tham khảo các bác:
1. Dune B1 chỉ có Optical chứ không có Coaxial ( mà nghe nói lấy từ Coaxial âm thanh trầm và chuẩn hơn Optical, Dune chơi ác quá ), xin cho biết thêm chất lượng nhạc khi out giữa 2 cổng này để em được an ủi phần nào.
2. Nhạc tải về với đuôi .wav - bit rate: 1411kbps (với nguồn là đĩa gốc được up tốt) có ngang được với đĩa F1 ( em mua Phono 35-40k ở CD81) không? (em không muốn Burn ra CD)
3. Có một số file (.wav) nhạc rất hay nhưng bit rate lên đến trên dưới 2600kbps ( gấp đôi bình thường không biết là chất lượng hơn hay khi up bị lỗi), không nghe được qua DAC của 25xs ( chắc do vượt quá độ giải mã 25xs chỉ 20b ) nhưng qua AVR của Denon 2311 thì vẫn được (nhưng lại dở òm) vậy có cách nào (tiện nhất) ép file này về bit rate 1411 không?
3'. Nhân tiện chỉ em cách xài cái cổng e sata. Có bác nói xài ké usb được, nhưng em thử nhét ko vô.
Cảm ơn các bác nhiều ( đặc biệt những bác đã có công lao lớn up lossless lên HDVietnam)
Đề tài này đã có tranh luận rất nhiều trong box, và mình nhớ có một bác am hiểu về kỷ thuật đã nói một câu : về mặt lý thuyết file lossless hay CD có xuất phát điểm ngang nhau, sự khác biệt về âm thanh là do chúng ta dùng cái gì để play chúng. Dune hay PC luôn có những điểm yếu ( phần cứng ) nên thường được đánh giá thấp hơn so với CDP.

onggia

Well-Known Member

- Bác nghe nhạc mà nghe được cả tiếng quạt PC thì em bó chiếu luôn :(( có lẽ bác thay cái quạt Trực Thăng apache vào PC. :))
- Xu hướng nghe nhạc bằng PC hay 1 thiết bị khác tương đương có chất lượng cao sẽ thay thế CDP, đó là điều hiển nhiên. Bác nên thay đổi quan điểm và gom thóc cho vụ này, vai năm nữa cái đầu CD sẽ khai tử thôi. Không nên chạy theo quan điểm các cụ Put end Play, cái này cũ rích rùi. Vì chất lượng thiết bị chơi nhạc số bây h chưa đủ thời gian hoàn thiện nên em cũng chỉ biết hóng thuốc điều trị hiệu quả cái vụ lossless này thui.
Tạm thời Kho lossless + PC + Sound card + XXhighend, footbar + Amply stereo + ARV + loa = NHạc, Phim sống tạm qua ngày, đợi và hóng

Hichic sao e vẫn nghe được cả tiếng biến áp nguồn nó rung chứ chưa nói tiếng quạt máy tính nhỉ đến là khổ với cái tai :((

minhtuantkh

2- Ngang nhau bác à.

Đề tài này đã có tranh luận rất nhiều trong box, và mình nhớ có một bác am hiểu về kỷ thuật đã nói một câu : về mặt lý thuyết file lossless hay CD có xuất phát điểm ngang nhau, sự khác biệt về âm thanh là do chúng ta dùng cái gì để play chúng. Dune hay PC luôn có những điểm yếu ( phần cứng ) nên thường được đánh giá thấp hơn so với CDP.

Cả hai bác đều nói phải, em cũng ngẫm cũng thấy phải. Vậy em là ba phải. Mong các bác giải quyết nốt ý 3 và 3' để giúp em ăn ngon ngủ yên.

anbinhdo

Well-Known Member

Hôm qua em đã test thử các quả dây HDMI, Optical và coaxial này đối với em 2311 thông qua HDP
Kết quả như sau : ( con HDP của em Tvix S1 và không dùng DAC rời )
- Test dây HDMI 1.4 ( setup đường ra audio trên HDP mục HDMI về KTS - trên mục này có kênh AAC về analog nhưng thực chất vẫn xuất trên hdmi ) : nghe âm thanh to hơn nhưng không mạnh , không chất )
- Test dây Optical ( setup đường ra audio trên HDP mục S/PDIF về hết analog ) : âm thanh nghe nhỏ hơn trên đường HDMI nhưng lực mạnh và chất đều hơn.
- Test dây Coaxial ( setup đường ra audio trên HDP mục S/PDIF về hết analog ) : âm thanh có vẻ gần như tương đương với dây Optical và hơn dây HDMI ( em thử test kỹ lại phần này hơn nếu có dây chất hơn >500K .
Tóm lại thì nghe lossless trên các đường Optical, coaxial vẫn hay hơn . Thêm một thao tác trên HDP nữa là khi nghe lossless setup các đường về analog .
- Tối nay em test thử trên con HTPC của em về lossless thế nào khi thông qua AVR

minhtuantkh

Hôm qua em đã test thử các quả dây HDMI, Optical và coaxial này đối với em 2311 thông qua HDP
Kết quả như sau : ( con HDP của em Tvix S1 và không dùng DAC rời )
- Test dây HDMI 1.4 ( setup đường ra audio trên HDP mục HDMI về KTS - trên mục này có kênh AAC về analog nhưng thực chất vẫn xuất trên hdmi ) : nghe âm thanh to hơn nhưng không mạnh , không chất )
- Test dây Optical ( setup đường ra audio trên HDP mục S/PDIF về hết analog ) : âm thanh nghe nhỏ hơn trên đường HDMI nhưng lực mạnh và chất đều hơn.
- Test dây Coaxial ( setup đường ra audio trên HDP mục S/PDIF về hết analog ) : âm thanh có vẻ gần như tương đương với dây Optical và hơn dây HDMI ( em thử test kỹ lại phần này hơn nếu có dây chất hơn >500K .
Tóm lại thì nghe lossless trên các đường Optical, coaxial vẫn hay hơn . Thêm một thao tác trên HDP nữa là khi nghe lossless setup các đường về analog .
- Tối nay em test thử trên con HTPC của em về lossless thế nào khi thông qua AVR
Hay nhỉ? Trùng hợp quá. Tối qua em cũng vọc thử lại với Dune B1 ->2311 -> loa (không qua DAC). Với HDMI 1.3: nghe to hơn thật nhưng lõng bõng, còn Optical thì chặt chẽ hơn ( Coaxial thì B1 không có cổng, điên quá). Lần thử trước không thể phân biệt được, sao vậy nhỉ? Do có làm vài ly nên thăng hoa hơn hay là tai lên level ( nếu vậy lại khổ nữa rồi )

anbinhdo

Well-Known Member

Khi bác anbinhdo test, cố gắng kiếm một cái transport tương đối, nếu có trang bị super clock càng tốt + DAC rời tốt, lúc đó kết quả mình dám sure phần thắng luôn luôn nghiên về coaxial. Chú ý dây coaxial có rất nhiều hàng lởm của China, test với dây này ko mang lại kết quả gì.
Còn nếu test dùng AVR thì rất khó mà nhận xét được, vả lại đối với AVR thì HDMI vẫn chiếm ưu thế thượng phong nhờ hỗ trợ passthouth DTS-HD Master và Dolby True-HD.
Thanks.
- Về âm thanh nghe lossless xuất trên HDMI em đã test ở trên nên chắc phải chơi theo kiểu cắm thêm 1 sợi coaxial ( hoặc optical ) thì đã hơn. Riêng về âm DTS-MA và Tru-HD thì HDMI vẫn là thượng phong.

Hay nhỉ? Trùng hợp quá. Tối qua em cũng vọc thử lại với Dune B1 ->2311 -> loa (không qua DAC). Với HDMI 1.3: nghe to hơn thật nhưng lõng bõng, còn Optical thì chặt chẽ hơn ( Coaxial thì B1 không có cổng, điên quá). Lần thử trước không thể phân biệt được, sao vậy nhỉ? Do có làm vài ly nên thăng hoa hơn hay là tai lên level ( nếu vậy lại khổ nữa rồi )

- Thế thì optical vẫn được mà Bác .
- Hôm qua em test thử qua trong tình trạng không có bia để nhấm mà thấy vẫn lân lân :))

minhtuantkh

- Thế thì optical vẫn được mà Bác .
- Hôm qua em test thử qua trong tình trạng không có bia để nhấm mà thấy vẫn lân lân :))
Thì vẫn được, nhưng ý em là không có cổng Coaxial để so sánh ( mà không lăn tăn nữa vì trình của em cũng chưa đạt đến mức phân biệt giữa O và C)
Hôm nào bác thử tây tây xem nghe có hơn không? Biết đâu lại khai quật ra ngưỡng âm thanh mới. :-?

leht

Nghe nhạc lossless dùng HDP và DAC rời nghe cũng rất hay và rất là kinh tế. Em đang đi theo hướng này

minhtuantkh

Nghe nhạc lossless dùng HDP và DAC rời nghe cũng rất hay và rất là kinh tế. Em đang đi theo hướng này

Kinh tế thì đúng rồi, còn rất hay thì vẫn đang tìm giải pháp bác ạ

Bên trên