Cần ý kiến để nghe nhạc lossless có chất lượng tốt

tamdamsg

Member
Ðề: Cần ý kiến để nghe nhạc lossless có chất lượng tốt

Nghe nhạc lossless dùng HDP và DAC rời nghe cũng rất hay và rất là kinh tế. Em đang đi theo hướng này

Đồng quan điểm với bác, kiếm con DAC kha khá chút là OK , còn muốn êm nữa thì nghe hẳn CD

leht

Thật ra tìm một cd có bản nhạc hay thì bác tìm rất khó và tìm ra thì cái cd đấy cũng không rẻ. Cái cd đấy mà lại được ghi từ nguồn lossless kém chất lượng thì bộ dàn của bác có tốt thì nghe cũng không hay. Bởi vậy giải pháp tốt nhất là dùng HDP xuất ra cổng digital sau đó dùng DAC tốt giải mã trước khi vào amply. Với cách này mình sẽ luôn có và sử dụng nguồn nhạc lossless để nghe và rất kinh tế. Với tai trâu của em thì thấy cũng thấy hay ngang ngửa với dùng cd.

HungCD

Thanks các bác đã nhiệt tình.
@ Bác thenhan74: đúng ý của em. Cái quạt gió PC kể cả khi mới mua vẫn nghe rất rõ nhất là lúc nghe nhạc về khuya ( mà nghe Vocal, jazz thì em gọi nó là THẢM HỌA NGHE NHẠC ). Dù trình nghe của em mới đang phổ cập mẫu giáo
Đúng roài, quạt PC thì phải sắp đặt vị trí khéo 1 chút để đỡ tiếng quạt về đêm khuya, ví dụ kéo dây loa ra xa hoặc khuất bàn chắn, tiếng quạt cũng không phải là âm bass nên không khó đến mức mà không thể che đi được

Phương án 2 là dùng hệ thống PC có cấu hình tốt, các PC Made in Japan mà em đã dùng tiếng quạt gió không đáng kể

minhtuantkh

Đúng roài, quạt PC thì phải sắp đặt vị trí khéo 1 chút để đỡ tiếng quạt về đêm khuya, ví dụ kéo dây loa ra xa hoặc khuất bàn chắn, tiếng quạt cũng không phải là âm bass nên không khó đến mức mà không thể che đi được

Phương án 2 là dùng hệ thống PC có cấu hình tốt, các PC Made in Japan mà em đã dùng tiếng quạt gió không đáng kể
Thank bác có hướng khắc phục, nhưng em sử dụng phương án 3 là PC chỉ dùng để thu (lossless) chứ không dùng để phát (vì có HDP rồi)

Thật ra tìm một cd có bản nhạc hay thì bác tìm rất khó và tìm ra thì cái cd đấy cũng không rẻ. Cái cd đấy mà lại được ghi từ nguồn lossless kém chất lượng thì bộ dàn của bác có tốt thì nghe cũng không hay. Bởi vậy giải pháp tốt nhất là dùng HDP xuất ra cổng digital sau đó dùng DAC tốt giải mã trước khi vào amply. Với cách này mình sẽ luôn có và sử dụng nguồn nhạc lossless để nghe và rất kinh tế. Với tai trâu của em thì thấy cũng thấy hay ngang ngửa với dùng cd.
Nghe lossless với em hiện tại là để tham khảo các album nhạc trên net và có thêm 1 cách thưởng thức. Còn phê thực sự phải là CD ( tất nhiên là CD có chất lượng)

HungCD

Thank bác có hướng khắc phục, nhưng em sử dụng phương án 3 là PC chỉ dùng để thu (lossless) chứ không dùng để phát (vì có HDP rồi)
Nghe lossless với em hiện tại là để tham khảo các album nhạc trên net và có thêm 1 cách thưởng thức. Còn phê thực sự phải là CD ( tất nhiên là CD có chất lượng)
ok:
Nghe nhạc tốt nhất là: CDP+DAC+Amply 2 kênh (Power+Pre) nhưng giá cả đầu tư ban đầu cũng như phí "duy trì" đắt nhất.
Phương án HDP+(DAC)+Amply là phương án nửa vời và cũng tốn kém, nhưng cũng rất phù hợp nếu muốn kết hợp để xem phim
Phương án PC+Amply: là phương án mềm dẻo nhất: nếu tai nghe của các bác lên thì nâng cấp cũng dễ mà không mất nhiều

HungCD

Em thấy các bác vẫn nói là lossless kém ghi ra CD vẫn hay hơn bác ạ

TamNhinSo.Net

Active Member

Nếu muốn bộ giàn hiệu suất cao thì em đề cử:
HDP: Popcorn C200 có màn hình hiển thị tên bài hát, khỏi lăn tăn vụ mở hay không mở LCD TV: 7.500.000 VNĐ
HDD: WD Green Caviar 2TB(full losslesss)
Reiceiver: Onkyo S608 , hót hay, nhảy giỏi...... giá thành không mắc: 11.900.000 VNĐ

Speaker: Lấy Monitor RX2 hoặc B&w 685 , hay mà không mắc . tương đương 9.700.000 VND & 11.400.000 VNĐ
Bác có thể nghe thu7x tại showroom của em

leht

Em thấy các bác vẫn nói là lossless kém ghi ra CD vẫn hay hơn bác ạ
Theo em nó phải phụ thuộc vào chất lượng DAC. Nếu DAC rời mà không hay bằng DAC tích hợp trong đầu CD thì rõ ràng là nghe không hay bằng burn ra cd và chạy trên đầu cd. Nhưng nếu DAC rời mà hay hơn DAC tích hợp trong đầu cd thì nghe lossless trực tiếp từ hdp qua dac sẽ nghe hay đấy. Và lại lossless ghi trên đĩa cứng vừa dễ sưu tầm và vừa dễ lưu trữ thì rất tiết kiệm. Em đang dùng đầu dune D1 ghép với DAC end II mua của bác Hào nghe qua cổng optical đã thấy rất hay rồi. Có lẽ tai em tai trâu nên chỉ nghe và đánh giá vậy thôi

minhtuantkh

Theo em nó phải phụ thuộc vào chất lượng DAC. Nếu DAC rời mà không hay bằng DAC tích hợp trong đầu CD thì rõ ràng là nghe không hay bằng burn ra cd và chạy trên đầu cd. Nhưng nếu DAC rời mà hay hơn DAC tích hợp trong đầu cd thì nghe lossless trực tiếp từ hdp qua dac sẽ nghe hay đấy. Và lại lossless ghi trên đĩa cứng vừa dễ sưu tầm và vừa dễ lưu trữ thì rất tiết kiệm. Em đang dùng đầu dune D1 ghép với DAC end II mua của bác Hào nghe qua cổng optical đã thấy rất hay rồi. Có lẽ tai em tai trâu nên chỉ nghe và đánh giá vậy thôi

Nhất trí với bác, tuy nhiên phải là nguồn lossless có chất lượng. Em nghĩ dù file lsls tải về chạy trực tiếp ngoài yếu tố DAC thì ít nhiều vẫn có ảnh hưởng từ HDP ( không tính đến AMP), vì vậy khi bác HungCD nói chữ CD hay hơn theo em là: khi ghi ra CD tốt (từ phần mềm ghi và thiết bị ghi cũng tốt) thì chạy sẽ ổn định hơn ( hay hơn là ở chỗ đó)

toanh04

Member

Xin hỏi bác hay nghe thể loại nhạc gì vậy ? DAC bác mua có nhiều tiền không ạ ? em cũng đang lăn tăn vụ DAC này quá mà vẫn chưa có chút kinh nghiệm nào, em đang dùng TVIX 6500 sử dụng chip Sigma...

embe161

Cái này thì đương nhiên rồi :(. Nhưng em nghĩ việc sử dụng cái kho lossless vẫn có nhiều cái hay chứ ( nếu không thì diễn đàn HD đã không tạo hẳn 1 sân chơi lossless rồi). Với em thì nghe càng nhiều càng...ít, cứ về nhà là mở lossless ( thấy album nào kết thì đi lùng CD) và khi nào muốn thưởng thức chìm đắm thật sự mới nghe CD. Còn với những điều thắc mắc ở topic này là em muốn được mở mang thêm từ các bác đi trước ( đến lúc này vẫn chưa toại nguyện )

Bác này giống mình ở đoan này đến từng chi tiết....

leht

Bác hoàn toàn đúng. Đương nhiên em luôn nói là nguồn nhạc lossless phải tốt đã. Kể cả cd, nếu nguồn nhạc không tốt thì bác có chạy trên những bộ giàn tốt nhất nghe vẫn chán, Nhưng nếu bác có nguồn lossless tốt+DAC rời tốt thì nghe không kém gì nghe cd cả. Cách này vừa tiết kiệm và vừa có điều kiện để nghe nhiều thể loại nhạc vì nguồn lossless rất dễ kiếm

leht

Xin hỏi bác hay nghe thể loại nhạc gì vậy ? DAC bác mua có nhiều tiền không ạ ? em cũng đang lăn tăn vụ DAC này quá mà vẫn chưa có chút kinh nghiệm nào, em đang dùng TVIX 6500 sử dụng chip Sigma...
Em dùng đầu D1 chíp sigma 8643, DAC mua của bác Quang Hào bên Vnav giá khuyến mại 9.000.000đ. Nếu có đầu dune mà dùng cổng coaxial thì tốt nữa. Còn bác dùng đầu có chíp sigma là tốt rồi, ở nhà em xem thuy nga thì rất phê. Nhạc em em nghe là nhạc đồng quê, nhạc trẻ, nhạc tiền chiến, nhạc vàng....

minhtuantkh

Bác này giống mình ở đoan này đến từng chi tiết....
Tư tưởng lớn thì ít khi gặp nhau, chứ còn tư tưởng bé như AE mình mới chập chững thì nhiều lắm và bị gặp suốt bác ơi.

... có nguồn lossless tốt+DAC rời tốt thì nghe không kém gì nghe cd cả. Cách này vừa tiết kiệm và vừa có điều kiện để nghe nhiều thể loại nhạc vì nguồn lossless rất dễ kiếm
Hehe.. rồi lại phải dây dợ tốt, Amp tốt, loa tốt, phòng nghe tốt ... tai tốt nữa chứ bác. Nói vậy chứ mỗi kiểu nghe đều có một cái thú riêng. Kể cả khi có hứng thì nghe nhạc chát chúa từ cái loa phát thanh của phường treo ở cột điện cũng hay bác ạ. Ngày xưa mê nhất câu: " ...30 phút dân ca và nhạc cổ truyền..."

minhtuantkh

Nhân tiện xin hỏi thêm các bác: có cách nào để nhận biết file lsls có chất lượng tốt (để trước khi tải về đỡ bị hố ) ngoài cái đuôi .wav ( ko tính file dts) ? và có phải cứ file dung lượng càng cao là càng xịn không?

hailua63

Active Member

3'. Nhân tiện chỉ em cách xài cái cổng e sata. Có bác nói xài ké usb được, nhưng em thử nhét ko vô.
chào Bác minhtuantkh
câu hỏi số 3 của Bác có phải là ai đó nói cổng E sata xài chung với cổng usb...? điều đó không đúng rồi.
mình thì dùng máy tính để phát lossless và phim, và có dùng Dock cắm ngoài, cái Dock mình mua có 1 E sata + 1 cổng usb, chỉ có điều khi căm cả 2 dây thì máy tính sẽ không nhận ra hdd, chỉ căm1 dây nào cũng được thì máy tính sẽ nhận ra, hdd mình cắm ngoài là 2T đó.
hy vọng giúp Bác được điều gì

minhtuantkh

chào Bác minhtuantkh
câu hỏi số 3 của Bác có phải là ai đó nói cổng E sata xài chung với cổng usb...? điều đó không đúng rồi.
mình thì dùng máy tính để phát lossless và phim, và có dùng Dock cắm ngoài, cái Dock mình mua có 1 E sata + 1 cổng usb, chỉ có điều khi căm cả 2 dây thì máy tính sẽ không nhận ra hdd, chỉ căm1 dây nào cũng được thì máy tính sẽ nhận ra, hdd mình cắm ngoài là 2T đó.
hy vọng giúp Bác được điều gì
Đợi mãi mới có bác chỉ giúp về cái cổng E sata. Vậy muốn xài cái cổng này thì phải kiếm 1 cái Dock, hoặc chuyển tiếp phải không bác. Tác dụng của nó cũng như USB nhưng tốc độ đọc nhanh hơn phải không ạ. Em hỏi hơi "đần" 1 tý, mong bác thông cảm.
Cảm ơn bác nhiều

Bên trên